What's new

[Tin tức] Tình hình An ninh Châu Âu 2017

Tình hình an ninh Châu Âu 4-2017

Em mới có chuyến du lịch đến 10 nước Châu Âu , e xin chia sẻ với mọi người tình hình an ninh ở bển !

Pháp

Vâng , Pháp là nơi em đặt chân đầu tiên đến với một sự phấn khởi dạt dào và cũng chính nơi đây cho em quá nhiều đau thương haizzz .

Như các anh chị cũng biết về Pháp thì Paris là một trong những thành phố lãng mạng trên thế giới nhưng đây cũng là một thành phố an ninh cực tệ tại Châu Âu . Không dưới 5 lần em gặp trộm , cướp , móc túi tại đây chỉ trong vòng chưa đầy 3 ngày , nhưng ngày tại Pháp là những ngày em cảm thấy kinh hoàng , ám ảnh đến tận bây giờ . Em ko kì thị người da màu hay phân biệt gì cả nhưng thật sự tại Pháp quá nhiều người nhập cư và người tị nạn nên an ninh nó bất ổn vô cùng . Lúc nào ở ngoài bến tàu Metro hay bến xe bus cũng đầy ắp các thanh niên trẻ trâu đứng hút cần xong phê pha T__T . E thuê khách sạn gần Barbes Rochechouart Metro station , vâng đêm đầu tiên đat chân đến đây em đa bị vỡ mộng , Pháp ko an toàn như e đã nghĩ , mặc dù trước khi đến đây e cũng được cảnh báo về Paris mà em ko nghĩ nó lại dã man thế , đang khệ nệ kéo vali ra khỏi ga metro thì gặp ngay mấy thanh niên sáp lại gần xin tiền đi metro , lúc đấy tối rồi nên e sợ lắm phải nói tiếng tàu khựa các thứ coi như mình ko biết tiếng anh để cho nó yên ổn . Thế rồi em cứ thế lao ra khỏi chỗ đấy cắm đầu cắm cổ chạy . Chuyện chưa dừng lại , vừa thoát mấy ông nội đấy bây giờ lại gặp ngay cái thằng phê cần ,nó cứ đưa cho em cái gói cần rủ em hút cùng cho vui , e thề lúc đấy e chỉ muốn bay về lại việt nam luôn cho rôi . E thì cứ No no no , còn nó thì giư tay em xong rủ đi chơi , e gạt tay nó ra rồi bù lu bù loa lên như cái bánh chưng để từ trung thu tới tết. May lúc đấy có mấy người đi qua nên e mới gào cái mồm lên , cuối cùng cũng về đến khách sạn ......Ôi nước Pháp lãng mạng của tôi =.='

Bây giờ em sẽ nói lại nhưng điểm tham quan mà mọi người phải lưu ý khi đên đây .

Đồi Montrmatre , hãy thận trọng khi đến đây vì trên đường lên đồi có rất nhiều thanh niên da đen đến gạ gẫm đeo cái dây gì vào tay mình , e đã gạt ra rồi mà nó cứ đeo vào mà 3 -4 thằng cùng đeo , thế nên là phải kiên quyết ko thì sẽ mất tiền ngu như em , cứ tưởng miễn phí bao giờ không ... ngu ko để đâu cho hết >.< , nói tóm lại ở Paris chỗ nào cũng phải đề phòng

Các ga tàu metro , đac biệt là khi trên tàu , bọn hai ngón nó sẽ lợi dụng lúc tàu đông để hành nghề , nên mình phải cảnh giác cao , đặc biệt tiền bạc hộ chiếu để hết ở khách sạn . Mỗi ngày đi chơi chỉ mang từ 50-100 euro thôi . E đeo balo thế mà về đến khách sạn mất hết cả bàn chải đánh răng cả giấy vệ sinh hahhaa , e đút đầy giấy vệ sinh vào túi áo , mấy con giời chắc sờ thấy dầy nên móc lấy móc để :))))

