What's new

Câu chuyện ý thức khi đi Hà Giang (tách từ topic Tam giác mạch)

Status
Not open for further replies.
Tôi tách các bài viết về sự kém ý thức, thậm chí là phá hoại của một bộ phân thành viên sang topic này, để topic Tình hình Tam Giác Mạch - Hà Giang 2012 không bị loãng.
Đây cũng là lời cảnh báo với các thành viên về ý thức khi đi du lịch.
Chitto.

Đoàn sb vừa về đầu tuần này, tam giác mạch đã nở nhiều và đẹp. Nhưng có quá nhiều hình ảnh không đẹp của các Phuoter và khách du lịch. Từng đoàn, từng đoàn ùa vào ruộng hoa tạo dáng... hoa tả tơi rạp dưới chân người, không chỉ đạp lên hoa khi di chuyển mà họ còn đè bẹp cả 1 khoảng để ngồi cho áo váy khỏi bị dính đất dơ. Chụp chán chê, họ kéo nhau đi với cả ôm hoa to đùng cột phía sau xe máy... Nhìn mà xót!!! Cứ như vầy sẽ còn được mấy mùa hoa???

P/s: sb có sai lệch chủ đề, các mod xóa dùm, đừng phiền he, thanks.

Last edited by a moderator:
Re: Tình hình Tam Giác Mạch - Hà Giang 2012

Tình hình là đoàn mình vừa đi Đồng Văn - Lũng Cú đón bão về. Hoa đã nở rất đẹp, nhưng màu vẫn còn trắng lắm. Chắc anh em đang còn vài tuần nữa để phượt lên đấy ngắm hoa.
Nói chung, tình trạng đoàn đi vào phá vườn hoa hay không, phụ thuộc nhiều vào Leader của đoàn đó. Nếu leader không quản được anh em (Chưa kể còn nhiều leader nhảy vào vườn hoa đầu tiên) thì anh em dẫm hoa, phá hoa là chuyện thường tình. Do đó, mình nghĩ các Leader của các nhóm nên triệt để với các thành viên trong cung phượt. Như thế sẽ giảm được tình trạng các đoàn phượt phá hoại hoa mầu của người dân.
Đoàn mình đi khá đông với 25 xe và 50 con người. Nhưng trước khi vào vườn hoa mình xác định tư tưởng cho cả đoàn là: Không ai được dẫm lên hoa, chui vào giữa vườn hoa ngồi. Đi vào vườn hoa phải theo lối mòn có sẵn. Và cả đoàn ko ai được bứt hoa phá hoại. Và cuối cùng cả đoàn chỉ được phép mang 1 bó hoa bé về chia nhau làm kỉ niệm. Đường từ Yên Minh lên Đồng Văn cũng có hoa. Đường từ Đồng Văn lên Lũng Cú thì có 3 vườn:
Vườn đầu tiên là lúc vừa mới lên đèo tầm 3km, phía bên trái đường ở trên đồi có 1 đồng hoa rộng (nhưng đoạn này gặp trời mưa thì leo lên hơi khó).
Vườn thứ 2 thì khi đi qua vườn thứ nhất tầm 2km, nhìn phía bên tay phải sẽ có vài luống hoa bậc thang ở dưới thung lũng. hoa thưa và không đẹp lắm.
Vườn thứ 3 là ở tít dưới thung lũng, và phải tập trung tìm kiếm 1 tí mới thấy được vườn này. Vườn này thì có cả đồng hoa, cả ruộng hoa bậc thang. vườn khá rộng và đẹp nhưng đường chui xuống đó khá dài và khó tìm.
Còn đây là hình ảnh của đoàn mình với ruộng hoa đầu tiên (chưa đủ hết số người trong đoàn)

