What's new

[Tin tức] Tình hình An ninh Châu Âu 2017

Tình hình an ninh Châu Âu 4-2017

Em mới có chuyến du lịch đến 10 nước Châu Âu , e xin chia sẻ với mọi người tình hình an ninh ở bển !

Pháp

Vâng , Pháp là nơi em đặt chân đầu tiên đến với một sự phấn khởi dạt dào và cũng chính nơi đây cho em quá nhiều đau thương haizzz .

Như các anh chị cũng biết về Pháp thì Paris là một trong những thành phố lãng mạng trên thế giới nhưng đây cũng là một thành phố an ninh cực tệ tại Châu Âu . Không dưới 5 lần em gặp trộm , cướp , móc túi tại đây chỉ trong vòng chưa đầy 3 ngày , nhưng ngày tại Pháp là những ngày em cảm thấy kinh hoàng , ám ảnh đến tận bây giờ . Em ko kì thị người da màu hay phân biệt gì cả nhưng thật sự tại Pháp quá nhiều người nhập cư và người tị nạn nên an ninh nó bất ổn vô cùng . Lúc nào ở ngoài bến tàu Metro hay bến xe bus cũng đầy ắp các thanh niên trẻ trâu đứng hút cần xong phê pha T__T . E thuê khách sạn gần Barbes Rochechouart Metro station , vâng đêm đầu tiên đat chân đến đây em đa bị vỡ mộng , Pháp ko an toàn như e đã nghĩ , mặc dù trước khi đến đây e cũng được cảnh báo về Paris mà em ko nghĩ nó lại dã man thế , đang khệ nệ kéo vali ra khỏi ga metro thì gặp ngay mấy thanh niên sáp lại gần xin tiền đi metro , lúc đấy tối rồi nên e sợ lắm phải nói tiếng tàu khựa các thứ coi như mình ko biết tiếng anh để cho nó yên ổn . Thế rồi em cứ thế lao ra khỏi chỗ đấy cắm đầu cắm cổ chạy . Chuyện chưa dừng lại , vừa thoát mấy ông nội đấy bây giờ lại gặp ngay cái thằng phê cần ,nó cứ đưa cho em cái gói cần rủ em hút cùng cho vui , e thề lúc đấy e chỉ muốn bay về lại việt nam luôn cho rôi . E thì cứ No no no , còn nó thì giư tay em xong rủ đi chơi , e gạt tay nó ra rồi bù lu bù loa lên như cái bánh chưng để từ trung thu tới tết. May lúc đấy có mấy người đi qua nên e mới gào cái mồm lên , cuối cùng cũng về đến khách sạn ......Ôi nước Pháp lãng mạng của tôi =.='

Bây giờ em sẽ nói lại nhưng điểm tham quan mà mọi người phải lưu ý khi đên đây .

Đồi Montrmatre , hãy thận trọng khi đến đây vì trên đường lên đồi có rất nhiều thanh niên da đen đến gạ gẫm đeo cái dây gì vào tay mình , e đã gạt ra rồi mà nó cứ đeo vào mà 3 -4 thằng cùng đeo , thế nên là phải kiên quyết ko thì sẽ mất tiền ngu như em , cứ tưởng miễn phí bao giờ không ... ngu ko để đâu cho hết >.< , nói tóm lại ở Paris chỗ nào cũng phải đề phòng

Các ga tàu metro , đac biệt là khi trên tàu , bọn hai ngón nó sẽ lợi dụng lúc tàu đông để hành nghề , nên mình phải cảnh giác cao , đặc biệt tiền bạc hộ chiếu để hết ở khách sạn . Mỗi ngày đi chơi chỉ mang từ 50-100 euro thôi . E đeo balo thế mà về đến khách sạn mất hết cả bàn chải đánh răng cả giấy vệ sinh hahhaa , e đút đầy giấy vệ sinh vào túi áo , mấy con giời chắc sờ thấy dầy nên móc lấy móc để :))))

