What's new

Những vấn đề trục trặc với visa Châu Âu

Re: HELP- Em bị nó hủy visa.Mong sự giúp đỡ từ mọi người

Bạn cũng ko nói rõ là nhân viên check in đã hỏi bạn những gì,và đòi hỏi những gì!Và bạn trả lời ra sao thi làm sao mọi người có thể tư vấn giúp bạn!

là 1 bà người pháp ra với phiên dịch đấy, hỏi em các thứ, e trả lời như trong lịch trình mới. hỏi em ở đâu e ở khách san e đã booking hỏi e sẽ đi những đâu thì e cũng trả lời như bình thường. sau bả chốt 1 câu bạn sẽ không được bay và sẽ bị hủy visa rồi bả xoay người đi luôn. cách nhau cái lồng kính thì e biết làm gì nữa. chỉ đứng lặng đấy rồi mà cầm visa bị hủy thôi

bả nói tiếng gì mà cần phiên dịch vậy bạn? Bạn không nói tiếng Anh với bả hả?

Hết sức cẩn tắc vô áy náy nhé các bạn. Trường hợp chủ topic thì đã rõ rồi: bạn ấy có thay đổi hãng bay, giờ bay (và chắc thay cả 1 số KS ăn ở) so với hồ sơ khi xin visa. Nhân viên hàng không họ có quyền kiểm tra và khi thấy nghi ngờ họ đã gọi lãnh sự quán ra trả lời trực tiếp như vậy thì hết đường cứu và đường kiện.

Tôi cũng đi nhiều, đôi lần cũng bị trục trặc tý nhưng ơn giời cuối cùng cũng qua, nhiều cái do mình cãi mạnh lý và lý lợm chứ về nghĩ lại, nếu mình cẩn thận hơn thì vẫn hơn.
1. Trường hợp 1: Khi tôi bay từ Đức về Nga để chơi và sẽ quay lại Châu Âu sau đó vài ngày, hồi đó tôi dùng hộ chiếu phổ thông cho nhập xuất Đức, Hộ chiếu công vụ (đươc miễn Visa) khi nhập xuất cảnh Nga. Tại cửa khẩu xuất cảnh Đức, nhân viên kiểm soát an toàn sân bay (Không phải hàng không, không phải biên phòng) dứt khoát không cho đi, do chưa có visa Nga hợp lệ. Hổi ông chỉ huy cao hơn cũng khẳng định vậy. Khi nghe tôi giải thích các kiểu họ gọi điện tứ tung về các đại sứ quán (khổ là lúc đó chưa đến giờ làm việc nên chả có sứ quán nào trả lời), rồi họ tra cứu mạng thì đúng là có điều khoản (tiếng Anh) là hộ chiếu Service VN (mình gọi là công vụ) được miễn visa vào Nga. Tuy nhiên, khổ nỗi là trên hộ chiếu nhà mình chữ công vụ lại ghi là Official (hình như cao hơn công vụ tý nhưng cũng thuộc nhóm công vụ) mà không có chú thích hay mở ngoặc gì đó là hộ chiếu service.

Chờ mãi, tôi xoay qua thuyết phục nhân viên công lực rằng tôi từng học rất nhiều năm ở Nga và nay chỉ đi thăm lại trường cũ, họ yêu cầu trình bản bằng chứng (bằng cấp) về việc từng học Nga, khổ là tôi lại để bằng cấp ở nhà không mang đi...

Cuộc giằng co thủ tục kéo dài hàng tiếng, cuối cùng tôi phải dùng lý về quyền kiện cáo và do họ không liên lạc được sứ quán nga để khẳng định họ đùng hay tôi đúng nên họ dắt tôi sang hãng hàng không và nói là hãng phải chịu trách nhiệm về việc cho tôi bay sang Nga.

Lần thứ hai ở ngay sân bay Nội Bài với một cán bộ trực phiên rất ngu dốt của Aeroflot, tuy nhiên, nếu mình chuẩn bị ký thì không bị rắc rối. Lần đó, giấy tờ của tôi visa, vé đi và về đều aeroflot thì ok. Nhưng vé của vợ tôi, do ở lại thêm 2 tháng, con tôi lại book cho cái vé về khuyến mại rẻ tiền của germanwing về Bangkok, và tôi book tiếp vé Bangkok-hanoi. Khi in vé tôi không chú ý lắm cứ in cái bản email không format trong file dài lòng thòng và không có format chuẩn.