Tình hình là đoàn mình vừa đi Đồng Văn - Lũng Cú đón bão về. Hoa đã nở rất đẹp, nhưng màu vẫn còn trắng lắm. Chắc anh em đang còn vài tuần nữa để phượt lên đấy ngắm hoa.
Nói chung, tình trạng đoàn đi vào phá vườn hoa hay không, phụ thuộc nhiều vào Leader của đoàn đó. Nếu leader không quản được anh em (Chưa kể còn nhiều leader nhảy vào vườn hoa đầu tiên) thì anh em dẫm hoa, phá hoa là chuyện thường tình. Do đó, mình nghĩ các Leader của các nhóm nên triệt để với các thành viên trong cung phượt. Như thế sẽ giảm được tình trạng các đoàn phượt phá hoại hoa mầu của người dân.
Đoàn mình đi khá đông với 25 xe và 50 con người. Nhưng trước khi vào vườn hoa mình xác định tư tưởng cho cả đoàn là: Không ai được dẫm lên hoa, chui vào giữa vườn hoa ngồi. Đi vào vườn hoa phải theo lối mòn có sẵn. Và cả đoàn ko ai được bứt hoa phá hoại. Và cuối cùng cả đoàn chỉ được phép mang 1 bó hoa bé về chia nhau làm kỉ niệm. Đường từ Yên Minh lên Đồng Văn cũng có hoa. Đường từ Đồng Văn lên Lũng Cú thì có 3 vườn:
Vườn đầu tiên là lúc vừa mới lên đèo tầm 3km, phía bên trái đường ở trên đồi có 1 đồng hoa rộng (nhưng đoạn này gặp trời mưa thì leo lên hơi khó).
Vườn thứ 2 thì khi đi qua vườn thứ nhất tầm 2km, nhìn phía bên tay phải sẽ có vài luống hoa bậc thang ở dưới thung lũng. hoa thưa và không đẹp lắm.
Vườn thứ 3 là ở tít dưới thung lũng, và phải tập trung tìm kiếm 1 tí mới thấy được vườn này. Vườn này thì có cả đồng hoa, cả ruộng hoa bậc thang. vườn khá rộng và đẹp nhưng đường chui xuống đó khá dài và khó tìm.
Còn đây là hình ảnh của đoàn mình với ruộng hoa đầu tiên (chưa đủ hết số người trong đoàn)

Bạn nói mâu thuẫn quá! Không ai được bứt hoa nhưng lại hái về một bó. 50 người, một "bó hoa bé" để chia thì cũng không tồi, nhỉ?
Ai cho bạn cái quyền ấy?

Bạn nói mâu thuẫn quá! Không ai được bứt hoa nhưng lại hái về một bó. 50 người, một "bó hoa bé" để chia thì cũng không tồi, nhỉ?
Ai cho bạn cái quyền ấy?

Ban buianhha nên phân biệt rõ giữa bứt phá hoa màu của người ta.. với hái 1 bó hoa bé về làm kỉ niêm. Nó khác nhau ở đâu trước khi đặt câu hỏi kiểu lên án.. khiêu khích người ta nhá bạn. Đừng có bao giờ tỏ ra nguy hiểm khi mình chưa biết rõ về 1 vấn đề nào đấy.. Thank
Mình bảo bó hoa bé là đúng nghĩa của bó hoa bé luôn.
Đây là bó hoa mà cả 1 đoàn 50 người của bọn mình dám bứt mang về làm kỉ niệm của Tam Giác Mạch Hà Giang đây
P/s: Khi mà mình không làm được thì mình cũng chả bao giờ dám lên án người ta đâu bạn ạh.

Thử tưởng tượng, đoàn nào cũng "chỉ được phép mang 1 bó hoa bé về chia nhau làm kỉ niệm" như đoàn của bạn thì kết quả sẽ thế nào?
Ai đang cố tỏ ra nguy hiểm thì mọi người trên đây đều biết, bạn ạ. Đừng cố lên gân làm gì.

...
Và cả đoàn ko ai được bứt hoa phá hoại. Và cuối cùng cả đoàn chỉ được phép mang 1 bó hoa bé về chia nhau làm kỉ niệm.
Ai cho bạn cái quyền ấy?
Mình nghĩ, thay vì cái chuyện các bạn lên tiếng phê phán lẫn nhau ở đây, tại sao các bạn không một lần nghĩ và một lần làm đi? 50 con người ấy là một số lượng quá đông đảo, khi mà các bạn ấy đã ý thức không lao thẳng vào ruộng hoa, tạo hình, tạo dáng hay kiểu
Từng đoàn, từng đoàn ùa vào ruộng hoa tạo dáng..., hoa tả tơi rạp dưới chân người, rồi bị đè bẹp cả một khoảng để ngồi cho áo váy khỏi bị bẩn. Chụp xong, họ kéo nhau đi với cả ôm hoa to đùng cột sau xe máy!
Cũng đã đủ nói lên ý thức của các bạn này như thế nào rồi, còn hơn khối kẻ vô tư bứt, vô tư nhẫm đấy các bạn ạ, mà sắp tới tháng 11 đây còn vài ba đoàn nữa lên HG đấy, thử hỏi có bạn nào nghĩ như thế này chưa? Không ai được dẫm lên hoa, chui vào giữa vườn hoa ngồi... Hay các bạn ấy chỉ nghĩ và muốn làm hơn thế?

