What's new

Phượt tại gia ....tại sao không ???

Phần này hơi khó hiểu, mình đọc đi đọc lại 3 lần rồi...(NO)

Bạn từ đâu đến ?Bạn 2luamientay ?
Bạn kể cho tôi về những cung đường những mái nhà nơi bạn đang sống nhé (beer), biết đâu có một ngày nào đó khi tôi đặt chân đến mảnh đất nơi bạn đang sống tôi đã cảm thấy như mình đã sống ở đây .

Người Hà Nội ...Phượt Hà nội ...không dễ như người ta đến Phượt ở một vùng đất mới , hưởng cái không khí ở đó, thụ các món ăn ở đó , ngó cái bản đồ ...lần theo những tài liệu đọc vội .

Người sống cùng đất ,sống trong đất ...nói về nơi mình sống ..bạn cứ chia sẻ với tôi về nơi bạn sống nhé ..bạn sẽ hiểu thôi mà (beer)

Thăng Long thành hoài cổ

Bà Huyện Thanh Quan

Tạo hóa gây chi cuộc hí trường
Ðến nay thấm thoắt mấy tinh sương
Lối xưa xe ngựa thành thu thảo
Nền cũ lâu đài bóng tịch dương
Ðá vẫn trơ gan cùng tuế nguyệt
Nước còn cau mặt với tang thương.
Ngàn năm gương cũ soi kim cổ
Cảnh đấy người đây luốn đoạn trường.

...

Nhất ngôn cửu đỉnh ...chỉ cần vô tình một chút gõ sai một từ biết đâu người tôi kể về nơi tôi đến lại nghĩ rằng, Đài Nghiêm chứ không phải Đài Nghiên vì Trần Thủ Độ đã cướp ngôi nhà Lý khác chi. Nghiêm Lăng tức Nghiêm Quang, tự Tử Lăng, vào thời Vương Mãng cướp ngôi nhà Hán ...
Với bài thơ Nghiêm lăng đài phải không bạn

"Luống" chứ nhỉ? Hay bạn không phải người Hà Nội?

Đoạn sau này hình như bạn say quá. Đài Nghiêm thì cũng có nghĩa của nó chứ sao lại lôi Trần Thủ Độ vào đây? Mà Nghiêm Tử-Quang chỉ nổi tiếng sau khi Vương Mãng đã bị dẹp thôi.

Mà cái gì mà "Với bài thơ Nghiêm lăng đài phải không bạn"? Chả hiểu chủ ngữ đâu.

Đài Nghiên thấp hơn Tháp Bút để cho giữa giờ Thìn ngày Đoan Ngọ bóng tháp Bút chấm vào cái nghiên rồi cả ngày viết lên trời xanh (Tả Thanh Thiên). Bạn muốn ví ý, tứ nào với bài thơ của Uông Tuân? "Nhất điếu thê lương tại diểu minh" hay "Cao ngoạ ngũ vân vị khách tình"?

"Luống" chứ nhỉ? Hay bạn không phải người Hà Nội?

Đoạn sau này hình như bạn say quá. Đài Nghiêm thì cũng có nghĩa của nó chứ sao lại lôi Trần Thủ Độ vào đây? Mà Nghiêm Tử-Quang chỉ nổi tiếng sau khi Vương Mãng đã bị dẹp thôi.

Mà cái gì mà "Với bài thơ Nghiêm lăng đài phải không bạn"? Chả hiểu chủ ngữ đâu.

Đài Nghiên thấp hơn Tháp Bút để cho giữa giờ Thìn ngày Đoan Ngọ bóng tháp Bút chấm vào cái nghiên rồi cả ngày viết lên trời xanh (Tả Thanh Thiên). Bạn muốn ví ý, tứ nào với bài thơ của Uông Tuân? "Nhất điếu thê lương tại diểu minh" hay "Cao ngoạ ngũ vân vị khách tình"?

Bác ..tranquang nói mà khiến tôi hổ thẹn quá , đúng là tôi không dám nhận mình là Người Hà Nội đâu Bác.