Các chị em lưu ý , nếu đeo túi chéo thì hãy cẩn thận mấy con quỷ cái hay cầm cái tờ gì đó xong cứ dí vào mặt mình bảo mình kí kí vào đấy nhưng thật ra nó dùng cái tờ giấy đấy để che tầm mắt mình làm mình bị sao lãng ko đặt tay lên cái túi nữa và cuối cùng nó sẽ dễ bề mở túi của mình trong lúc mình nhìn vào tờ giấy hoặc kí vào đấy . Vâng kĩ năng móc túi của bọn này chuyên nghiệp lắm , việt nam mình phải học hỏi dài , càng những chỗ mình nghĩ an toàn thì lại càng là nơi nguy hiểm nhất . Nó móc túi bằng cách đánh lừa não , làm phân tâm dạng như trả vờ hỏi hỏi gì đó khiến mình bị quấn vào câu hỏi và khiến não không chú ý đến cái túi nữa . Tốt nhất là ai hòi gì cũng No No , nó sáp lại gần thì giữ cái túi cho chặt vào rồi đi thẳng . Trả là thế này , mặc dù bây giờ nghĩ lại thấy mình liều quá mà lúc đấy e tức quá không kìm lại được . Trên cái cầu cần nhà thờ Notre - Dema . E đag lững thững đứng đấy , chô đấy toàn khách du lịch thôi , tự nhiên có mấy con quỷ sứ đi đến chìa cái tờ giấy vào mặt em , xong bảo em kí vào đấy e lay tay gạt cái tờ giấy ra khỏi mặt , ( em đeo một cái túi chéo nhỏ ) . Trong cái thời khắc nó cầm cái tờ giấy đấy để sát người em thì nó đa che tầm nhìn của em xuống cái túi và dĩ nhiên nó tranh thủ mở cái túi của em luôn , nó vừa mở ra một phát thì em sờ vào cái túi bắt trọn tay nó , e túm cái tay nó , lúc đấy e điên máu lắm, tưc dã man ..... E rút cái gậy selfie ra vừa đập vào người nó vừa gào to lên cho mọi người nghe " **** off !!! stop bitch . why you want to stole my money " , mọi người xúm lại , ai cũng sỉ vả nó , 3 con quỷ cái người Thổ gian trá , e nóng tính nên lúc đấy không hiểu sao e định khô máu với nó vì nó làm cho em bực mình đạp cho 3 con đấy mỗi người một phát xong e cứ thế lao vào chúng nó mọi người vỗ tay ầm ầm , thế rồi công an đến , e nói chuyện với công an xong rồi công an đưa 3 con quỷ cái lên xe còn một ngươi ở lại nói chuyện với em " Are you okay ??~ - NO , I am not , your country make me crazy , I feel upset just now -- Sorry about it , we trying to make it safer but it's take a long time coz a lot of people came to France and we can't control..... etc " Vâng ! về đến khách sạn e mới tỉnh ra và suy nghĩ , nếu lúc đấy nó mà có súng , nó rút súng ra bắn em thì chắc giờ này cỏ xanh lắm rồi ):

Chuyện chưa đên hồi kết , ngày hôm sau là ngày kinh khủng nhất mà e ko thể quên được , chuyện là thế này . E đi metro , e đag hỏi thăm đường cái chị người pháp thì thằng cướp nó giật điện thoại của em , điện thoại e đag đeo ở cổ may mà đứt dây chư ko đứt cổ . Nó giật xong chạy thục mạng , em ăn ở tốt nên gặp may , lúc đấy e đag hỏi đường chị người pháp nên chị thấy thế liền hét loạn lên xong hai chi em chạy đuổi theo nó vừa chạy vừa hô thế là có anh kia chặn thằng đấy lấy lại điện thoại cho em . Ôi nước Pháp thơ mộng ......

Đợt vừa rồi thì e ở Barcelona ah , e vào trong quán ăn , nó giống như kiểu một cái nhà hàng ngoài trời , e với bạn em đag ngồi ăn , ba lô em để lên cái ghế bên cạnh xong tự nhiên có hai đứa tây một nam một nữ ăn mặc lịch sự sang trọng lắm ngồi cạnh cái bàn của em này , chị phục vụ đến hỏi nó ăn gì thì nó cứ bảo là đang đợi bạn này nọ , em với bạn em đag mải nói chuyện mà vô tình e làm rơi cái dĩa nên quay sang định nhặt thì thấy thằng tây nó cầm vào cái túi của em , e nhìn nó ngao ngán xong e cầm cái ba lô e đeo vào người luôn , đúng lúc đấy chị phục vụ ra em mới nói trước mặt nó luôn , nó ngại quá hai đứa đứng dậy đi thẳng xog chị ý dặn em là phải cẩn thận vào ở đây cướp giật móc túi ghê lắm , mà công an bên đấy nó như là bù nhìn ấy chỉ ăn tiền là nhanh thôi .

