What's new

[Chia sẻ] Mùa xuân nước Nga - một vài kinh nghiệm đi Nga tự túc

Nước Nga đối với mình luôn rất thân thuộc qua rất nhiều tác phẩm văn chương, nghệ thuật đã được đọc từ nhỏ, một nước Nga vừa hào hùng, vĩ đại lại vừa bình dị, hiền từ, một nước Nga với những công trình kiến trúc và lịch sử của nhân loại, cùng với thiên nhiên bao la. Đấy là lý do lớn thôi thúc cho chuyến đi Nga vừa rồi của mình, một chuyến đi có nhiều kỷ niệm khó quên và mình cũng xin chia sẻ vài bí kíp cho mọi người để có thể dễ dàng khám phá nước Nga tuyệt vời với chi phí chỉ bằng đi nhiều nước châu Á.

Spring by westonion, on Flickr

Last edited:
Mình không rõ tình cảm của người Nga thời xa vắng như thế nào...

Chủ khách sạn của mình ở Moscow là hai chị em gốc Kazan, họ rất ít khi cười và hay than phiền. Người Nga không nồng nhiệt lắm, đấy là cảm nhận ban đầu của mình. Việc có hay không có khách du lịch cũng chẳng quan trọng với họ. Để kiếm được một tấm bản đồ Moscow hay hướng dẫn đi tàu điện là điều rất khó khăn. Dường như mình bắt gặp khá ít những hình ảnh về người Nga hiền từ như trong các tác phẩm văn học. Với thế giới, nước Nga bây giờ vẫn là một chú gấu cô đơn và kiêu hãnh...

Với mình (không biết tiếng Nga, đúng hơn là biết chút chút) thì những người Nga gặp trên đường rất tốt.
Khi hỏi, họ nhiệt tình chỉ đường (nếu họ hiểu ý mình) nên theo mình bạn hỏi đường bằng địa danh theo tiếng Anh họ không hiểu nên đi luôn thôi. Nhiều lần họ hỏi lại xem mình có tiền không thì họ mua vé cho mình.
Có lần ở hostel một đám Nga rủ mình nhậu chung, rất vui.
Lần khác trong nhà ga một ông bác tặng mình chiếc huy hiệu Lenin, chẳng có lý do gì.
Cho nên kết luận là người Nga không còn tốt bụng và hiền từ thì, mình không dám :)

Với mình (không biết tiếng Nga, đúng hơn là biết chút chút) thì những người Nga gặp trên đường rất tốt.
Khi hỏi, họ nhiệt tình chỉ đường (nếu họ hiểu ý mình) nên theo mình bạn hỏi đường bằng địa danh theo tiếng Anh họ không hiểu nên đi luôn thôi. Nhiều lần họ hỏi lại xem mình có tiền không thì họ mua vé cho mình.
Có lần ở hostel một đám Nga rủ mình nhậu chung, rất vui.
Lần khác trong nhà ga một ông bác tặng mình chiếc huy hiệu Lenin, chẳng có lý do gì.
Cho nên kết luận là người Nga không còn tốt bụng và hiền từ thì, mình không dám :)

... Đất nước nào cũng có những người tốt bụng, anh may mắn ơn em khi gặp nhiều người hiếu khách, nhưng không phải vì sự thiếu nồng nhiệt mà em thay đổi tình cảm trân trọng với nước Nga và những giá trị Nga :)

Khi đi qua phố tranh trong chợ Imailovsky, bạn mình đang sống ở Nga liền mua bức tranh vẽ hàng bạch dương đứng trơ trụi trong tuyết dù ánh mặt trời vẫn chói chang. Cậu ấy nói nếu sau này có chia tay nước Nga thì điều cậu ấy nhớ nhất là tuyết, những hôm lạnh đến -20, -30 độ, đến hơi thở cũng đóng băng...

Mình may mắn gặp cơn mưa tuyết cuối mùa dù mấy ngày trước trời xanh trong.

