What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

PeterPan

Phuot.vn
Chào các bạn,

Topic "Thông tin Visa Châu Âu (Phần 2)" đã kéo dài hơn 100 trang. Để tiện cho việc theo dõi và nắm bắt thông tin của các thành viên cả cũ và mới, PeterPan đã đóng topic "Thông tin Visa Châu Âu (Phần 2)" và mở topic "Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)".

Chú ý:

1. Không post nhiều ảnh bài viết về chuyến đi vào topic thông tin du lịch chung (vài ảnh mang tính báo cáo sau chuyến đi hoặc ví dụ minh họa thì có thể chấp nhận được).

2. Không dùng chữ khác màu và khác font chuẩn của diễn đàn cho toàn bộ bài viết hoặc 1 đoạn của bài viết (trừ đề mục hoặc những từ cần nhấn mạnh đặc biệt).

3. Không quote bài quá dài hoặc quá gần (cả hai trường hợp này đều có thể thay đơn giản bằng"@ tên người cần quote"). Đây là một thói quen khi viết bài của nhiều bạn, về mặt nội dung thì không vấn đề gì, nhưng về hình thức trình bày của diễn đàn sẽ bị chằng chịt khiến người đọc khó nắm bắt.

4. Không post nhiều bài liên tiếp trong một khoảng thời gian ngắn (nên sử dụng chức năng sửa bài nếu muốn bổ sung thông tin).

5. Không sử dụng ngôn ngữ tuổi teen hoặc những ký hiệu minh họa không cần thiết.

6. Không post những bài viết với nội dung rủ rê, tìm bạn đồng hành (nếu cần tìm thêm người, có thể sang box "Tìm bạn đồng hành").

Rất mong các bạn chú ý để topic phần 3 này tiếp tục là một kênh hiệu quả để các thành viên có thể tìm kiếm và trao đổi các thông tin Visa Châu Âu.

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Chào các anh/chị/ bạn Phượt thủ,

Thiệt tình đọc 2 phần Thông tin Visa Châu Âu trước làm mình miên man quá nên mình đành viết thành một "reply" rất mong nhận được sự hỗ trợ của các bạn. Mình chân thành cám ơn trước.

Trường hợp của mình như sau:
Mình có một người bạn đang học & làm việc ở Ý, mình định đi du lịch Châu Âu dưới dạng thư mời của người bạn này trong tháng 8/tháng 9. Hôm trước mình có đến ĐSQ Ý tại Phụng Hiểu và được họ nói rằng lên trang web của ĐSQ để lấy thông tin và làm hồ sơ. Thông tin yêu cầu của họ và thắc mắc của mình (chữ nghiêng) trích ở dưới:

1. VISA DU LỊCH (loại “C”)
1. Đơn xin cấp visa;
=> Đơn này mình vừa làm nhưng không rõ có đúng không và có 1 vài đoạn không hiểu, ví dụ Number of travel document...vv, hi vọng bạn nào đã từng làm đơn này giúp, mình sẽ gửi bản mềm đến email nhờ bạn chỉnh sửa.

2. 2 ảnh cỡ như trong hộ chiếu; => OK

3. Hộ chiếu còn giá trị sử dụng ít nhất 3 tháng tính từ ngày hết hạn visa được cấp; =>OK

4. Đặt vé máy bay hoặc các bằng chứng tương tự cho việc đi lại của người nộp hồ sơ; => Sẽ booking tại VNA, cứ ra đấy bảo họ cho mình đặt vé khứ hồi vào ngày này và về ngày này đúng không ạ? Nếu sau này không được hoặc nếu đc nhưng bay hãng khác rẻ hơn thì đều hoãn đc

5. Bằng chứng về nơi ở tại Italia: biên lai đặt tour du lịch, đặt khách sạn hoặc thư mời nếu có người mời từ Italia (trong trường hợp có người mời từ Italia, yêu cầu thư mời làm theo mẫu của Sứ quán quy định); => Bạn mình sẽ lấy form trên trang web ĐSQ và gửi email trực tiếp đến ĐSQ