Lên tàu điện ngầm hay làm gì thì cũng đeo ba lô ra đằng trứoc chu bọn này nó được đào tạo bài bản lắm , mùa đông còn đút túi áo trong được chứ mùa hè thì khó lắm , mấy người dân kể là ở đây mùa hè là thiên đường của bọn móc túi cướp giật , hàng ngày nó kiếm vài nghìn đô là bình thường , đi đâu cũng thế để hết tiền ở khách sạn gửi lễ tân cho nó chắc , ra đường mang thân xác thôi , e biết thế nên e trêu tức chúng nó hahhaa , e đút đầy giấy vào túi áo , chúng nó đi qua thấy dầy nên móc lấy móc để ) về đến khách sạn là em mất hết tất cả trong túi áo, bọn tư bản ngu ngốc . Đi chuyến này về em thấy yêu quê huơng thêm bội phần ????

Haha bạn cũng smart ghê, troll tụi móc túi vậy chắc nó điên lắm, kệ cho nó chết vì tức chơi :D

Mà Barcelona thì phức tạp nổi tiếng rồi, ngang ngửa với Rome ấy chứ, vậy nên kỳ rồi mình ko thèm ghé ah, chỉ xuống miền nam TBN :D

Ở Tây Ban Nha (Barcelona, Madrid) hè năm ngoái tôi đi phát hiện khá nhiều hội ăn cắp nhưng ơn trời do đã cảnh giác nên bố con tôi không bị làm sao. Có đám chúng đi 3 đứa con trai hành nghề trên tàu điện ngầm kiểu chen lấn móc đồ; có đám đi theo kiểu cặp vợ chống giả vờ là dân du lịch vào các quán rình rập túi xách, máy ảnh... nếu để sơ sảy là chôm.

Nói chung là nếu đi đoàn trên 2 người phải hỗ trợ nhau cảnh giác. Nếu đi một mình phải cảnh giác cao độ.

Các cụ nói: sơn ăn từng mặt, ma bắt từng người. Bạn phải trang bị các kỹ năng phòng vệ cần thiết thì không sao, bọn nó quá tinh ý để biết ai sẽ trở thành nai tơ của chúng.

Đã đi phượt thì cũng phải biết bụi bặm tý, trang bị bụi bặm tý, không khoe của và không sơ hở các tài sản quý như tiền bạc, nữ trang, túi xách đắt tiền... thì ít bị để ý... Còn nếu ăn mặc, trang bị kiểu khoe của con nhà đài các, lại đi một mình hoặc đi 2-3 người nhưng mất cảnh giác thì làm mồi cho lũ rệp trời Tây là chắc.

Tây sang ta du lịch cũng vậy thôi, ăn cắp, lừa đảo còn quá xá bên Tây.

Châu Âu ở các thành phố lớn nạn móc túi rất nhiều. Lần đầu tiên đi du lịch một mình ở Châu Âu mình cũng phải tìm hiểu thật kỹ trước khi đi, đọc rất nhiều review của các bạn du lich để biết mà phòng tránh. Đợt đấy mình đi các thành phố lớn như Rome, Paris, Milan, Florence với Barcelona là ko bao giờ mang tiền và passport theo người cả, toàn để lại ở ks, mang theo đúng có tiên đủ tiêu cho một ngày, thỉnh thoảng mới cầm theo 1 cái thẻ credit card thôi còn các thẻ khác để ở ks hết. Ko mang theo balo mà chỉ đeo túi chéo nhỏ để trước người và đi tàu điện thì tay cũng để trước túi.

Có một lần vừa tới Paris đi tàu tới ks, lúc rời bến tàu mình lệ khệ với cái vali to, chuẩn bị vác nó lên mấy bậc thang thì có một anh chàng ngỏ ý muốn giúp đỡ mình, mình chưa kịp từ chối thì chàng ta đã vác cái vali đi lên bậc làm mình ko nói được gì chỉ biết đi theo, lên tới nơi thì chàng ta đặt vali xuống trả lại cho mình, mình thở phào cảm ơn, may ghê gặp người tốt ko phải lũ ăn cắp. Đợt đấy mình đi rất may mắn, toàn gặp người giúp đỡ mình. Còn ở các thành phố nhỏ hơn thì ko lo ngại lắm về tệ nạn móc túi.