Nhân viên hàng không đặt nghi ngờ về vé về chưa chuẩn, trình lên cán bộ trực, anh ta cũng dứt khoát khẳng định là đó mới chỉ là booking giữ chỗ, chưa trả tiền, chưa là vé thật. Lý lẽ anh ấy đưa ra là vé chưa có số vé như các hãng khác thường ghi (có số booking, số vé). Hôm đó tôi phải gọi điện về tận hãng Germanwing bên Đức, lúc đó là 2 giờ sáng bên Đức, may vẫn có người trực. Họ trả lời là Hãng Germanwing không ghi số vé mà chỉ có số booking là OK và khẳng đinh vé của vợ tôi là vé đã trả tiền có hiệu lực. Tôi đưa điện thoại cho cán bộ trực (người Việt) của Aeroflot yêu cầu anh ấy nghe điện thoại thì anh ấy nói là không nghe được tiếng Anh. Tôi yêu cầu anh ấy vào mạng mà tra cứu vé trên mạng germanwwing thì anh ấy nói là máy ở sân bay không nối mạng internet....

Cuối cùng thì bằng sự kiên trì thuyết phục anh ta cũng quyết cho đi vào phút rất muộn của thủ tục.

Nói kinh nghiệm để các bạn dù đi nhiều đi ít, cần hết sức cẩn thận về giấy tờ. Càng ngày thủ tục nhập cảnh càng khó khăn. Càng ngày trách nhiệm của các bộ phận hàng không, biên phòng càng nặng, do vậy, người đi phải đề phòng và chuẩn bị mọi tình huống xấu xảy ra cho mình để ứng phó kịp thời. Nên nhớ, visa và vé chỉ là tờ giấy chứng nhận cho mình được phép nhập cảnh, còn quyền cho mình nhập cảnh và bay thuộc về nhân viên biên phòng cửa khẩu và nhân viên hàng không ở sân bay.

HELP Mình bị từ chối visa đi Pháp. Mn giúp Mình với.

Mình bị từ chối cấp thị thực mục số 8. Hồ sơ của mình đầy đủ: chứng minh thu nhập (hợp đồng lao động, đơn xin nghỉ phép, xác nhận nhân viên), chứng minh tài chính (xác nhận lương 3 tháng, số dư tài khoản, sổ tiết kiệm 200tr), bảo hiểm, lịch trình chi tiết, đặt vé mb khách sạn...! Nhưng có lẽ do mình làm lần đầu tiên nên chưa có kinh nghiệm viết tờ khai thị thực nên mới ra nông nỗi này. Hộ chiếu mình đã từng đi các nước châu á và Nga.

Mn cho mình hỏi cách viết và nộp đơn cứu xét, nộp thẳng ở đại sứ quán hay nộp qua email? Ai có email của đại sứ quán để nộp đơn cứu xét cho mình với. Thanks các bạn rất nhiều

Cần kinh nghiệm làm đơn cứu xét visa Pháp

em vừa nhận được kết quả rớt visa Pháp ngày hôm nay, em xin ở HCM, thiệt tình lúc xin cũng khá tự tin vì đã có visa Can cấp hết hạn pp + đã đi Can, đã đi Úc, Nhật 4 lần, Hàn 3 lần, Hồng Kông 1 lần, Đài Loan + các nước đông nam á khác nhiều lần, mấy bé đi tour ở đó thì bảo là hồ sơ e khá tốt làm dịch vụ thì chắc đậu mà do tự làm k kĩ nên rớt, thêm cái ràng buộc gia đình e đã kết hôn + có 2 con nhỏ, e có nộp cả giấy khai sinh 2 đứa, có sở hữu 2 số đỏ, sổ tiết kiệm gần 400 triệu, thẻ tín dụng hạn mức 50 triệu

về phần em e cũng nghĩ e rớt do chủ quan phần lịch trình chuẩn bị k khớp nhau, do e xin visa pháp từ ngày 28/6-7/7 tổng cộng là 10 ngày, đến khi book vé máy bay em cũng book từ ngày 28/6-7/7 mà do bay đêm nên mặc dù book vé đi 28/6 nhưng dẫn đến 29/6 mới có mặt tại pháp, bé nhận hồ sơ ở TLS kêu em sửa 28/6 thành 29/6 rồi kí nháy kế bên, nhưng khi chỉnh như vậy thì dẫn tới bảo hiểm booking ks đều rơi vào ngày 28/6 thành ra bị book ks trước 1 ngày + số ngày xin lưu trú giảm còn 9 ngày e có hỏi bé đó có cần làm lại không, bé đó nói không sao cả, e k biết như vậy có làm giảm độ chính xác của hồ sơ hay không, à thêm 1 cái em bị sai nữa là do trong lịch trình e ghi rõ đáp chuyến bay nào tới pháp nhưng lúc sau e book lại vé máy bay thì lại quên đổi số hiệu chuyến bay mới, 1 phần do em k ở hồ chí minh ở xa nên đi nộp hồ sơ hơi mất công dẫn đén hồ sơ có vấn đề nhưng nghĩ đến quay về đặt lịch hẹn nộp lại e ngại quá, chủ quan nên k sửa vì ở HN thì em thấy đặt lịch hẹn rất nhanh + nhanh có kết quả, còn HCM e đặt lịch hẹn thì mất cả tuần mới có lịch trống + đặt xong gần 10 ngày mới có kết quả mà hôm em nộp 16/4 nếu quay về chỉnh hồ sơ nộp lại thì e sợ k kịp lấy lại pp do 9/5 e đi Nhật