6. Hợp đồng bảo lãnh ngân hàng "Atto di fidejussione bancaria" do người mời làm tại Ngân hàng Italia hoặc Công ty Bảo hiểm tại Italia cho thời gian xin cấp thị thực; => Mình không hiểu hợp đồng bảo lãnh là gì? bạn mình cũng không rõ và cho rằng là giống như sổ tài khoản ở VN, Các bạn cho mình hỏi nó là gì và làm như thế nào và bao nhiêu là đủ nhé.

7. Chứng minh khả năng tài chính (sổ tiết kiệm, giấy báo tài khoản ngân hàng, bản sao kê tài khoản ngân hàng và giấy tờ nhà đất, xe cộ, v...v...);
=>Sổ tiết kiệm của mình có 200 triệu, trên sổ có 2 ngôn ngữ Việt & Anh có được không và khi nộp hồ sơ phải nộp kèm luôn bản chính hay chỉ nộp bản phụ.

Bên cạnh đó mình định khi nhận được Visa schengen xong sẽ rút hết ra và chuyển vào thẻ visa debit. Giờ mình có 1 cái mastercard của ACB và định lập thêm 1 cái dự phòng của ANZ hoặc HSBC, theo các bạn loại nào thì ok hơn ạ?

8. Giấy tờ chứng minh công việc;
- Trường hợp đi làm phải có giấy đồng ý nghỉ phép của Công ty + hợp đồng lao động;
- Trường hợp làm chủ doanh nghiệp phải có giấy phép đăng ký hoạt động kinh doanh của Công ty;
- Trường hợp nghỉ hưu phải có quyết định nghỉ hưu;
- Trường hợp là sinh viên học sinh phải có giấy xác nhận của nhà trường;
=> Mình định viết đơn xin nghỉ phép đến công ty và dịch đơn và hợp đồng lao động sang tiếng Anh, theo các bạn thì tự dịch hay thuê dịch và công chứng không? Vì theo yêu cầu các bản tiếng Việt đều cần có bản Tiếng Anh đi kèm.

9. Bảo hiểm du lịch Bảo hiểm y tế với mức bảo hiểm tối thiểu là 30.000 Euro cho việc cấp cứu viện phí khẩn cấp và các chi phí hồi hương;
=> Mình chưa hiểu mua ở hãng nào và thời gian mua nên như thế nào?

10. Những giấy tờ khác hỗ trợ cho việc xin cấp thị thực. => Là những giấy tờ gì?
Chú ý:
- Những giấy tờ bằng tiếng Việt phải có bản dịch tiếng Anh đính kèm
- Trường hợp người xin cấp thị thực chưa đến tuổi vị thành niên phải nộp thêm những giấy tờ sau:
+ Giấy khai sinh được hợp pháp hóa lãnh sự tại Bộ Ngoại giao Việt Nam tại Hà Nội hoặc Sở Ngoại vụ TP Hồ Chí Minh;
+ Giấy đồng ý của bố hoặc/và mẹ cho đi du lịch trong trường hợp bố hoặc và mẹ không đi du lịch cùng trẻ.

--------------------------------
Ở trên là các thông tin yêu cầu và thắc mắc nhờ các anh/chị/bạn giải thích giúp đỡ mình.
Bên cạnh đó mình muốn hỏi là theo visa schengen, thời gian tối đa là 90 ngày thì mình muốn ở bao nhiêu ngày ở CHâu Âu cũng được miễn là trong giới hạn đó phải không?
Và khi đạt được visa schengen rồi thì mình muốn xin thêm visa vào UK luôn thì có được không và làm như thế nào? Vì mình thực sự muốn chuyến đi của mình đi được cả UK là một nơi mình cũng rất muốn tới.

