What's new

Người đầu tiên chinh phục ba đỉnh núi cao nhất Việt Nam

Chào các bạn, mình là Đăng Khoa, đang ở SG, đã ghé thăm diễn đàn nhiều lần để tìm hiểu thông tin và học hỏi kinh nghiệm nhưng chưa có dịp post bài nào hết. Mình cũng rất thích món phượt này và đã có dịp lang thang đến nhiều nơi trên đất nước Việt Nam, nhưng đó giờ chỉ đi solo thôi, vì mình muốn tận hưởng chuyến đi thật sự tự do và tập xoay sở trong mọi tình huống khi chỉ có một mình.

Đến giờ mình đã chinh phục được đỉnh Fansipan (3143m) cao nhất VN tháng 11 năm rồi, và đỉnh Chư Yang Sin (2442m) cao thứ 3 VN hồi tháng 7 rồi. Mình đang nuôi khát vọng lên cả đỉnh Ngọc Linh cao thứ 2 VN ở Gia Lai để hy vọng thành người chinh phục được cả 3 đỉnh núi cao nhất VN, hoặc chí ít là người đầu tiên có đầy đủ hình ảnh và bằng chứng thể hiện điều đó. Thật sự thì lần đi Fansipan và Chư Yang Sin vừa rồi hơi...chán, vì đi lẹ quá, cứ theo đường mòn mà đi, và cũng nhiều người đi quá rồi. Ngọc Linh thì vẫn...trinh nguyên. Haha...
Mình post bài này nhằm để hỏi những vấn đề sau:

-Các bạn có biết đã từng có ai làm điều đó chưa? (người đầu tiên lên cả 3 đỉnh núi cao nhất VN)
-Những thông tin về đỉnh Ngọc Linh (có cho phép vào không, đã từng có ai lên đó chưa, lộ trình đi như thế nào,...)
-Các bạn hay nhóm bạn nào sắp tới có ý định chinh phục đỉnh Ngọc Linh.

Hình như nhóm lên Chư Yang Sin ở SG vừa rồi có 1 bạn cũng đã từng lên Fansipan, không biết bạn đó có ý định cùng đi chuyến này không...Hehe...

Sẵn đây mình xin post một số hình ảnh trong 2 chuyến đi Fansipan và Chư Yang Sin lần trước. Mình rất sẵn lòng chia sẻ kinh nghiệm cho bạn nào có ý định đến đó hoặc có cùng sở thích trekking vào rừng và lên núi như mình, hì hì...

Có anh Kiểm lâm (Chư Yang Sin) và anh porter (Fansipan) chụp giúp mình. Hehe, còn nhiều hình nữa mà không có thời gian, rảnh rỗi sẽ up lên chia sẻ với các bạn. Sếp vô rồi, out đây, hehe...

Lâu ngày không leo núi, hôm nay gặp cái topic này cũng thú vị lắm. Bản thân mình leo Fan năm 1994, thời điểm đó chắc cũng ít người leo vì hầu như chưa có tour leo Fan, Chư Yang Sin thì leo chung với nhóm 442 và vẫn còn đang mơ ước leo Ngok Linh. Bạn Pmtrung lên được Ngok Linh cũng là một lợi thế không phải ai cũnbg có được. Tuy nhiên trên Diễn Đàn này, mình biết ít nhất 2 bạn đã leo thành công Ngok Linh trong "âm thầm lặng lẽ". Về mặt địa hình (TOPO) cộng với các yếu tố khác...Leo Ngok Linh từ phía của Nam Trà Mi có nhiều thuận lợi, khả thi hơn leo từ phía của Kontum!!!

Thank u!
Hình của bạn rất đẹp, mẫu cũng đẹp. Chắc Porter này phải có nghề lắm đây hay bạn chỉ đạo cho anh ta? Thật hiếm có.!
Còn 3 đỉnh thì , Ngày mai còn dài mà,...
Thank all (Các đại ca- những cây cổ thụ)!

Trời, trưa giờ ngồi văn phòng, kg vào xem được, kg ngờ các bạn reply khí thế quá, làm mình cũng bồn chồn quá hehe :D. Lần đầu post bài trên forum, nên có gì mong các bác bỏ qua cho.

Mình đúng là ếch ngồi đáy giếng, kg biết ở Việt Nam còn nhiều đỉnh khác cao hơn và thử thách như thế, cứ tưởng là chưa ai lên tới 3 đỉnh này, ai dè có rồi và còn lên nhiều nơi khác khó hơn. Thật sự là trong 2 chuyến vừa rồi kg có thử thách gì mấy, có người đi trước rồi, nên cũng theo đó mà đi, khó bị lạc đường. Chỉ có cái đi 1 mình cũng hơi buồn, nhưng đó là dịp tốt để thư giãn đầu óc sau khi ngồi cả năm trời trong văn phòng và buồn chuyện tình cảm, hixhix. Cũng muốn đi theo nhóm lắm, nhưng giờ giấc của mình bị hạn hẹp quá, kg bit khi nào mới được nghỉ đủ ngày để đi. Lần đi Fansipan về bị mất việc, còn lần đi Chư Yang Sin về thì bị hạ bậc và giảm lương :( Hixhix

@quycoctu: năm sau nếu được bạn cho mình đi chung nhé.
@lambanghieu: cám ơn bạn, mình sẽ liên lạc với các bạn trong thời gian sớm nhất

Cám ơn tất cả các bạn còn lại nhé. Có đi đâu vào rừng rú hay lên núi thì rủ mình nhé. ;)