Các chị em lưu ý , nếu đeo túi chéo thì hãy cẩn thận mấy con quỷ cái hay cầm cái tờ gì đó xong cứ dí vào mặt mình bảo mình kí kí vào đấy nhưng thật ra nó dùng cái tờ giấy đấy để che tầm mắt mình làm mình bị sao lãng ko đặt tay lên cái túi nữa và cuối cùng nó sẽ dễ bề mở túi của mình trong lúc mình nhìn vào tờ giấy hoặc kí vào đấy . Vâng kĩ năng móc túi của bọn này chuyên nghiệp lắm , việt nam mình phải học hỏi dài , càng những chỗ mình nghĩ an toàn thì lại càng là nơi nguy hiểm nhất . Nó móc túi bằng cách đánh lừa não , làm phân tâm dạng như trả vờ hỏi hỏi gì đó khiến mình bị quấn vào câu hỏi và khiến não không chú ý đến cái túi nữa . Tốt nhất là ai hòi gì cũng No No , nó sáp lại gần thì giữ cái túi cho chặt vào rồi đi thẳng . Trả là thế này , mặc dù bây giờ nghĩ lại thấy mình liều quá mà lúc đấy e tức quá không kìm lại được . Trên cái cầu cần nhà thờ Notre - Dema . E đag lững thững đứng đấy , chô đấy toàn khách du lịch thôi , tự nhiên có mấy con quỷ sứ đi đến chìa cái tờ giấy vào mặt em , xong bảo em kí vào đấy e lay tay gạt cái tờ giấy ra khỏi mặt , ( em đeo một cái túi chéo nhỏ ) . Trong cái thời khắc nó cầm cái tờ giấy đấy để sát người em thì nó đa che tầm nhìn của em xuống cái túi và dĩ nhiên nó tranh thủ mở cái túi của em luôn , nó vừa mở ra một phát thì em sờ vào cái túi bắt trọn tay nó , e túm cái tay nó , lúc đấy e điên máu lắm, tưc dã man ..... E rút cái gậy selfie ra vừa đập vào người nó vừa gào to lên cho mọi người nghe " **** off !!! stop bitch . why you want to stole my money " , mọi người xúm lại , ai cũng sỉ vả nó , 3 con quỷ cái người Thổ gian trá , e nóng tính nên lúc đấy không hiểu sao e định khô máu với nó vì nó làm cho em bực mình đạp cho 3 con đấy mỗi người một phát xong e cứ thế lao vào chúng nó mọi người vỗ tay ầm ầm , thế rồi công an đến , e nói chuyện với công an xong rồi công an đưa 3 con quỷ cái lên xe còn một ngươi ở lại nói chuyện với em " Are you okay ??~ - NO , I am not , your country make me crazy , I feel upset just now -- Sorry about it , we trying to make it safer but it's take a long time coz a lot of people came to France and we can't control..... etc " Vâng ! về đến khách sạn e mới tỉnh ra và suy nghĩ , nếu lúc đấy nó mà có súng , nó rút súng ra bắn em thì chắc giờ này cỏ xanh lắm rồi ):

Chuyện chưa đên hồi kết , ngày hôm sau là ngày kinh khủng nhất mà e ko thể quên được , chuyện là thế này . E đi metro , e đag hỏi thăm đường cái chị người pháp thì thằng cướp nó giật điện thoại của em , điện thoại e đag đeo ở cổ may mà đứt dây chư ko đứt cổ . Nó giật xong chạy thục mạng , em ăn ở tốt nên gặp may , lúc đấy e đag hỏi đường chị người pháp nên chị thấy thế liền hét loạn lên xong hai chi em chạy đuổi theo nó vừa chạy vừa hô thế là có anh kia chặn thằng đấy lấy lại điện thoại cho em . Ôi nước Pháp thơ mộng ......