Mình chân thành cám ơn và rất mong sớm nhận được hồi âm giúp đỡ của các bạn.

(!!!) theo yêu cầu của chị nhận hồ sơ: Phải có bảng lương trong mục "chứng minh tài chính" và nếu ở một nước nào đó nhiều thời gian hơn ở Ý thì phải đến ĐSQ của nước đó xin visa, "chị" Ý không cấp Visa nếu ở Ý ngắn. (!?)

Last edited:

@quanghn:

Cái nào mình biết, mình trả lời nhé :)

6. Mình nghĩ các giấy tờ này dùng để chứng minh nhân thân & thu nhập của người mời. Vì mình tự đi ko dùng giấy mời nên ko rành vụ này, nhưng theo mình biết, khi có giấy mời từ 1 người bên đó thì bạn & người mời phải dùng giấy tờ chứng minh nhân thân của người mời (những giấy tờ chứng minh bạn này đang sống ở Ý), chứng minh thu nhập (những giấy tờ chứng minh người bạn này có khả năng mời bạn, trong TH người bạn này là người trả chi phí chuyến đi thì thu nhập này phải cao hơn). Nếu người bạn này cho bạn ở nhờ thì người bạn này phải chứng minh quyền sử dụng nhà (hợp đồng mua nhà hoặc hợp đồng thuê nhà).

7. Nếu bạn có sổ tiết kiệm bản phụ (có dấu ngân hàng) thì nộp. Còn để chắc ăn thì bạn ra ngân hàng kêu họ làm cho 1 tờ giấy xác nhận (bằng tiếng Anh). Bạn ko nộp bản chính nhé, vì sau khi nhận hồ sơ xong ngta ko trả lại đâu (dù đậu hay rớt).
HSBC hay ANZ đều như nhau. Quan trọng là thủ tục & ưu đãi bên nào cao hơn thì mình làm thôi. :)

8. Giấy nghỉ phép & HĐLĐ bạn có thể tự dịch. Tuy nhiên, phải có dấu đỏ của công ty thì mới chắc ăn. Có bạn nói tự dịch cũng đc. Nhưng để chắc ăn thì bạn nên làm giấy nghỉ phép bằng tiếng Anh rồi nhờ sếp ký & đóng dấu. nếu HĐLĐ ko có tiếng Anh thì bạn nên ra phòng công chứng dịch cho chắc.

9. Bạn mua bảo hiểm du lịch của cty bảo hiểm nào cũng đc. Thgian thì mua dài hơn khoảng thgian bạn đi. Ví dụ bạn đi từ 6/9 đến 6/10 thì nên mua từ 1/9 đến 1/10 (ví dụ vậy).

10. Những giấy tờ khác hỗ trợ cho việc xin cấp thị thực:
là những giấy tờ bạn thấy giúp mình có khả năng đậu visa cao thì nộp.
Ví dụ: lịch trình du lịch, vé tàu, bus…

- Thgian ở Châu Âu tùy thuộc vào số ngày ĐSQ cấp cho bạn. Ví dụ nếu họ cấp 15 ngày thì bạn ở bao lâu cũng đc miễn trong vòng 15 ngày & tất nhiên, nếu họ cấp 90 ngày thì đúng là bạn ở bao lâu cũng đc, miễn trong vòng 90 ngày.

- Sau khi có visa Schengen, bạn hoàn toàn có thể xin visa UK & thủ tục làm y chang, nghĩa là cũng lên trang web của DSQ/LSQ UK, xem yêu cầu & làm theo.

Chúc bạn may mắn.