Lần gần đây mình có đến Berlin và do vì ko để ý đi vào một chỗ chắn đường mà ko hiểu sao lúc đấy lại chỉ có mỗi mình mình đi ở đấy, thể là một hội toàn teenagers (ko phải người Đức) nhảy xổ vào mình, trò của tụi nó là xin tiền từ thiện cho người câm điếc để đánh lạc hướng của mình nhằm móc túi. Mình biết rồi nên ignore và đi rất nhanh, gần như chạy nhưng tụi nó khá đông và chặn đường mình, một đứa kéo tay mình thế là mình hét lên. May thay lúc này mới có một ông người Đức đi ngang qua thấy mình hét thì đi ra đuổi cái bọn kia đi, tạo lỗ hổng cho mình đi qua. Qua khỏi đoạn đấy thì lại đông đúc người nên tụi nó ko dám bám theo. Chỉ có duy nhất lần đấy là mình bị bủa vây thôi, chứ qua các thành phố khác ở Đức hay Praha đông đúc cũng ko có vấn đề gì, đi rất thoải mái.

Mihannh: E thuê khách sạn gần Barbes Rochechouart Metro station

Nếu tìm hiểu kỹ thì thân gái một mình dặm trường sẽ không dám mướn hotel khu này cho dù giá rẻ vì nó nằm trong khu đèn đỏ và thiếu an ninh!

Để tiền bạc hoặc đồ vật có giá trị trong valise có khóa trong phòng khách sạn lúc mình ra ngoài không an toàn như ta nghĩ đâu! Valise bạn có là loại hard shell không dây kéo không? Nếu là loại soft shell có dây kéo thì cái khóa không là gì cả, kẻ gian chỉ cần một cây bút bi thôi và cam đoan là khổ chủ không biết valise mình đã bị ai đó thâm nhập (đã tự thử nghiệm) !!!! Trừ phi ta xử dụng valise hard shell, có khóa built in thì cây bút bi mới trở thành vô dụng nhưng lại sinh ra một vấn đề khác: chỉ trừ khi đó là loại hiệu (chẳng hạn như Samsonite) chứ hiệu hàng nhái thì chúng vẫn bẻ khóa được! Tốt nhất là gởi tủ an toàn tại reception và lấy biên nhận nếu mình mang nhiều tiền và vật dụng giá trị!

Đọc cả bài của chủ top cháu cũng tính comment đúng vụ chọn chỗ ở như bác Bọ. Nghe cái ga khu đấy là biết chả an lành gì rồi, gặp chuyện “rệp” xin đểu, cướp đồ, đám hút chích lượn lờ… cũng dễ hiểu. Từ ngày xưa mấy khu đó đã không lành vì tập trung nhiều dân nhập cư và đám du thủ du thực rồi nữa là bây giờ, khi châu Âu dở hơi mở toang cửa cho cái đám đó tràn vào.

Việc chọn thuê ở khu vực nào ở châu Âu rất quan trọng. Các quận nhiều dân nhập cư, an ninh kém bao giờ cũng có giá thuê phòng rẻ hơn rất rất nhiều (trong khi nhiều nhà nhìn ảnh rất đẹp) nhưng đừng có dại mà ham cái rẻ ấy

Các tips giữ an toàn khác như cẩn thận mấy vụ chìa giấy ký, buộc chỉ cổ tay, giật đồ, móc túi… cũng đã có từ hơn chục năm nay rồi.
Nhưng mà nhìn chung mọi người thường quan tâm chuyện lịch trình đi chơi những chỗ nào, chơi được nhiều nước chứ ít để ý mấy vụ “lông gà vỏ tỏi” này trong khi đụng mấy vụ này mới dễ làm mất vui thành ra hỏng cả chuyến đi.

Còn vụ để hộ chiếu, tiền ở hostel/ks cháu cũng đồng tình với bác. Khách sạn giờ cũng chả tin được (đồng nghiệp của cháu còn bị lễ tân thông đồng với trộm vào lén kéo vali đi mất trong vòng 5 nốt nhạc. Mà ks 4 sao ở trung tâm Paris hẳn hoi). Nên thôi, cứ đồng tiền đi liền khúc ruột cho lành. Chia tiền dự trữ với tiền tiêu trong ngày ra cất chỗ khác nhau. Balo thì chọn cái loại có túi nhỏ ở mặt sau, bên trong quai đeo chỗ sát với lưng ấy để cất hộ chiếu và tiền dự trữ. Quay ngược ra phía trước thì cái túi nhỏ ấy nó cũng sát ngay ngực mình, động vào là biết liền.