Sợ quá, em đang định T6 này sang cả nhà 4 người tình hình thế này thì lo quá, ngoài pháp bạn đi các nước khác tình hình an ninh có tốt hơn không ?. Thế này Pari chắc loại không tới nữa vậy, cảm ơn thông tin của bạn nhiều

Đọc để cảnh giác thôi chứ cũng ko tệ lắm đâu. Chúng mình có dáng vẻ của bọn trung quốc mà dân tq thường giàu có và tiêu tiền mặt nên khá bắt mắt bọn tội phạm. Muốn không thu hút thì ăn mặc nhà quê một tị, hê hê, ý mình cũng ko cần phải diện, mà mặc kiểu tiện lợi ấy.
Mình cũng hay qua Paris, cảnh sát nhìn thấy bọn chinese looking như mình thường lại gần nhắc nhở cẩn thận. Các bạn đi đâu ko nên mang theo nhiều tiền mặt, mang chút chút thôi còn dùng thẻ hết. Ai lại gần kí cọt gì hay hỏi han gì là lảng hết, khen xinh với tặng vòng là lừ lừ đi thôi chứ ko cần đáp lời đâu. Paris như một cô gái đẹp, rất đẹp, không nên bỏ lỡ

- Đi du lịch thì mục đích chính là ngắm nghía và tìm hiểu, nhiều người ăn mặc thời trang đồ hàng hiệu để chụp ảnh đẹp hoặc để thể hiện đẳng cấp giàu có nên hay bị để ý. Ko nên mang nhiều tiền mặt trong người, giấy tờ quan trọng (hộ chiếu, thẻ cư trú) luôn mang theo bên mình ko nên để lại ở khách sạn. Thuê ô tô cũng ko nên để bất kỳ thứ gì quan trọng trên ô tô

- Chú ý là nếu bị công an hỏi giấy tờ mà bạn bảo ko có thì có thể họ sẽ yêu cầu bạn đi đến chỗ bạn để giấy tờ, họ sẽ đi theo bạn (thời gian họ đi theo bạn, bạn phải trả tiền vì bạn làm mất thời gian của họ).

- Nếu bạn mang thẻ visa/master nên hỏi ngân hàng là thẻ có được giao dịch ở các nước bạn đến ko vì nhiều ngân hàng khóa dịch vụ dùng thẻ này ở một số nước, sang bên này mà mới biết thẻ ko rút/tiêu tiền được thì nhọc lắm.

- Bạn gì ở trên hỏi tình hình an ninh ở Ý, bạn cứ yên tâm. Các nước như Đức, Thụy Điển, Anh, Pháp bị tấn công khủng bố nhưng Ý chưa có chuyện gì xảy ra (chắc là quê hương của mafia nên khủng bố chưa làm gì được :)). Đợt vừa rồi có 1 bạn sinh viên Tàu ở Roma, đang đi đến đồn cảnh sát thì bị giật túi xách (sinh viên nhưng có túi LV), bạn này đuổi theo tên trộm ra đến tận ga, bạn ý chạy qua cả đường ray tàu hỏa mà ko để ý có tàu đang đến thì là bị tàu cán qua.

Đi du lịch nên nhóm thành một group 4 người, khi đi để ý trông chừng lẫn nhau. Ăn mặc đừng thể hiện quá, và không để tiền lộ ra ngoài khi đi mua hàng vì tụi nó quan sát sẽ biết bạn nhét tiền tại vị trí nào.

Những chuyện em kể chỉ mang tinh chất tham khảo nó ko có nghĩa là toàn bộ đất nước Pháp ko an toàn vì trên thế giới sẽ có người tôt và người xấu , E chỉ muốn kể lại để mọi người cẩn thận và cảnh giác vì có quá nhiều nguoi e gặp đã không gặp may mắn khi bị giật và cướp toàn bộ tiền bạc và giấy tờ .....