1. Đơn xin cấp visa;
=> Đơn này mình vừa làm nhưng không rõ có đúng không và có 1 vài đoạn không hiểu, ví dụ Number of travel document...vv, hi vọng bạn nào đã từng làm đơn này giúp, mình sẽ gửi bản mềm đến email nhờ bạn chỉnh sửa.
--> (Travel Document là passport của bạn đó)

4. Đặt vé máy bay hoặc các bằng chứng tương tự cho việc đi lại của người nộp hồ sơ; => Sẽ booking tại VNA, cứ ra đấy bảo họ cho mình đặt vé khứ hồi vào ngày này và về ngày này đúng không ạ? Nếu sau này không được hoặc nếu đc nhưng bay hãng khác rẻ hơn thì đều hoãn đc
--> bạn lên www.skyscanner.com điền thông tin chuyến bay tìm vé rẽ nhất, sau đó ra văn phòng của hảng vé đó nhờ họ làm cho cái giấy booking, nói là em cần để xin visa khi nào có em sẽ ra mua.

5. Bằng chứng về nơi ở tại Italia: biên lai đặt tour du lịch, đặt khách sạn hoặc thư mời nếu có người mời từ Italia (trong trường hợp có người mời từ Italia, yêu cầu thư mời làm theo mẫu của Sứ quán quy định); => Bạn mình sẽ lấy form trên trang web ĐSQ và gửi email trực tiếp đến ĐSQ
--> Người mời làm thư mời theo mẫu của ĐSQ, ký tên và gửi file scan cho bạn để bạn nộp kèm hồ sơ xin visa, đồng thời gửi 1 file scan đến ĐSQ.

6. Hợp đồng bảo lãnh ngân hàng "Atto di fidejussione bancaria" do người mời làm tại Ngân hàng Italia hoặc Công ty Bảo hiểm tại Italia cho thời gian xin cấp thị thực; => Mình không hiểu hợp đồng bảo lãnh là gì? bạn mình cũng không rõ và cho rằng là giống như sổ tài khoản ở VN, Các bạn cho mình hỏi nó là gì và làm như thế nào và bao nhiêu là đủ nhé.
--> Bạn của bạn phải ra 1 công ty bảo hiểm ở Ý, hoặc 1 ngân hàng tại Ý để làm Hợp đồng bảo lãnh cho bạn. Đây là HĐ bảo lãnh về mặt tài chính cho bạn trong suốt thời gian bạn ở Ý. Nếu xảy ra sự cố như không còn khả năng chi trả, ngân hàng/ cty bảo hiểm sẽ thanh toán cho bạn trong hạn mức bảo hiểm mà bạn mua. Bạn của bạn phải mang các giấy tờ như: HDLĐ, bảng lương, bảng kê khai thuế, giấy tờ tùy thân, kèm theo bản scan thông tin passport của bạn đến công ty bảo hiểm. Họ sẽ xét hồ sơ và cho bạn biết họ có làm hợp đồng bảo lảnh cho bạn được ko. Có cái này rồi bạn của bạn cũng phải ký, scan, và gửi 1 bản cho bạn, 1 bản cho ĐSQ giống như thư mời. CÁI NÀY RẤT QUAN TRỌNG!!!

7. Chứng minh khả năng tài chính (sổ tiết kiệm, giấy báo tài khoản ngân hàng, bản sao kê tài khoản ngân hàng và giấy tờ nhà đất, xe cộ, v...v...);
=>Sổ tiết kiệm của mình có 200 triệu, trên sổ có 2 ngôn ngữ Việt & Anh có được không và khi nộp hồ sơ phải nộp kèm luôn bản chính hay chỉ nộp bản phụ.
--> Bạn chỉ nộp bản photo có công chứng thôi, hoặc mang bản chính và bản photo ra cho họ đối chiếu cũng được.

