What's new

Khu du lịch Trúc Lâm Viên - Lâm Đồng

Mình mới đi Đà Lạt về - địa điểm mà nhắc tên là các Phượt chán lắm! Mình thấy còn chán mà, vì sẽ có người thôt lên "Đà Lạt chẳng có gì mới !"...Cũng phải, vì cũ thì có Hồ Xuân Hương, thác Camly (giờ có nhạc nước Cam Ly tối nữa - nhưng cũng chán phèo!), hồ Than Thở - đồi thông 01 mộ, thung lũng love...
Mình đi chuyến này vì một điểm mới có gần đây (hic ! với mình nó là kdl mới - còn thật ra nghe quảng cáo nó khai trương những 02 năm rùi).

Bạn đã nghe thông tin về cây thông đỏ quý hiếm của Đà Lạt - Lâm Đồng chưa? Kdl này này ngay tại chân núi Voi, huyện đức Trọng tỉnh Lâm Đồng - nơi mà còn sót lại khoảng 200 cây thông đỏ duy nhất trên thế giới! Ghê thật!

Cây thông nó đây:

attachment.php

Bạn đọc bài này chưa:

http://tuoitre.vn/Chinh-tri-Xa-hoi/242664/Rung-thong-do-qui-bi-tan-sat.html

Last edited by a moderator:
Re: Kdl trúc lâm viên lâm đồng

Sỡ dĩ mình nói về cây thông đỏ Taxus wallichian Zucc này vì có thời gian mình rất bất ngờ và thích thú khi nghe công bố, và đã tìm và lưu kha khá thông tin về việc này. Mình nghe khu Trúc Lâm Viên lại nằm ở vị trí Núi Voi - nên mình nghĩ thế nào cũng thấy thế nào cũng thấy nó!

Lại thông đỏ :

attachment.php

Các nhà khoa học nói loài này phát triển rất chậm - khoảng 100 năm mới to bằng bắp chân người! Chắc nó cũng tuổi đó chứ không ít hơn!

Vị trí Trúc Lâm Viên, hay còn gọi là Trần Lê gia trang : http://www.tranlegiatrang.com.vn/ (website mới có tên miền hà - chưa có thông tin gì nha các bạn)! Cũng đừng sai lầm giữa ngôi chùa lớn nhất Đà Lạt Thiền Viện Trúc Lâm và Trúc Lâm Viên: khác nhau hoàn toàn nha!

Núi Voi nhìn từ Trúc lâm viên (TLV):

attachment.php

Mình tiếp đây :

Vị trí Trúc Lâm Viên rất dễ tìm, khi bạn đi từ Thành phố Đà Lạt xuống, qua đèo Thiên Sa 10 km (tên đèo Prenn thì mọi người dễ biết hơn) thì theo con đường mới vào đoạn cao tốc Prnen - Liên Khương 30 km! Nhưng chú ý bạn chỉ đi một đoạn thôi nha - đường này bây giờ các phương tiện đều đi được, chỉ trừ xe 02 bánh! Vì có một số đoạn chưa làm đường dành cho xe 02 bánh và thô sơ! Chịu thôi...
Theo hướng về thành phố Bảo Lộc - qua khỏi trạm thu phí mắc nhất Việt Nam: Trạm Đại An là bạn sẽ thấy cổng chào rẽ phải chừng 300 m là vào tới TLV.
Riêng Phượt nào đi hướng lên Đà Lạt cũng được - giờ họ làm đường cắt ngang đường cao tốc, nó nằm bên tay trái trước khi qua trạm thu phí nha!

Các điểm tham quan chính ở TLV:

Bạn không cần qua Nhật mới làm Geisha:

attachment.php

Ngôi chùa trong kdl - chắc mới có:

attachment.php

Trước chùa bạn để ý thấy khách tham quan cho cá ăn thức ăn rất nhiều - do khu TLV cung cấp. Hồ này rất nhiều cá - chủ yếu là cá chép và rô phi.

Cận cảnh hồ cá:

attachment.php

Thấy giống như hồ cá trước điện thái hoà trong Hoàng Thành Huế không?