Về vấn đề để hộ chiếu ở khách sạn và tiền , e đi 11 nước và chưa thấy công an hỏi hộ chiếu khi đag đi chơi bên ngoài đường bao giờ nên e để hộ chiếu và tiền bạc tại khách sạn và e gửi ở lễ tân chứ không phải trên phòng , công an họ nhìn mình là họ biết mình là dân du lịch và không phải dân nhập cư . Còn về thẻ tín dụng , e nghĩ là ko nên phụ thuộc vào thẻ quá nhiều vì thứ nhất bị charge phí chuyển đổi ngoại tệ khá cao , thứ hai là sơ suất mất thẻ mà khóa không kịp thì đau tim lắm , thứ 3 là không phải ở đâu tại châu âu cũng có chỗ quẹt và không phải lúc nào cũng quẹt đuọc , thẻ của em không sử dụng được ở một số nước nên e vẫn khuyến khích mọi người sử dụng tiền mặt vẫn là tốt nhất , cứ cất vào vali là an toàn , vì vali nặng lắm nó giật cũng chẳng chạy được , nếu vào sân bay thì bỏ tiền từ vali vào túi là ok .

Hà Lan

Chào mừng đến thành phố Amsterdam , So với Pháp thì Hà Lan có đôi phần yên bình hơn nhưng không có nghĩa là an toàn , ở đó cũng có móc túi , cướp giật , bọn thổ . Tại Hà Lan thì cần sa được trồng và bầy bán hợp thức hóa một cách công khai và Amsterdam là phố đèn đỏ lớn nhất Châu Âu . Và dĩ nhiên một khi cần sa đã đuơc bầy bán công khai và sử dụng rộng rãi thì dĩ nhiên tất cả mọi người đều sử dụng nó , vừa bước chân ra khỏi ga Amsterdam thì bị ngay cái thằng phê cần nó lại rủ em hút cùng , không phải là do đi một mình hay vì thằng đấy nó phê quá nó mất kiểm soát mà nó cứ đứng lải nhải trước mặt em , mắt thì lờ đa lờ đờ mồm thì phì phèo khói . Em thì có một mình thôi nên sợ lắm , thời tiêt hôm đấy lại còn mưa phùn xong âm u , 8h sáng rồi mà chẳng một bóng người vì ở đây là sống về đêm . Lại tiếp tục làm lơ rồi đi thẳng , nó cũng đi theo cho bằng được , e thì đeo chặt balo xong cắm đầu đi . Theo kinh nghiệm xuơng máu rút ra được ở Pháp là e đút hết tiền bạc hộ chiếu vào vali vì bọn nó ko bao giờ chú ý đến vali cả chúng nó chỉ chú ý đến túi xách thoai , nên kể cả nó có giật được túi thi cũng chẳng có cái gì bên trong mà vali thì nặng thế làm sao chúng nó giật được , đi 1 ngày đàng học một sàng khôn :)))) . Đi đên gần bến Damrak thì nghe thất thanh tiếng ai kêu quay ra thấy thằng kia giật máy ảnh hai anh chị tây mà nó đóng xe đạp phóng nhanh như một cơn gió thế nên là đi đâu cũng thế , đi với ai cũng vậy dù đông dù ít thì vẫn phải đề phòng , máy ảnh có dây thì nên đeo vào cổ .

Khác với Paris thì Amsterdam ít da đen và tị nạn hơn nhưng cũng có lác đác vài thanh niên móc túi nên lúc nào lên tàu hay bus cũng phải ĐEO TÚI RA ĐẰNG TRƯỚC và một điều quan trọng em muốn cảnh báo cho các chị em là , nếu đi 1 mình hoặc đi toàn con gái thì không nên đến phố đèn đỏ vào buổi tối vì ở đây chúng nó hút cần rât nhiều , thần kinh chúng nó không được tỉnh táo nên sẽ không an toàn nếu lang thang vào đấy .

Khả năng là do ở Paris bạn chủ thớt đi một mình, lại ăn mặc xinh gái quá mức nên bị cho nên đi đến đâu cũng bị cho vào tầm ngắm :))