nay e mở topic này k biết có bác nào có kinh nghiệm gửi thư kháng cáo tư vấn cho e , thiệt tình lần này e cũng nộp xin thử nên đúng là chuẩn bị lịch trình + khách sạn + booking k chu đáo, à các bác cho e hỏi thêm e nộp du lịch tự túc có 1 mình vậy có gây ảnh hưởng gì k ạ, e cũng k làm cover letter k biết cái này có ảnh hưởng gì nhiều k ạ

Hết sức cẩn tắc vô áy náy nhé các bạn. Trường hợp chủ topic thì đã rõ rồi: bạn ấy có thay đổi hãng bay, giờ bay (và chắc thay cả 1 số KS ăn ở) so với hồ sơ khi xin visa. Nhân viên hàng không họ có quyền kiểm tra và khi thấy nghi ngờ họ đã gọi lãnh sự quán ra trả lời trực tiếp như vậy thì hết đường cứu và đường kiện.

Tôi cũng đi nhiều, đôi lần cũng bị trục trặc tý nhưng ơn giời cuối cùng cũng qua, nhiều cái do mình cãi mạnh lý và lý lợm chứ về nghĩ lại, nếu mình cẩn thận hơn thì vẫn hơn.
1. Trường hợp 1: Khi tôi bay từ Đức về Nga để chơi và sẽ quay lại Châu Âu sau đó vài ngày, hồi đó tôi dùng hộ chiếu phổ thông cho nhập xuất Đức, Hộ chiếu công vụ (đươc miễn Visa) khi nhập xuất cảnh Nga. Tại cửa khẩu xuất cảnh Đức, nhân viên kiểm soát an toàn sân bay (Không phải hàng không, không phải biên phòng) dứt khoát không cho đi, do chưa có visa Nga hợp lệ. Hổi ông chỉ huy cao hơn cũng khẳng định vậy. Khi nghe tôi giải thích các kiểu họ gọi điện tứ tung về các đại sứ quán (khổ là lúc đó chưa đến giờ làm việc nên chả có sứ quán nào trả lời), rồi họ tra cứu mạng thì đúng là có điều khoản (tiếng Anh) là hộ chiếu Service VN (mình gọi là công vụ) được miễn visa vào Nga. Tuy nhiên, khổ nỗi là trên hộ chiếu nhà mình chữ công vụ lại ghi là Official (hình như cao hơn công vụ tý nhưng cũng thuộc nhóm công vụ) mà không có chú thích hay mở ngoặc gì đó là hộ chiếu service.

Chờ mãi, tôi xoay qua thuyết phục nhân viên công lực rằng tôi từng học rất nhiều năm ở Nga và nay chỉ đi thăm lại trường cũ, họ yêu cầu trình bản bằng chứng (bằng cấp) về việc từng học Nga, khổ là tôi lại để bằng cấp ở nhà không mang đi...

Cuộc giằng co thủ tục kéo dài hàng tiếng, cuối cùng tôi phải dùng lý về quyền kiện cáo và do họ không liên lạc được sứ quán nga để khẳng định họ đùng hay tôi đúng nên họ dắt tôi sang hãng hàng không và nói là hãng phải chịu trách nhiệm về việc cho tôi bay sang Nga.

Lần thứ hai ở ngay sân bay Nội Bài với một cán bộ trực phiên rất ngu dốt của Aeroflot, tuy nhiên, nếu mình chuẩn bị ký thì không bị rắc rối. Lần đó, giấy tờ của tôi visa, vé đi và về đều aeroflot thì ok. Nhưng vé của vợ tôi, do ở lại thêm 2 tháng, con tôi lại book cho cái vé về khuyến mại rẻ tiền của germanwing về Bangkok, và tôi book tiếp vé Bangkok-hanoi. Khi in vé tôi không chú ý lắm cứ in cái bản email không format trong file dài lòng thòng và không có format chuẩn.

