What's new

[Chia sẻ] HONGKONG, sợ­ thì ở­ nhà

Pín em vào phần Rượu kỳ châu Á thì chưa thấy bác nào pốt bài về Hồng kông,nhờ giời thương Pín em cũng hân hạnh đc đến hồng công,vậy xin bốt bài hầu các bác ,,
có bác nào đã xin vi sa đi hongkong ở đại sứ quán Trung hoa ở đường hoàng diệu??em thấy bọn nhân viên mặt ai cũng nầm nì,có vẻ như họ chưa hiểu câu: nụ cười bằng 10 thang thuốc bổ..
tiện thể em xin thông báo với các bác., Pín em chưa có bằng tốt nghiệp phổ thông trung học,nên trong suốt bài viết có đầy lỗi về chính tả,tên người,ngày tháng,và những bình luận khó lọi tai.,mong các bác đính chính giùm,
picture.php

cuối cùng thì Pín em cũng đến đc hongkong.đây là ảnh em chụp từ cửa sổ máy bay,có 1 điều khá thú vị là tiền phòng khách sạn ở Hongkong vào cuối tuần lại rẻ hơn ngày thường???có lẽ hongkong là 1 thành phố bận rộn với những hợp đồng thương mại hơn là du lịch???

Last edited by a moderator:
Em thích cái kiểu bộ đội của Bác , đi ăn đi chơi mình cứ phải tự do . Bác mà ở hp vào club chúng em là hơi chuẩn đấy , lúc nào mời Bác ghé qua toppic chúng em chơi . Nếu mấy bữa nữa Bác rảnh về HP cùng với Phượt HN đi off cùng bọn Em (beer)

cám ơn bác tommy,có dịp em xin hầu rượu với phượt hp,gì chứ đồ biển Đồ sơn là em mê lắm,

Đọc topic này lại nhớ hongkong. 4 ngày vác ba lô 1 mình lang thang khắp hongkong. Nhưng lại chủ yếu mò vào các khu mua sắm hơn là đi thăm thú phong cảnh hongkong. :D

MRT hongkong, đông nghịt vào giờ đi làm và tan tầm, nhưng vắng vẻ vào giờ làm việc

Times square Hongkong, 10h30 tối, bà con chán shopping kéo nhau ra ngoài trời chơi.

Last edited:
Các cửa hàng và khu mua sắm ở hongkong mở cửa khá muộn, đối với ngày thường thì chỉ một số ít hoặc các cửa hiệu sang trọng mở cửa 11-12h, còn đa số là sau 2h chiều, buổi trưa đường phố vắng như chùa ngắt...

Và bắt đầu đông từ sau 5h chiều:

Đông nhất tầm sau 7h tối:

Và ở các khu mua sắm nổi tiếng như kiểu chợ đàn bà (Lady market) thì tận 1, 2h đêm:

Tuy nhiên, cuối tuần thì buổi trưa đã bắt đầu đông:

Cảnh sát chìm HK:
Do tình trạng nhập cư lậu nên ở HK, tất cả mọi người ra đường đều phải mang ID card hoặc hộ chiếu hoặc giấy phép lao động nếu là công dân nước ngoài, cảnh sát có quyền hỏi bất cứ ai. Không có sẽ bị đưa về đồn gọi người thân đến hoặc áp tải về nơi ở lấy ID. Đôi khi giữa 1 con phố mua sắm ập đến 2 xe cảnh sát chặn hai đầu, và các nhân viên công lực tỏa ra đi lang thang hỏi ID ngẫu nhiên. Đặc biệt là khi có các vụ án hình sự xảy ra. Và có vẻ như dân bản địa đã quen với việc đó hay sao mà mặc dù đột ngột tập trung khá nhiều nhân viên công lực một cách đột ngột nhưng mọi người vẫn đi lại bình thường, không có vẻ gì nhớn nhác.
Hôm mình đang đi lang thang bên đó đúng vào giờ cao điểm mua sắm khoảng 7h tối, tự nhiên rầm rầm 2 con xe chặn 2 đầu ngã tư và hàng đống cảnh sát chìm lẫn nổi đi tuần, nhưng chỉ tóm vài chú ngẫu nhiên. Một thằng mặc đồ dân sự sẽ tóm 1 chú và yêu cầu trình ID, đồng thời nó móc bộ đàm ra gọi, rất nhanh có 1 chú mặc cảnh phục ra đứng cùng... he he.. giống CSGT Hà nội đang áp dụng bắt mũ bảo hiểm bây giờ quá.
Còn hôm sau thì mình đang đi bộ mỏi chân quá ngồi nghỉ ở con phố đi bộ cạnh 1 chú bán rong vỏ điện thoại. Bỗng có chú áo xanh dưới đây đi ngang tóm cả tớ lẫn thằng bán rong rồi vỗ vai bảo cho tao xem ID card của mày. Chắc nó tưởng mình là đồng nghiệp chú kia. :D . Lại đưa passport và bị đòi xem ba lô, lúc kiểm tra thấy phong bì toàn tiền đô còn rất lịch sự bảo "Keep it".... he he. Chú áo xanh đang đứng tấn vì lúc đó có chú mặc cảnh phục không có trong khung hình xong thủ tục với mình nên quay sang kiểm tra giấy tờ thằng kia. Cứ thắc mắc mãi sao thằng cs chìm kia nó cận lòi mà vẫn được tuyển làm cs nhỉ ? Hay là nó chỉ là CS đuổi chợ như kiểu ở VN.
Ảnh này đã post trên forum lôi ra đây 1 thể

Last edited:
Cứ thắc mắc mãi sao thằng cs chìm kia nó cận lòi mà vẫn được tuyển làm cs nhỉ ?

Khi sang HK Mèo đã nhìn thấy một nhóm 3, 4 cảnh sát đứng bên đường ở khu Yau Ma Tai, trong nhóm có 1 anh gù lưng đứng thấp hơn các anh đồng nghiệp cả cái đầu, Mèo ngạc nhiên quá đi mất. Mà cảnh sát HK mặc áo sơmi xanh lơ, quần xanh biển đậm, trrông cứ như đồng phục học sinh vậy.

"Pín em đã đứng trước nhà ga tầu điện ngầm mà cứ tưởng đứng trước 1 cửa kính của 1 siêu thị cho đến khi tầu tới và những tấm kính mở ra cùng với cửa của toa tầu vừa trờ đến,,ở Hồng kông bạn ko thể ngã xuống đường ray xe điện ngầm,Hông kông hơn đứt Anh chí ít ở điểm này"

<--- Cái mà anh Pín miêu tả nó hiện nguyên hình là thế này này các bác
album.php

album.php

Oặc ... 2 cái hình của em nó không hiện ra hình mà hiện thành x x thế thui ạ ? Sao thế nhĩ ? :(

Anh Pín chỉ em cách pót hình với ạ . Tks anh . :)

-----------------
Tôi gộp bài của bạn lại cho gọn, để bổ sung thông tin, bạn sử dụng chức năng "Sửa bài viết" nhé.
Để post được hình, bạn tham khảo topic này.

Đọc xong có vài nhận xét khách quan như sau ạ:
- Bài viết chưa có những chi tiết về đừong phố, sinh hoạt đời thường, hay giá cả cụ thể một số mặt hàng hay chi phí đi lại..bla bla... để a e Phượt có căn cứ tham khảo. Có những đoạn hơi thiên về chính trị, lịch sử quá (Cuộc chiến Nha phiến...) và nghe giống như hồi ức chuyến đi.
- Tuy nhiên, văn phong đọc rất hấp dẫn cuốn hút, không hiểu sao em đọc từ đầu chí cuối không sót 1 chữ :D. Kiến thức sâu rộng và độ máu du lịch của bác làm bài viết khá cuốn hút. Kết hợp với bác Dungnd là quá chuản bởi Dungnd miêu tả chân thực cuộc sống ngừoi HK. Mặc dù bài hơi ngắn nhưng đã là report hiếm hoi về HK và thú vị lắm. Chúc mừng các bác có những trải nghiệm tuyệt vời ở HK

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,125
Latest member
johnauston54
Back