Bên cạnh đó mình định khi nhận được Visa schengen xong sẽ rút hết ra và chuyển vào thẻ visa debit. Giờ mình có 1 cái mastercard của ACB và định lập thêm 1 cái dự phòng của ANZ hoặc HSBC, theo các bạn loại nào thì ok hơn ạ?
--> Cái này tùy bạn, nhưng mang thẻ tín dụng sang Ý theo mình cũng ko ích lợi gì lắm...nó charge phí kinh lắm, cả ở Ý và ở VN, và đổi tiền ở Ý cũng rất thấp, nên mình thì mang 1 ít Euro (đổi ở VN), còn lại để trong thẻ tín dụng, qua đó mình ít khi nào xài thẻ lắm)

8. Giấy tờ chứng minh công việc;
- Trường hợp đi làm phải có giấy đồng ý nghỉ phép của Công ty + hợp đồng lao động;
- Trường hợp làm chủ doanh nghiệp phải có giấy phép đăng ký hoạt động kinh doanh của Công ty;
- Trường hợp nghỉ hưu phải có quyết định nghỉ hưu;
- Trường hợp là sinh viên học sinh phải có giấy xác nhận của nhà trường;
=> Mình định viết đơn xin nghỉ phép đến công ty và dịch đơn và hợp đồng lao động sang tiếng Anh, theo các bạn thì tự dịch hay thuê dịch và công chứng không? Vì theo yêu cầu các bản tiếng Việt đều cần có bản Tiếng Anh đi kèm.
(Đơn xin nghỉ phép và HDLĐ là bắt buộc phải có nha bạn. Mình tự dịch hết vì ban đầu mình mang đi dịch bọn dịch thuật dịch sai bét...tốn mấy trăm nghìn. Đơn nghỉ phép phải có dấu đỏ của Cty. Riêng HDLĐ khi dịch phải có dấu của sở tư pháp. Mình mang bằng ĐH chuyên ngàn tiếng Anh + CMND lên Sở Tư pháp quận rồi họ chứng cho mình luôn.

9. Bảo hiểm du lịch Bảo hiểm y tế với mức bảo hiểm tối thiểu là 30.000 Euro cho việc cấp cứu viện phí khẩn cấp và các chi phí hồi hương;
=> Mình chưa hiểu mua ở hãng nào và thời gian mua nên như thế nào?
--> ĐSQ Ý quy định chỉ chấp nhận bảo hiểm của 1 số Cty bảo hiểm thôi, bạn nên tham khảo thêm trên website của ĐSQ. Mình làm của Chartis (AIG)

10. Những giấy tờ khác hỗ trợ cho việc xin cấp thị thực. => Là những giấy tờ gì?
Chú ý:
- Những giấy tờ bằng tiếng Việt phải có bản dịch tiếng Anh đính kèm
- Trường hợp người xin cấp thị thực chưa đến tuổi vị thành niên phải nộp thêm những giấy tờ sau:
+ Giấy khai sinh được hợp pháp hóa lãnh sự tại Bộ Ngoại giao Việt Nam tại Hà Nội hoặc Sở Ngoại vụ TP Hồ Chí Minh;
--> Mình chẳng nộp thêm giấy tờ hổ trợ gì khác.
+ Giấy đồng ý của bố hoặc/và mẹ cho đi du lịch trong trường hợp bố hoặc và mẹ không đi du lịch cùng trẻ.

Chân thành cám ơn hai bạn Italylovelilac, mình sẽ theo chỉ dẫn vô cùng hữu ích của các bạn để chuẩn bị hồ sơ cẩn thận nộp cho DSQ. :L.
Vô cùng cảm kích trước sự giúp đỡ nhanh và nhiệt tình từ hai bạn.

Last edited by a moderator:

Các bạn cho hỏi là mình có bằng của ĐH sư phạm ngoại ngữ - khoa TA thì có được tự dịch rồi mà ra tư pháp quận công chứng ko nhỉ hay phải bắt buộc có bằng bên ĐH ngoại ngữ Thanh Xuân?