Bác thấy đấy tôi ôm mộng như thiên hạ ngoài kia muốn đi loanh quanh khắp nơi trên thế giới, vậy mà nơi tôi sống tôi đã hiểu được gì đâu ?

Đây là nơi tôi bắt đầu tìm hiểu về mảnh đất mà tôi sống, muốn đi đâu cũng phải bắt đầu từ nơi ta đi đúng không Bác .

Cảm ơn Bác rất nhiều ...(beer)

@NLK: Bạn dùng từ "Phượt tại gia" làm mình liên tưởng bạn ở trong nhà và xem TV/Internet...để "du lịch tại chỗ". Nếu bạn không nhầm thì mình nhầm và lỗi đã spam.

[/quote]

Bạn ơi, ảnh này là từ thời điểm nào đó bạn? Hay ảnh vẽ vậy bạn, màu sắc như còn tươi mới, lạ thật?

@NLK: Bạn dùng từ "Phượt tại gia" làm mình liên tưởng bạn ở trong nhà và xem TV/Internet...để "du lịch tại chỗ". Nếu bạn không nhầm thì mình nhầm và lỗi đã spam.

Diễn đàn chúng ta diễn đàn Phượt nơi dành cho những kẻ lãng du thích khám phá những mảnh đất mới , những cung đường mới , và muốn sống trong một cảm giác mới .

Vậy tại sao điều đầu tiên ta không bắt đầu khám phá về nơi ta từ đó ra đi nhỉ ?

Nơi ta sống ta còn chưa hiểu , ta tìm kiếm khám phá nơi khác để làm gì ?

Bạn từ đâu đến ? Bạn Bigminh ..?
Hãy thử làm một người hướng dẫn viên du lịch để có thể nói cho tôi về nơi bạn đang sống ?

Bản đồ ...Phượt Hà Nội ..chỉ để ngắm cây

Một thân cây già đứng đơn độc tôi muốn nói đến ở Hà Nội đó là cây Muỗm , nó được dược sĩ Thẩm Hoàng Tín tạo ra khi ông làm thị trưởng Hà Nội , nó nằm ở phía con đường đôi từ phố Lê Thái Tổ đến Phố Hàng Trống .

Bạn sẽ dễ dàng nhận ra nó vì nó rất khác biệt và cô độc , chỉ một cây duy nhất .

Last edited:
Bạn từ đâu đến ?Bạn 2luamientay ?
Bạn kể cho tôi về những cung đường những mái nhà nơi bạn đang sống nhé (beer), biết đâu có một ngày nào đó khi tôi đặt chân đến mảnh đất nơi bạn đang sống tôi đã cảm thấy như mình đã sống ở đây .

Tôi đến từ miền Tây Nam Bộ, Đồng Tháp.
Đó là nơi tôi sinh ra và lớn lên, tuy nhiên tôi cũng không dám khẳng định là mình đã biết và hiểu hết về quê hương. Có thể có những điều tôi đã biết, những nơi tôi đã đi qua...nhiều người cũng đã biết và đi qua rồi, và mỗi người đều có những cảm nhận khác nhau của riêng mình. Nhưng nếu bạn chưa từng đặt chân đến, bạn sẽ cảm nhận khác với tôi.
"Nếu một ngày nào đó bạn đến quê tôi. Hãy gọi cho tôi, tôi không hứa sẽ dẫn bạn đi chơi khắp nơi, nhưng tôi hứa sẽ cùng bạn đồng hành cùng bạn trên những chặng đường có thể...;)"

Vậy tại sao điều đầu tiên ta không bắt đầu khám phá về nơi ta từ đó ra đi nhỉ ?

Nơi ta sống ta còn chưa hiểu , ta tìm kiếm khám phá nơi khác để làm gì ?

Bạn từ đâu đến ? Bạn Bigminh ..?
Hãy thử làm một người hướng dẫn viên du lịch để có thể nói cho tôi về nơi bạn đang sống ?
[/quote]

Nói như bạn này thì chẳng bao giờ biết được cái "tường nhà" kế bên có giề.
Chán thật

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,463
190,099
Latest member
long99999l
Back