What's new

Hồi ức Tây Tạng và những con đường mây trắng

Mồng 2 Tết Nhâm Thìn - 24/1/2012

[video=youtube;5Vmtvpk2zU4]http://www.youtube.com/watch?v=5Vmtvpk2zU4[/video]

Nửa đêm nghe Lina hát bài Tibetan Plateau (Qing zang gao yuan) muốn ứa nước mắt.

Bài hát hát về những con đường vắt vẻo trên mây trắng
Về những đỉnh núi tuyết phủ ngàn năm nối tiếp nhau
Về những đôi má cô gái Tạng đỏ ửng
Về mùi trà bơ nóng hổi không cưỡng lại được.
Về cả món ăn nấu bằng phân bò phơi khô không nuốt nổi.
Về một mảnh đất xa lắm ... nơi tận cùng trái đất.
....

Tây Tạng, mảnh đất thật kỳ lạ. Khi ở đó khổ cực chỉ muốn về ngay, khi về rồi lại nhớ quay quắt.

Tôi cũng không rõ rồi mình có đủ dũng khí để xách ba lô quay trở lại những con đường đó hay không nữa bởi đó là cả một hành trình khổ cực, có khi nguy hiểm cả đến tính mạng. Nhưng một điều tôi biết chắc là ngay cả sau này, trong mơ tôi lại thấy mình bồng bềnh trên những con đường mây trắng nơi xa.

Tôi xin bắt đầu câu chuyện hành trình 27 ngày Tây Tạng - Nepal của mình và những người bạn bằng hình ảnh con đường ấy.

attachment.php
[/IMG]

Last edited:
Bài viết hay, bổ ích. Ảnh đẹp quá! Mình cũng ôm mộng đi Tây Tạng nhưng ngoài một chút vốn liếng tiếng Trung ra thì chả chọ chẹ được tiếng nào khác ...hì. Đợi ....mấy năm sau tìm băng nào giống băng của bạn để join vậy :D
Cảm ơn vì bài viết!

Thanks bác cobida về những chia sẻ sau một chuyến đi thật sự đáng nhớ. Đọc bài viết của bác chắc em cũng phải rắp tâm nuôi mộng chinh phục TT thui :D

SÁNG NGÀY THỨ 4: TU VIÊN GANDEN VÀ CON ĐƯỜNG MÂY TRẮNG

Trong giấc mơ tớ vẫn mơ về những con đường mây trắng

Giấc mơ ngày trước khi đặt chân lên đất Tạng, và bây giờ cũng vậy.

"Con đường mây trắng" trong tâm thức của tớ được hình thành từ quấn sách cùng tên của Govinda kể về những con đường theo dấu chân đạo sư về một miền đất xa lắm

Con đường vắt vẻo trên cao nguyên, như một giải mây uốn lượn. Mơ màng trong nắng sớm, thô ráp, hoang dại lúc đứng trưa và trầm mặc trong ráng chiều.

Sau này tớ mới khám phá ra Tây Tạng có hơn một con đường mây trắng như vậy, ít nhất tớ đã qua 3 con đường.

Và con đường mây trắng đầu tiên chính là đường dẫn lên tu viện Ganden

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Last edited:
Băng đảng chúng tớ khởi hành đi Ganden một ngày nắng thu rực rỡ.

Nắng ở đây thật lạ, bạn vẫn phải mặc áo lạnh nhưng nếu chỉ chìa tay ra nắng một lát và da đỏ ửng và rát bỏng.

Thiên nhiên lướt qua cửa sổ kính xe loang loáng. Đường lên Ganden đẹp tinh khôi với đồi núi, sông hồ, đồng yến mạch và những rừng cây.

Đáng kể nhất là "Con đường mây trắng" - cái tớ tôi đặt cho con đường quanh co vượt hơn 1000m độ cao lên đến tu viện.

attachment.php

Những người Hán lên đây lập các cánh đồng trồng rau trong nhà kính như thế này. Tớ đoán nhờ vậy mà người Lhasa có rau ăn

attachment.php

Một anh cowboy thời @ vừa nghe di động vừa .... chăn bò

attachment.php

Tu viện hiện ra phía xa xa

attachment.php

Và gần hơn

attachment.php

Hội chứng độ cao đã phát tác lần đầu với một thành viên trong đoàn. Cảm giác nôn nao và mệt mỏi thấy rõ khi tăng độ cao 1000m liên tục

Và chị ấy đã ... beauti .. phun:

attachment.php

Last edited:
Quá đẹp và hoành tráng bác ơi, ước mơ của em chỉ có thế này thôi. Bác cho hỏi là các bác đi hết mấy ngày và lệ phí hết bao nhiều ko ? E cũng muốn làm 1 chuyến này quá

Em thấy bạn em bảo china cũng có hội phuot ko thua kém Vn, có bọn còn .......đạp xe đạp lên Tây Tạng !!!

Thật là có hội đạp xe lên Tây Tạng hả bạn? Hỏi giúp mình tên của hội đó được ko? Trang web của họ là gì vậy? :D Phục quá!

Thật là có hội đạp xe lên Tây Tạng hả bạn? Hỏi giúp mình tên của hội đó được ko? Trang web của họ là gì vậy? :D Phục quá!

Đạp xe lên Tây Tạng đối với dân phuot china cũng như kiểu người Vn đạp xe xuyên việt ấy, nếu có đường ô tô lên thì xe đạp sao ko đi dc, theo mình biết nếu đạp từ Vân Nam thì tầm 3 tháng là đến nơi. Bạn mình đi và gặp 1 đoàn trên đó, tên tuổi thì hỏi cũng chả làm j`. Nhưng thông tin bây giờ sẵn có, nếu bạn muốn tìm thì cứ hỏi anh google là có hết :)). Nếu ai đã xem "The way back" thì sẽ biết ngày xưa có cả đội đi bộ từ Siberia lên tận Lhasa rồi vòng qua Mông Cổ cơ (c) (chuyện có thật). Thôi ko bàn tán nữa , nhường chỗ cho bác Cobida viết tiếp, vẫn đang hóng tiếp bài của bác :D.

Dear kub4undre: Tất cả thông tin về hành trình và chi phí mình để trên Post đầu tiên trang 1 đấy. Bạn coi nhé :)

Dear toanmomday và cafelela: Mình có ngồi nói chuyện với một anh Trung Quốc đạp xe lên Tây Tạng trên đường đi hồ Manasarova. Anh ấy bỏ việc và đạp xe từ Thành Đô vào Tây Tạng hết ... 9 tháng.

Anh ấy nhìn giống con cá mắm đang ngồi ăn gói bánh quy bên đường, nghe đâu giảm mất hơn 20kg rồi. Đường đi Tây Tạng rất dài và đèo dốc, có bác nào trong nước mà chinh phục bằng xe đạp về em sẽ tìm gặp khẩn cấp để ... làm lễ bái sư.

Mấy hôm lo làm ăn kiếm "xèng" đi phượt quá. Hôm nay cuối tuần em xin hầu chuyện tiếp!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back