Mượn tạm cái hình google được để làm mẫu
thuong-hieu-tui-xach-thoi-trang-leetee--balo-nho-Tang-mau-bo--sau.jpg

Các tips giữ an toàn khác như cẩn thận mấy vụ chìa giấy ký, buộc chỉ cổ tay, giật đồ, móc túi… cũng đã có từ hơn chục năm nay rồi.
Nhưng mà nhìn chung mọi người thường quan tâm chuyện lịch trình đi chơi những chỗ nào, chơi được nhiều nước chứ ít để ý mấy vụ “lông gà vỏ tỏi” này trong khi đụng mấy vụ này mới dễ làm mất vui thành ra hỏng cả chuyến đi.

Nếu không thế thì làm gì có mấy topic kiểu như đi.....bao nhiêu ngày....tốn có xí tiền thôi!!!!!! Ngon, rẻ mà không biết có bổ không đây chứ!!!!

Thực ra muốn ưu tiên chọn rẻ, ngon bất kể có độc hại hay không cũng chẳng sao ạ. Chỉ ghét nhất cái kiểu chỉ nói một nửa sự thật để ra vẻ ta đây giỏi và gây hiểu lầm về độ “bổ” cho những người khác thôi.

Trong bài này, dù không phát hiện ra chỗ mình thuê là khu “không bổ” nhưng chủ topic đã chia sẻ đầy đủ thông tin – từ tình trạng gặp phải khi xuống ga, xung quanh chỗ trọ, khi về tối… đủ để cho người đi sau mà có dòm dỏ quanh khu này cũng biết mà cảnh giác và cân nhắc.

Chứ cháu thấy ghét nhất là mấy bài khoe ngon, khoe rẻ mà chất lượng + vệ sinh an toàn thực phẩm thì dấu biến đi hoặc lập là lập lờ. Kiểu như đi tận … trong thời gian tận … chỉ hết có xíu xiu nhưng thực tế là 2/3 hành trình đã có bạn bè mang xe chở đi, ngày bao ăn đêm bao ở chứ không phải tự bỏ tiền túi ra; hay ngủ… đêm ở tận… ngon lành lắm chỉ hết … xong khi bà con xúm vào hỏi sao mình ở quanh đó toàn đắt gấp đôi gấp gấp ba thì im thin thít và lặn mất tăm vì rõ là bà con chọn phòng riêng khách sạn đàng hoàng còn mình là giường đơn trong dorm 10 với WC chung x10 nào có ngon lành gì.

Nói chung, mắt luôn phải thật tinh, đầu luôn phải thật tỉnh mới được :)

- Cháu đồng ý với quan điểm của bác Bọ. Bản thân cháu ở nước ít người Việt nên hồi đầu hễ có ai bảo đến gần chỗ cháu ở là cháu mừng lắm, nhận lời gặp mặt thậm chí đồng ý cho ngủ nhờ (đồng lương ít ỏi nên phải thuê nhà với các bạn khác, và trước đó phải hỏi mấy bạn cùng nhà là cho "bạn" t ngủ nhờ mấy hôm) và nếu đúng dịp cuối tuần cháu còn đưa mọi ngừoi đi chơi. Các bạn ấy là bạn hoặc người quen của bạn cháu nên cháu mới đồng ý nhưng từ giờ cháu cạch ko dám đồng ý kiểu này. 1 bạn xin ngủ nhờ đến ngày đáng lẽ đến mà ko đến nhưng cũng ko liên lạc gì với cháu, cháu sợ nhỡ có chuyện gì xảy ra với bạn ấy nên rối rít liên lạc, ai ngờ bạn ấy email lại tỉnh bơ bảo đường đi bất tiện nên ko đến :Dam. 1 bạn khác hẹn đến, đã đến nhưng bạn này đi kiểu car sharing nên bị bỏ ở 1 chỗ xa trung tâm, trước đó cháu đã chủ động chỉ dẫn đường đến nhà cháu từ ga tàu, bến bus vì cháu nghĩ bạn ấy đi tàu đến. Bạn ấy cũng ko nhắn lại gì nên cháu nghĩ ok. Ai ngờ đang trong giờ làm việc bạn ấy gọi bảo em bị bỏ ở bến xyz mà điện thoại của em ko roaming được nên em đang gọi nhờ điện thoại, em ko ghi lại địa chỉ nhà...Khi đến nhà cháu thì bạn ấy bảo thành phố đẹp quá cho em ngủ lại thêm 1 đêm. Làm cơm tối mời bạn ấy nhưng bạn ấy mải đi chơi nên về muộn và vào 1 nhà hàng ăn tối rồi xin gọi nhờ điện thoại bảo cháu là em đang ở nhà hàng abc...Cháu ngồi nhìn những thứ mình đã nấu và vẫn đang đợi bạn ấy về ăn mà BUỒN :(. Bạn ấy sau này có up ảnh trên phuot.vn, bà con vào khen ầm ầm ảnh đẹp.