Châu Âu quả là như bạn chủ thớt đã kể, đầy trộm cắp và lừa gạt. Chúng hoạt động tập trung ở những thành phố và điểm mà khách du lịch đến nhiều. Các thành phố như Paris, Roma, Bacelona, Brussel, Amsterdam luôn có một đội quân móc túi và lừa đảo rình rập. Điều này là hiển nhiên và bình thường rồi. Cũng như ở Việt Nam mình xung quanh hồ Hoàn Kiếm và phố cổ luôn có đội ngữ lừa đảo và móc túi sẵn sàng "xẻ nai" bất cứ khách du lịch lơ ngơ nào.
Tôi thấy nạn lừa gạt ở châu Âu mặc dù mức độ khá cao nhưng còn khá "tử tế" và dễ tránh hơn nạn lừa gạt và đeo bám xin tiền ở Việt Nam mình. Có điều khi mình ở Việt nam mình ít nhận biết do đối tượng của chúng là khách nước ngoài, còn khi mình sang trời Âu, mình trở thành đối tượng và nạn nhân của bọ họ. Tuy vậy, do khác biệt về văn hóa và thiếu thông tin nên nhiều trò lừa gạt và ăn cắp ở bên Tây rất dễ làm ta mắc bẫy nếu không cảnh giác vì chúng ta không hề biết và không có kinh nghiệm khi sang tây du lịch. Hơn nữa, nhiều người đi du lịch sang tây với tâm thức sang một vùng văn minh và đô hội (quả thật họ văn minh hơn mình rồi), nên chủ quan khinh địch, lại thường ăn mặc và giao tiếp theo kiểu hơi sỹ diện rất dễ trở thành con mồi ngon của bọn đạo tăc.
Kinh nghiệm và trở thành kỳ năng của tôi là mỗi khi đi nước ngoài sang Châu Âu (và cả nhiều vùng châu Á), tôi phải chuẩn bị và thực hành một loạt các kỹ năng chống trộm và lừa gạt:
- Tiền phải chuẩn bị và tính đủ số tiền mặt mang theo khi di chuyển và khi đã đến khách sạn đi chơi hàng ngày. Tiền mặt và tiền visa phải hợp lý. Khi đến khách sạn (dù là hostel ở tập thể), phải có chỗ để tiền sao cho khi hành ngày đi chơi mình chỉ mang đủ số tiền cần thiết vài chục đến 1-2 trăm$ là cùng. Tiền để ở KS có thể để ở ba lô có khóa, có thể để ở ngăn tủ có khóa của KS cùng với hộ chiếu (hộ chiếu tuyệt đối nên để ở KS và chỉ mang theo card của KS đi chơi là được, nên có 1 bản photo hộ chiếu và visa màu mang theo người, nếu gặp cảnh sát họ xét giấy, trình bản photo và card KS là OK). Nếu ai cẩn thận quá mang tiền theo người thì phải để trong 1 túi bí mật khâu ở cạp quần hoặc đeo ở ví sát bụng (mùa đông mới dùng được loại ví này). Theo tôi để tiền ở KS khá an toàn miễn là mình không để lộ cho người khác biết.
- Khi ra ngoài, tiền nên chia thành ít nhất 2 chỗ: chỗ thường xuyên dùng như túi áo, quần hay ví chỉ để tiền lẻ và tuyệt đối không để thẻ visa hay tiền mệnh giá lớn. Tiền mệnh giá lớn cất kỹ ở 1 túi chắc chắn hơn như cho vào trong ba lô hay túi khâu bí mật bên trong cạp quần. Tôi dùng máy ảnh có 1 túi máy ảnh nên tiền lớn thường để ở trong túi này và luôn đeo chéo ở người.
- Khi ngủ ở KS tập thể, cần để tiền ở tủ khóa hoặc ba lô có khóa. Cần chuẩn bị 1 ổ khóa loại vừa dễ sử dụng hơn loại nhỏ xíu, cần thận thì kèm theo 1 dây kiểu khóa máy tính để sử dụng khi cần để khóa ba lô vào móc như trên tàu hỏa, xe bus đường dài...
- Trộm tập trung ở bến tàu xe và chỗ tham quan chính nên khi đến các khu vực đó, tránh để lộ tiền lớn mình để chỗ nào; luôn cảnh giác với các hành vi không bình thường như xin chữ ký ủng hộ, buộc chỉ tay, làm quen hỏi linh tinh, đổi tiền lẻ, thâm chi họ giả vờ giúp mình cái gì đấy như chùi vết bẩn trên áo, rồi trò rất xưa là khoe nhặt được vàng, hỏi thăm đường, gạ đoán bài 3 quân....
- Phụ nữ đi ít người nhất là đi 1 mình càng phải cảnh giác, tốt nhất là ăn mặc dã chiến chút chứ đừng tiểu thư quá ra vẻ mình nhà trung lưu, không nên đi một mình ban đêm chỗ ít người...
- Khi lên tàu xe cần cảnh giác, đi lại 1 vài cửa xen có ai theo dõi mình không. Khi thấy bất cứ hiện tượng khác thường nào như chen lấn xô đẩy, lập tức phải quay người lại và ôm ba lô về đằng trước hoặc thậm chí ngồi thụp xuống để lộ mặt kẻ chen lấn mình tìm kế thoát ra khỏi đám đông do bọn chúng tạo ra. Tuyệt đối không để đồ quý ở các túi cóc ba lô đeo sau người...