Nhân viên hàng không đặt nghi ngờ về vé về chưa chuẩn, trình lên cán bộ trực, anh ta cũng dứt khoát khẳng định là đó mới chỉ là booking giữ chỗ, chưa trả tiền, chưa là vé thật. Lý lẽ anh ấy đưa ra là vé chưa có số vé như các hãng khác thường ghi (có số booking, số vé). Hôm đó tôi phải gọi điện về tận hãng Germanwing bên Đức, lúc đó là 2 giờ sáng bên Đức, may vẫn có người trực. Họ trả lời là Hãng Germanwing không ghi số vé mà chỉ có số booking là OK và khẳng đinh vé của vợ tôi là vé đã trả tiền có hiệu lực. Tôi đưa điện thoại cho cán bộ trực (người Việt) của Aeroflot yêu cầu anh ấy nghe điện thoại thì anh ấy nói là không nghe được tiếng Anh. Tôi yêu cầu anh ấy vào mạng mà tra cứu vé trên mạng germanwwing thì anh ấy nói là máy ở sân bay không nối mạng internet....

Cuối cùng thì bằng sự kiên trì thuyết phục anh ta cũng quyết cho đi vào phút rất muộn của thủ tục.

Nói kinh nghiệm để các bạn dù đi nhiều đi ít, cần hết sức cẩn thận về giấy tờ. Càng ngày thủ tục nhập cảnh càng khó khăn. Càng ngày trách nhiệm của các bộ phận hàng không, biên phòng càng nặng, do vậy, người đi phải đề phòng và chuẩn bị mọi tình huống xấu xảy ra cho mình để ứng phó kịp thời. Nên nhớ, visa và vé chỉ là tờ giấy chứng nhận cho mình được phép nhập cảnh, còn quyền cho mình nhập cảnh và bay thuộc về nhân viên biên phòng cửa khẩu và nhân viên hàng không ở sân bay.

e vừa bị đánh rớt visa Pháp mà đọc xong bài của bác em lại cảm thấy đỡ buồn, em rớt vì tự thấy bản thân chuẩn bị hồ sơ chưa thật chu đáo, logic, nay mở ra xem lại mới thấy mình ẩu quá, nếu mà mình đậu mà chuẩn bị cẩu thả thế này tới giờ chót bị cấm bay thì mất cả tiền vé máy bay lẫn tiền phòng khách sạn còn nặng hơn nữa, coi như mất tiền mua bài học cho sự cẩn thận khi chuẩn bị visa

Re: HELP Mình bị từ chối visa đi Pháp. Mn giúp Mình với.

Chủ topic giống mình rồi ,mình cũng vừa bị fail visa Pháp hôm 3/5 xong.Lý do là điều kiện lưu trú không đáng tin cậy,do 1 bôking khách sạn của mình bị hủy vì thẻ visa có vấn đề,sơ suất quá.Nên không bit hiện giờ nên viết thư kháng cáo hay nên làm lại luôn đây.Anh chi trong group có cao kiến gì không ạ? Giúp e với

Cảm ơn mọi người đã bình luận vào topic của mình. Về LHQ thì nó k trả lời mail dù đã gửi cho nó. Còn về vé máy bay thì sau khi mình cm trực tiếp lên fa của hãng và gửi mail cho nó nó đã bồi thường lại 80% tiền vé cho mình. Vụ ấy mình cũng rất buồn chán. Hiện mình đang định xin visa nga xem worldcup. Ai cùng đam mê thì giúp đỡ mình với. Đang cố làm Fanid mà canh mãi vẫn chưa mua đồ vé xem worldcup :((

Cảm ơn mọi người đã bình luận vào topic của mình. Về LHQ thì nó k trả lời mail dù đã gửi cho nó. Còn về vé máy bay thì sau khi mình cm trực tiếp lên fa của hãng và gửi mail cho nó nó đã bồi thường lại 80% tiền vé cho mình. Vụ ấy mình cũng rất buồn chán. Hiện mình đang định xin visa nga xem worldcup. Ai cùng đam mê thì giúp đỡ mình với. Đang cố làm Fanid mà canh mãi vẫn chưa mua đồ vé xem worldcup :((

cố lên bạn mình cũng vừa bị rớt nên phần nào hiểu cảm giác của bạn, vì cái hộ chiếu của chúng ta mà đôi khi chỉ vì đam mê du lịch chứ chả có ý nghĩ trốn ở lại nhưng vẫn bị đánh rớt, kiểu như thà cho rớt nhầm còn hơn rớt xót, mình cũng vừa gửi mail cũng k nhận được phản hồi, bạn đi Nga à, có tính đi Anh k, mình cũng muốn thử sức với Anh

Mình tính xin nghỉ đi nga xem mấy trận bóng trước đã. Còn đi các nươcs khác phải thu xếp lịch chắc tầm tháng 9 mới tính tiếp bạn ạ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,946
Latest member
Ngvanvuong
Back