Moscow snow by westonion, on Flickr

Nhà thờ Chúa cứu thế xây trên máu đổ ở Saint Petersburg (Savior on the Spilled Blood), được xây dựng vào cuối thế kỷ XIX, đây chính là địa điểm Nga Hoàng Alexander II bị ám sát vào năm 1881. Các viên đá lát đường và đoạn lan can sắt, nơi Nga hoàng ngã xuống, vẫn được bảo tồn bên trong nhà thờ.

Có người sẽ liên tưởng ngay tới nhà thờ thánh Basil ở Moscow, bởi cả 2 nhà thờ này đều được xây theo kiến trúc Nga truyền thống với 9 mái vòm trang trí cầu kỳ.

Saint Petersburg by westonion, on Flickr

"Thánh đường Kazan là một trong những nhà thờ Chính Thống giáo lớn nhất tại cố đô Saint Petersburg, Liên bang Nga. Đây là nơi thờ phụng Đức Mẹ Kazan, một trong những biểu tượng được tôn kính nhất ở nước Nga, đồng thời cũng là nơi ghi dấu chiến tích quân sự của nước Nga thế kỷ XVIII.

Tương truyền, vào thế kỷ XVI, dưới thời cai trị của Nga hoàng Piotr Đại đế, người sáng lập kinh thành Saint Petersburg, Đức Mẹ Đồng Trinh đã hiển linh làm phép lành ở đây. Hiện nay, tại Thánh đường Kazan còn lưu giữ danh sách những biểu hiện kỳ diệu của bức tranh thánh Đức Mẹ Kazan mà Thánh đường này đã dựng lên để tụng ca ân điển của Ngài."

Mình thấy nhà thờ này khá giống kiến trúc La Mã cổ đại :). Mình lang thang quanh đây buổi tối chụp ảnh bị 3 tên cướp xô rồi lấy trộm mất ví, kỷ niệm nhớ đời ở Nga...

Kazan church by westonion, on Flickr

Mình không rõ tình cảm của người Nga thời xa vắng như thế nào...

Chủ khách sạn của mình ở Moscow là hai chị em gốc Kazan, họ rất ít khi cười và hay than phiền. Người Nga không nồng nhiệt lắm, đấy là cảm nhận ban đầu của mình. Việc có hay không có khách du lịch cũng chẳng quan trọng với họ. Để kiếm được một tấm bản đồ Moscow hay hướng dẫn đi tàu điện là điều rất khó khăn. Dường như mình bắt gặp khá ít những hình ảnh về người Nga hiền từ như trong các tác phẩm văn học. Với thế giới, nước Nga bây giờ vẫn là một chú gấu cô đơn và kiêu hãnh...

Nga ngố bây giờ là một đất nước nghèo nàn và trịch thượng một cách tự ti, bắt nguồn từ mặc cảm kiêu hãnh dân tộc quá lớn. Kiêu hãnh tự tôn thì có quá thừa, năng lực tự thân thì cũng không thiếu, nhưng sự thô lỗ thì cũng có quá thừa, do sống trong sự nghèo nàn giả dối đã quá lâu. Nhìn lên thì thua Âu Mỹ, nhìn ngang thì đang thua cả Tàu khựa, giờ chỉ còn hơn được lũ châu Phi với Đông Nam Á. Chừng nào các cụ già Nga ngố đã qua thời Xô Viết tịch nốt cả, thì lòng hiếu khách với dân ngoại quốc-nhất là dân châu Á-cũng sẽ chấm dứt nốt. Mong chờ gì bọn thanh thiếu niên với tầng lớp trung niên Nga ngố hiếu khách hiền từ văn minh. Nó chưa đánh cho chết là còn may lắm. Xem phim Nga bây giờ thấy tầng lớp thanh niên vẫn mông muội như xưa, rượu chè suốt ngày, nói năng cứ làu bàu cục cằn cau có như chó cắn nhau. Khi nào thằng Tin hói từ chức để người khác lên, thì may ra Nga ngố sẽ khá hơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back