Cảnh giác quá đôi khi cũng hơi lố nhưng cũng phải cảnh giác các bạn ạ. Cách đây mấy năm trên chuyến tàu Hà Nội - Lào Cai tôi gặp 1 cậu tây dù đã vào phòng cupe có khóa trong nhưng cậu ấy cẩn thận mang cả đôi giầy chả sạch sẽ gì gối lên đầu gường trên tầng 2 khi đi ngủ. Mình thấy hơi buồn cười và hơi thừa nhưng như vậy là tốt cho cậu ấy, ít nhất nó yên tâm rằng không ai ăn trộm giầy của nó. Ngược lại, có lần vợ chồng tôi đi tàu hỏa từ Stockhom đi Malmo (gần Copenhaghen), trên toa có 1 phòng xép nhỏ ngay đầu toa chả có khóa gì cả là chỗ khách để valy to nhỏ. Mọi dân Thụy điển họ đều để valy ở đó. Riêng chúng tôi cứ lễ mễ mang va ly vào tận gường ngồi và xếp va ly vào gầm ghế cho chắc. Dân Thụy Điển họ cũng nhìn mình lạ lẫm nhưng phải cẩn thận thế vẫn hơn.

Sểnh nhà ra thất nghiệp, câu nói đó cần được chú ý mối khi đi xa nhà, hơn nữa sang tận trời Âu. Các bạn cảnh giác và lo sợ thái quá cũng không nên. Tôi nhắc lại là tôi thấy trộm cắp ở Tây cũng dễ tránh và chống hơn ở Việt Nam mình. Tuy nhiên bạn nào chủ quan không cảnh giác thì sẽ là sai lầm đáng tiếc nếu bạn trong tình huống nào đó trở thành mồi ngon cho bọn đạo tặc.
Đi đêm lắm có ngày gặp ma. Cá nhân tôi đã trải nghiệm mấy chục năm (du lịch và sinh hoạt không liên tục) ở đất Tây, gặp và cũng là nạn nhân vài lần đạo tặc. Tôi nghiệm ra là cứ khi nào mình tự tin và chủ quan không chú ý đến phòng chống hoặc phòng chống quá sơ sài là có thể lại bị rủi ro gì đó với bọn đạo tặc đủ loại màu da và sắc thái.

Đi mùa đông hoặc thu thì có áo khoác ngoài nên cũng dễ cất và bảo vệ. Dù có áo khoác ngoài và cho HC vào trong nhưng thói quen nên mình vẫn thi thoảng sờ nắn. Vào quán mà cởi áo khoác ngoài ra gửi thì phải giữ ngay ví hoặc HC.
Nhưng mùa hè quả thật cũng khó cất giữ các giấy tờ, ví ... hơn. Đã lâu mình ko đi vào mùa hè, ko hiểu khi đó mà di thì nên sắm cái túi đeo bên mình thế nào cho tiện vì còn có cả điện thoại ... ? Hay là sử dụng luôn túi máy ảnh, cũng hơi cồng kềnh 1 chút (vì túi của mình có thể đựng cả mấy ống kính được

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back