Một cô bé hoá trang - India chắc???

attachment.php

Nếu Phượt là dân ghiền nghiên cứu và sưu tầm bonsai - thì đây:

attachment.php

Bạn thấy màu tim tím phía sau cánh cổng không? Hoa sim đó. Thèm uống rượu sim Phú Quốc quá đi!

attachment.php

Cách bày trí bonsai trong TLV làm mình thấy dễ thương nhất - khai thác thông tin một anh miền Tây đang làm bảo vệ ở đây thì nghe nói có liên quan đến câu lạc bộ cây cảnh Đà Lạt - lâm đồng ; nghe nói ông chủ có quan hệ khá tốt với dân bonsai nên mượn đem về trưng bày - không biết chính xác không nhưng mình thấy bonsai quý rất nhìu

hình đây :

attachment.php

nghe nói kiểu chơi bonsai này công phu lắm - phải làm mất lớp vỏ ngoài của cây, sau đó đề phòng thân cây bị mục bằng cách mua một loại hoá chất đặc biệt nhập từ Nhật Bản về ( phong cách nhật ) bôi vào thân cây, chỗ lớp vỏ ngoài không còn nữa! cây vừa đẹp, vừa độc nữa! Công phú lắm...

attachment.php

hình như cây thông này bị một cây khác ngã đè!

attachment.php

attachment.php

Loài cây quen thuộc :
attachment.php

Lại nhớ cách đây 05 năm được vào thăm xí nghiệp tơ tằm Bảo Lộc - ấn tượng lắm! Tiếc là lúc đó không có tiền mua máy ảnh...hic

attachment.php

Đến loại cây quen thuộc ngoài bắc - mình thấy nhiều trên đường 38 từ Chí Linh - hải dường đến ngã ba Kép :

attachment.php

bạn nhật ra không :

attachment.php

Người bảo vệ nói khi quy hoạch làm TLV - thấy vải rất nhiều, đến khi chín thì thu hoạch, nghe nói chất lượng trái không ngon, ngọt như đất Bắc! bây giờ thì ( thời điểm 2011 ) chỉ còn vài cây sống sót !
Đà Lạt cũng có vải thiều - phát hiện nha Phượt!

Một điểm lạ mà TLV cũng được biết tới - người giới thiệu nói việt nam còn 02 con :

attachment.php

cá khủng long 06 sừng này có nguồn gốc nam mỹ - được nhập về nuôi cho tham quan ở TLV tổng cộng 06 con - nhưng giờ còn đúng 02!

người cung cấp tin nè :

attachment.php

attachment.php

cận cảnh :

attachment.php

attachment.php

Mình lại vừa từ khu du lịch TLV về - đã hứa với một người là sẽ sửa tí thông tin chưa chính xác, mà sao không tìm thấy nút Edit nhỉ?
Đính chính tí : Các cây cảnh trong vườn bonsai mình đề cập trên là của ông bà chủ khu du lịch này sưu tầm và mua về trưng bày ở đây, chứ không phải là hàng "mượn'' của các nghệ nhân Lâm Đồng mà mình đã viết! Xin cáo lỗi cùng cô hướng dẫn khu vườn bonsai và tranh thêu vậy!
mà hồi trước chưa thấy bán vé xem các cây bonsai ( bao gồm cây thông đỏ nhỏ nhắn đó ) và khu nhà trưng bày tranh thêu rất ấn tượng , giờ mới quay lại TLV thấy đã bán vé tham quan rùi ( 15 - 20k thì phải; không bao gồm vé cồng nha Phượt ).
Nghe giới thiệu Ông chủ TLV là người Tiền Giang, còn Bà là dân Bến Tre thì phải!!!

attachment.php

Chào bạn
Mình cần thông tin về nơi này trước khi quyết định đến đây, mong bạn giúp:
1.Vé tham quan riêng biệt hay trọn gói, giá cả?
2.Có chổ ngủ qua đêm? nếu có, bao nhiêu tiền/phòng, phòng sạch đẹp?
3.Ăn uống ở đây thế nào? có bán đồ ăn chay?

Ý kiến riêng của bạn về KDL này thế nào? có nên mua vé tham qua, ở lại qua đêm,....
Cám ơn và mong tin

@ Thu Cao Cao : Vì khu này nằm trên đường cao tốc Đà Lạt - sân bay Liên Khương nên cấm xe máy ra vào bạn ah! Mình đi trên đường này thấy xe máy người địa phương vẫn di chuyển - Tất nhiên là lén lút khi không có cơ quan chức năng! bạn có thể thử cảm giác mạo hiểm chứ!!!

@ bienlao : Mình thấy vé tham quan bán từng phần bạn ơi : Vé cổng hình như giờ là 30.000 nghìn rùi ! Nhưng vẫn cảm thấy không mắc - Nó giờ là mặt bằng chung của Đà Lạt rùi! Bạn có thể mua thêm vé dịch vụ bên trong!
Nhà hàng thì ngoài cái của khu du lịch thì mình thấy đã có thêm ít nhất 02 cái ( của Yến sào khánh hòa và của tư nhân địa phương ) - Bạn không cần book trước đâu, có thể order tại chổ khi dùng - Trừ khi bạn vào đông người!
Thêm nữa là hình như bây giờ họ có cho thuê nhà nghỉ dạng khách sạn rùi - bạn vào website Huỳnh Lê Gia Trang nha!
Chúc vui!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,468
190,101
Latest member
dabongxoilac365tv
Back