- Bản thân cháu cũng toàn du lịch 1 mình nhưng chắc toàn kiểu đi giày sneaker, quần áo lùng bùng, gặp may mắn nữa nên chưa bao giờ bị mất đồ, cướp giật. Chỉ một lần duy nhất cháu làm rơi cái nắp che ống kính máy ảnh vì trời mưa nên cứ phải loay hoay vừa chụp vừa che máy nên mới bị rơi.

- Ôi châu Âu, lục địa già cỗi, gắn bó với nó hơn 6 năm trời rồi mà vẫn ko nỡ dời xa

Mình sắp đi Ý 10 ngày và đi Paris 3 ngày. Nghe bạn kể thấy kinh quá.
Mấy lần trước, mình đi công tác có ghé Paris 1,2 ngày nhưng chưa gặp trường hợp nào như bạn nói. Lần này chắc phải cảnh giác hơn
Hóng update tình hình nước Ý của bạn

Chào cả nhà,
GHI NHỚ: KHI Ở NƯỚC NGOÀI LUÔN LUÔN GIỮ HÀNH LÝ GIẤY TỜ TIỀN BẠC (KỀ) BÊN MÌNH (Bài học lớn và tốn kém nhất mình mới gặt hái được).

Trang vừa mới ở Châu Âu về, tình hình an ninh nói chung thì cẩn thận đề phòng vẫn hơn. Châu Âu bây giờ nhiều kẻ xấu và mất an ninh hơn lúc trước nhiều, có cả ăn xin và nghe nói cướp giật nữa, buồn!!!

Nhóm Trang gồm 5 chị em đến Pháp thấy bình thường, qua đến Ý vẫn vui vẻ dạo chơi ngắm cảnh chụp hình ở Rome, Colloseo, Fountain de Trevi ... Nhưng ngày rời Rome đi Firenze vào Chúa Nhật, vì muốn vào lại Đền Thánh Phêrô diện kiến Đức Giáo Hoàng đọc kinh Truyền Tin lúc 12 giờ, hành lý đã chất hết vào xe hơi luôn cả túi xách của mình nhưng phải để xe ở ngoài quảng trường, khi quay lai kẻ xấu đả đạp vở cửa kính trước và lấy hết hành lý đồ đạc trong xe.
Mình phải đến báo ĐSQ VN tại Ý để làm tạm Giấy Thông hành mà đi tiếp.
Mong cả nhà khi đọc được bài này thông báo rộng cho mọi người được biết để tránh chuyện không vui xảy ra cho mình và gia đình khi đi du lịch Châu ÂU.
Về VN nhưng bận rộn công việc làm nên không kịp đăng bài, cả nhà lượng thứ cho nhé, Trang sẽ cố gắng đăng vài bài trong chuyến đi khi có thể, cám ơn mọi người nhiều.

hành lý đã chất hết vào xe hơi luôn cả túi xách của mình nhưng phải để xe ở ngoài quảng trường, khi quay lai kẻ xấu đả đạp vở cửa kính trước và lấy hết hành lý đồ đạc trong xe.

Không phải chỉ có ở Ý, mà ở các nước Châu Âu, hay Úc hay Mỹ thì nếu bạn parking ở ngoài đường, ko bao giờ để túi ví trên xe rồi khóa lại, ko bao giờ an toàn cả, tụi trộm cắp nó chỉ cần đi ngang qua nhìn vào thấy túi để đó là tụi nó sẽ đập kính lấy liền. Nhiều lúc để máy tính trong cốp xe mà tụi nó có máy rò ra là tụi nó cũng phá cốp xe mà lấy đấy. Chưa kể lơ ngơ parking ở khu ko an toàn thì còn mất cả xe.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back