Tôi mới từ Hà Giang trở về, cũng như các bạn, tôi đi tìm hoa Tam Giác Mạch. Và đây là những gì tôi nhìn thấy:
home.php

(Nhóm đầu tiền, áo cờ đỏ sao vàng đó, móc trên xe một bó nhỏ trong lòng bàn tay... thật là phản cảm với chiếc áo)

Các ban thử đếm: dấu chân nghiêng của chúng ta trên lối mòn đã làm chết 1 cây hoa, mối người mang về một cây hoa nữa thì với đoàn xe nối dài kia còn gì là ruộng hoa Tam giác mạch của người ta nữa không?
Đừng để khi những đoàn xe chúng ta đi qua người dân lại gọi: Bọn giặc đến kìa

Last edited by a moderator:

(Nhóm đầu tiền, áo cờ đỏ sao vàng đó, móc trên xe một bó nhỏ trong lòng bàn tay... thật là phản cảm với chiếc áo)
Ặc, sao hình ảnh của bác post em lại không xem được?

Thử tưởng tượng, đoàn nào cũng "chỉ được phép mang 1 bó hoa bé về chia nhau làm kỉ niệm" như đoàn của bạn thì kết quả sẽ thế nào?
Ai đang cố tỏ ra nguy hiểm thì mọi người trên đây đều biết, bạn ạ. Đừng cố lên gân làm gì.

Tôi mới từ Hà Giang trở về, cũng như các bạn, tôi đi tìm hoa Tam Giác Mạch. Và đây là những gì tôi nhìn thấy:
home.php

Các ban thử đếm: dấu chân nghiêng của bạn trên lối mòn đã làm chết 1 cây hoa, mối người mang về một cây hoa nữa thì với đoàn xe nối dài kia còn gì là ruộng hoa Tam giác mạch của người ta nữa không?
Đừng để khi những đoàn xe chúng ta đi qua người dân lại gọi: Bọn giặc đến kìa

Ôi.. các bạn thật nguy hiểm.. tôi sợ các bạn quá rồi.. =)). Các bạn còn ko phân biệt nổi mang nhành hoa về làm kỉ niệm với phá vườn hoa của người ta khác nhau ở đâu.. thì tôi cũng chả muốn nói chuyện với các bạn nữa.. ^^
Tuần cao điểm nhất lên HG cũng chỉ có khoảng 10 đoàn, khoảng có tất cả 3 tuần để người ta lên chụp ảnh với hoa Tam Giác Mạch. Vị chi là 30 đoàn. Mỗi đoàn mang về kỉ niệm 1 bó hoa nhỏ như thế.. Thì tổng tất cả chắc chưa thiệt hại bằng 1 bạn nhảy thẳng vào vườn hoa dẫm đạp đâu bạn ạh. :)
Lại còn dấu chân nghiêng của các bạn trên lối mòn đã làm chết 1 cây hoa.... =)).. Thế chắc bạn lên đồng hoa TGM. Bạn chỉ đứng từ xa và chụp ảnh thôi nhỉ.. Và cuộc sống của bạn chắc cũng thật thanh cao.. đi xe qua đường gặp 1 chú kiến chắc bạn cũng phanh xe lại chờ cho con kiến qua đường rồi bạn mới đi qua kẻo sợ đâm chết nó mất ^^.
Và lại còn cả đoàn xe dài với duy nhất ...1 bó hoa nhỏ trong lòng bàn tay.. Cái hình ảnh này thì có gì là phản cảm hở các bạn??
Nói chung.. cuộc sống, nó phải có 1 sự nặng động nhất định các bạn ạh.. Đừng có cứng nhắc đi theo lối mòn.. Kiểu người ta lại gọi bạn là... Thằng Khùng :).

Với cả mình vào đây post những điều này.. cũng chỉ là để chỉ đường và thông báo cho anh em về tình hình Tam Giác Mạch ở Hà Giang.. và mình cũng muốn nói câu chuyện về bó hoa nhỏ của cả đoàn mình chỉ là muốn bảo các đoàn có lấy hoa mang về thì cũng mang ít như thế thôi. Ai ngờ 2 bạn lại dựa vào cái đấy để xỏ xiên đoàn mình làm gì không biết.
P/s: Cuộc sống ko có gì là trọn vẹn và hoàn thiện được hết đâu các bạn ạh. :) (mình xin dừng cuộc tranh luận ở đây.. đây là topic để update tình hình TGM.. ko phải là để cãi nhau. Sorry mọi người )

@Phong Vân: Nghĩ ngợi làm gì nhiều, có người mới chỉ đặt bước chân...đấy vẫn còn là nhẹ nhàng, có người hái một nhành hoa...vẫn chưa là gì hết so với cái kẻ này...chắc cu em này chỉ vô tình không biết chứ không phải cố tình lấy chỗ này để làm chỗ dựng xe:
(Xin phép cho em được mượn tạm píc hình của bác...)
@buianhha
@cuchuoichien
Các bác có nhiều gạch nửa, đá tảng thì qua đây https://www.phuot.vn/threads/63479 ném cùng em cho vui, thông tin về cái tình hình hoa bị héo dưới bước chân người đi còn nhiều hơn nữa đấy.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back