Khoakop hãy leo Chư Mom Ray hoặc Bidoup(Leo hướng trạm KL K'Long K'Lanh), bạn sẽ thấy leo Fan ngỏ Trạm Tôn chẳng là cái đinh gi! Đừng thấy đạt được độ cao là có ......Đẳng cấp. Thấp nhưng dốc và râm rạp chinh phục lại thú hơn. Bạn đã leo núi ban đêm trong ánh đèn pin chưa? Hãy thử sức 1 lần cho biết.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Hi all !
Một vài chia xẻ nhé.
Do tính chất công việc nên nói chung là mình thường hay phải làm đêm và rất khoái những đêm có mưa thì công việc sẽ thuận lợi hơn. Mà các bạn biết ban đêm leo núi trời mưa thì thế nào rùi. Cái kỉ niệm khủng khiếp nhất là mình chơi một phát từ 2800m lên 3000m trên đỉnh Fansipan trong một đêm mưa gió với 2 chú Hở Mông từ 8 giờ đến 2 giờ sáng mò về, ướt, lạnh ... nhưng vui vì có nhiều thành công. Bằng chứng là sắp có 1 loài mới cho khoa học một loài cóc sống ở độ cao 2997m (theo GPS) sắp được công bố trong thàng 11 này. Có lẽ đây là loài cóc sống cao nhất Việt Nam. Nhưng nếu bạn có dịp đi Ngọc Linh leo thác nước để chụp hình và bắt ếch cây trên đó thì còn ấn tượng hơn nhiều. Chỉ một cú sảy chân thì hết nhìn thấy mặt trời hôm sau ngay. Đúng là Fansipan không khiếp bằng Ngọc Linh (theo ý cá nhân mình) và nếu bạn nào muốn leo Fansipan được thì chỉ cần leo nổi Núi Bà Đen vào mùa khô là đủ sức chiến đấu với Fansipan thôi. Rất khó khăn như những hình ảnh anh Lengkeng Post ở trên (có phải chỗ này bám vào các đinh sắt gắn vào vách đá lên không bác LengKeng ??? )

Về độ khó của Chưyangsin thì không bằng Konkakinh vì hiện nay Chuyangsin các bạn có xe đưa lên được 1 quãng đường dài nếu các bạn nhỉn thấy những vách đá dựng đứng của Konkakinh mà vượt qua được thì mới thấy hết khó khăn (tiếc là Konkakinh thì không thể xin phép vào đó được mặc dù mấy lần mình cũng nhờ các đồng nghiệp bên VQG nhưng ngay cả sếp của họ cũng không dám nhận lời vì lý do chính trị.)
Có một nơi mà tôi rất muốn biết đó là "Có bạn nào đã lên đỉnh TÂY CÔN LĨNH" chưa ?? Nhớ là lên đỉnh nhé vì mấy lần khảo sát ở đây bọn mình đã thuê đồng bào đẫn đường nhưng không có ai dám dù trả nhiều tiền. Họ gần như không biết đường lên và họ rất sợ MA chính vì vậy đoàn đã một lần lạc đường đến 4 ngày mới về được vì 2 chú guider dẫn đến một một điểm khá cao và nửa đêm trốn mất tăm luôn. Đúng là 1 chuyến đi nhớ đời nhưng cũng may là mò về được.

Vài dòng chia sẻ với mọi người những khó khăn khi chinh phục đỉnh cao

Mình thấy ở trang đầu tiên, nhất là với mấy tấm hình về Chư Yang Sin.............Mình thấy không hợp lý lắm; Ai mê leo núi, nhất là các bạn nam. Không ai mà mặc mổi ngày 1 áo! Dư thừa sức lực quá nhỉ? Và mình thấy sao..............KL và Poter chụp hình đẹp quá ta?

attachment.php

attachment.php

Hi all !
Một vài chia xẻ nhé.
....................... Rất khó khăn như những hình ảnh anh Lengkeng Post ở trên (có phải chỗ này bám vào các đinh sắt gắn vào vách đá lên không bác LengKeng ??? )
Vài dòng chia sẻ với mọi người những khó khăn khi chinh phục đỉnh cao

Hi hi hi Không phãi anh ơi! Chổ đó đã qua khỏi những bậc thang sắt gần như dựng đứng rồi. Đoạn có bậc thang sắt đây anh.

attachment.php

Thank bác Lengkeng, bác Pmytrung và các bác khác.
Nhìn các bác leo thấy mà ham, ngày xưa em cũng có ở rừng, leo núi, té thác, ngủ giữa rừng mưa mà chẳng có miếng áo mưa, ăn món khổ nhục, nhiều lần tưởng theo ông bà luôn chứ...Hãi ba đời.
Nay nhìn thấy hình đẹp cũng muốn đi để chụp (Chỉ mơ chộp được cái View đẹp như của A. Khoakop thôi) Chứ còn chinh phục được các đỉnh cao như các bác chắc chẳng bao giờ.
Còn khi nào có cái nào dễ dễ 1 chút các bác chiếu cố cho em theo với nha, Yếu nhưng vẫn ham.:D:D:D
Các bác post nhiều nhiều vào cho em dòm ngó với.
Cám ơn các bác nhiều!:L

Quá tuyệt vời các bác ah! Em đây đi cũng nhiều, treo đèo lội suối cũng không ít, nằm rừng thì cũng không phải hiếm nhưng cái cảm giác trèo cheo leo giửa núi hay chinh phục núi dười đèn pin thì em chưa được nếm. Chắc cái mùi vị của nó cũng không dễ chịu đâu nhỉ? Em nhìn thấy hình các bác hoành tráng thế này thì chỉ muốn vác balo đi ngay thôi! Xin cho "Hồ mỗ" đây được mở rộng tầm mắt vào dịp không xa nhé các bác.

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back