What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Tớ nộp qua Pháp b ạ. Năm ngoái tớ cũng nộp ở PHáp nhưng rớt, năm nay lại đâm đầu vào Pháp tiếp. :D hôm tớ nộp ở TLS cũng đông lắm, nên hso tớ xét nhanh tớ cũng bất ngờ quá :))

bạn làm hs 1 mình hay đi theo group vậy, chứng minh sổ tiết kiêm bao tiền thế, giấy tờ bạn nôp có thiếu gì ko
T mới nộp ở TLS hôm qua nhưng thiếu hồ sơ là sao kê tk ngân hàng nên t lo quá, t hỏi nhiều bạn thông cảm nhé

bạn làm hs 1 mình hay đi theo group vậy, chứng minh sổ tiết kiêm bao tiền thế, giấy tờ bạn nôp có thiếu gì ko
T mới nộp ở TLS hôm qua nhưng thiếu hồ sơ là sao kê tk ngân hàng nên t lo quá, t hỏi nhiều bạn thông cảm nhé

Hi bạn, hồ sơ bạn đã nộp rồi cũng đừng lo lắng quá, nộp thiếu bản sao kê TKNH cũng không phải quan trọng lắm đâu.
Khi LSQ thật sự cần thì họ sẽ yêu cầu bạn bổ sung (nộp tại TLScontact) trong vòng 1 ngày.
Chúc bạn mau có kết quả nha. :)

Tớ làm 1 mình thôi & hôm nộp ko bị thiếu giấy tờ. Nhưng tớ nghĩ nếu cần họ sẽ gọi bạn bổ sung thêm.
Passport của tớ có đúng 2 dấu: 1 của Campuchia, 1 dấu đen ĐSQ từ chối năm ngoái. Sổ tk tớ có 90tr gửi chưa đc 1 tháng, tkhoan debit tầm 120 gì đó, credit 30.
Nói chung tớ rút ra kinh nghiệm là hồ sơ minh bạch rõ ràng thì cũng ko phải lo lắm :D
Chúc b may mắn nhá <3

cách xin visa du lịch Hy Lạp tự túc

Chào mọi người , em đã từng đi Mỹ và các nước Châu Á nhưng chưa đi Châu Âu , sắp tới e đi Hy Lạp , nhưng chỉ đến Hy Lạp thôi không có đến nước khác , mà e ko biết xin visa thế nào ở Sài Gòn vì thấy dsq Hy Lạp ở HN lận , mà e tự làm hồ sơ nên không biết gì hết , có thể giúp em với được không ? vì em chỉ đi đến Hy Lạp chứ ko đến Pháp nên ko biết làm gì , chứ nhiều người cũng chỉ em là đến Pháp xin visa Pháp rồi đi Hy Lạp cũng được , giúp em với nhé

Mình mới nhận lại đuợc visa. Visa mình có thời hạn 1 năm. Vợ mình cũng được cấp.
Theo như thông tin ngày cấp visa thì đúng 2 ngày trước LSQ mới cấp cho mình( trùng với ngày mình lên hỏi )
Từ khi nộp hồ sơ đến nay là đúng 5 tuần 1 ngày.
Tiện đây mình xin review về quá trình nộp hồ sơ + giấy tờ cần chuẩn bị , hy vọng sẽ hữu ích cho những người muốn xin visa tại TLS HCM :
- Những giấy tờ cần nộp các bạn có thể xem trên website TLS, tất cả đều đuợc ghi rõ. Có 1 số điều cần lưu ý :
+) Trong trường hợp mình xin visa theo diện công tác thì không cần chứng minh tài chính quá nhiều ( tất nhiên mình cũng cẩn thận show đầy đủ giấy tờ ) , mình có invitation letter của cty Bên Pháp + giấy cho phép đi công tác của phía VN . payslip 3 tháng luơng gần nhất. Lúc nộp hồ sơ TLS có yêu cầu bổ sung giấy tờ về 'Hiện trạng cty tại VN" nhưng mình không bổ sung.

+) Vợ mình đi theo diện tourist nên chuẩn bị nhiều giấy tờ chứng minh về tài sản, thu nhập : payslip, sao kê ngân hàng, giấy xác nhận mua căn hộ ....

+) Những giấy tờ tiếng việt các bạn nên dịch sang tiếng anh+công chứng, khá mắc . Qui định là vậy, nhưng năm ngoái mình nộp trực tiếp bên LSQ Pháp thì mình tự dịch tay Sổ hộ khẩu vẫn đuợc chấp nhận.

+) Phần lớn mình không hài lòng với thái độ của TLS HCM. Có 1 người phụ nữ đeo kính không mặc đồng phục, ép mình phải mua gói Premium để được update hồ sơ. Cái này là sai qui định của TLS vì không hề có dòng nào trong policy yêu cầu phải vậy. Bạn có quyền update hồ sơ đến 2h chiều cùng ngày mà không phải trả thêm đồng phí nào.

+) Các bạn nên chú ý đến hình chụp, mình bị yêu cầu phải chụp lại ảnh vì khuôn mặt ko chiếm tới 70% bức ảnh. Thực sự thì nếu các bạn nhất quyết muốn nộp cũng được. Mình không nghĩ nó ảnh hưởng đến kết quả cấp visa. Nhưng cẩn thận vẫn hơn.

+) Vì TLS hoàn toàn ko có 1 quyền gì trong chuyện được cấp visa nên các bạn có quyền nộp hồ sơ thẳng, ko cần update( nếu cảm thấy mình đủ kinh nghiệm ) . Tuyệt đối không mua gói Premium chỉ vì muốn update hồ sơ hay gì khác nữa.

Hy vọng giúp đuợc các bạn ít nhiều

Xin hỏi kinh nghiệm mọi người: Nếu chồng có giấy mời đi công tác do quan hệ hai công ty. Trong giấy mời có mời thêm cả vợ đi cùng thì vợ khi xin visa có cần cung cấp hồ sơ như là đi du lịch hay thăm thân ko nhỉ ? Tất nhiên về chi phí là do công ty của chồng đài thọ.

Cả nhà ơi cho em hỏi với ạ. Em xin ĐSQ đi 18 ngày và mua bảo hiểm 20 ngày cả thời gian bay. Giờ em được cấp visa 30 ngày, em muốn ở lại tầm 25 ngày thì em mua lại bảo hiểm là không vấn đề gì đúng ko ạ?
Sang bên đó chủ yếu em sẽ ở nhờ nhà bạn nhưng lúc qua hải quan lại sợ bị hỏi bkk ksan. Em book ksan, in ra rồi hủy bkk. Đến sân bay lấy bkk đó trình hải quan là vẫn ok phải ko ạ?
Em cảm ơn mọi người ạ

Xin hỏi kinh nghiệm mọi người: Nếu chồng có giấy mời đi công tác do quan hệ hai công ty. Trong giấy mời có mời thêm cả vợ đi cùng thì vợ khi xin visa có cần cung cấp hồ sơ như là đi du lịch hay thăm thân ko nhỉ ? Tất nhiên về chi phí là do công ty của chồng đài thọ.

Truong hop cua ban cung giong cua minh. Vo minh cung dien la di du lich, con chi phi sponsor thi ban ghi la "cty chong tai tro" . Giay to nop theo dien du lich.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back