Bạn vào website của Phòng tư pháp Quận nơi bạn cư trú, xem thông tin phần Hộ Tịch/ Dịch thuật có công chứng xem nó quy định như thế nào. Ở TP. HCM thì nó yêu cầu phải mang bằng cấp chứng minh mình có khả năng sử dụng tốt ngoại ngữ mà mình dịch. Sở Tư pháp không chứng nội dung dịch đâu, dấu tư pháp chỉ chứng thực là mình là người dịch và ký tên trước mặt họ. Nội dung thì mình tự chịu trách nhiệm. Nếu bạn tự dịch thì ớ cuối bản dịch bạn phải điền thông tin cam kết dịch chính xác, và thông tin cho bên sở Tư pháp họ đóng dấu và ký nữa...Cái này là phải theo mẫu của Sở TP nơi bạn cư trú đó.

Các bạn cho hỏi là mình có bằng của ĐH sư phạm ngoại ngữ - khoa TA thì có được tự dịch rồi mà ra tư pháp quận công chứng ko nhỉ hay phải bắt buộc có bằng bên ĐH ngoại ngữ Thanh Xuân?

Được chị ạ, miễn là bằng đúng với ngoại ngữ mình dịch, trường nào không quan trọng, chị mang bằng tới khi đi công chứng nhé, photo bằng để người ta lưu lại nữa. Em đã làm như vậy ở phòng tư pháp huyện.

Hi chào các bạn, cho mình hỏi 1 số vấn đề nha. Mình đang ở Nhật và dự định trong tháng 8 dc nghỉ hè mình sẽ đi sang UK du lịch (nghĩa là mình sẽ làm du lịch sang UK từ Nhật). Hồ sơ mình hiện đang chuẩn bị (mình sẽ hỏi trực tiếp trong từng mục hồ sơ mình ko hiểu, mong các bạn giúp đỡ mình):
1.Ảnh thẻ 3,5x4,5 (1 tấm)
2.giấy xác nhận đang là sinh viên của trường đại học mình đang học.
3.Sổ ngân hàng (mình chỉ bỏ 1 số tiền đủ cho chuyến đi) . Mình có câu hỏi là: tiền chứng mình cho chuyến đi trong sổ nên nhiều hơn hay chỉ nên để vừa đủ?
4. Bảng lương (mình chỉ làm part-time, mà cũng chỉ mới làm được có 1 tháng).Mình muốn hỏi: cái này có nhất thiết phải có không các bạn?
5.Hộ chiếu
6.Thẻ ngoại kiều (thẻ của người nước ngoài)
7.Lịch trình chi tiết cho chuyến đi trong 10 ngày. Mình muốn hỏi: cái này có cần làm chi tiết thu chi từng ngày, tiền khách sạn ăn uống từng ngày chi tiết không hả các bạn. (nếu bạn nào có bảng mẫu cho mình xem thử dc không ạ :D)
8. booking vé máy bay và khách sạn (mình chỉ booking xong in ra rồi hủy)

Mình muốn hỏi thêm là:
I.Phần chứng minh tài chính của mình vậy là ổn chưa, có thiếu hay thừa gì không các bạn?
II.Điền form thì trước khi hoàn thành hồ sơ hay sau khi hoàn thành hả các bạn? Giờ tuy mình chưa hoàn thành nhưng mình cũng tính toán được ngày hoàn thành rồi, vậy có nên đặt lịch hẹn nộp hồ sơ ngay bây giờ để kịp cho chuyến đi vào tháng 8 của mình không hả các bạn?
III.Các mục ở trên mình còn thiếu mục nào nữa ko? Mong các bạn chỉ cho mình.

Cuối cùng mình xin cảm ơn trước các bạn, mong các bạn giúp đỡ mình. Cảm ơn các bạn !!!

Cho mình hỏi là bạn nào có ý định đi sang châu Âu tháng 8/9 này không?
Mình đi 1 mình nên muốn tham gia đi chung, tốt nhất là nhóm khoảng 4 người trở xuống. Mục đích đi không phải chụp hình (dù mình cũng biết và thích chụp hình) và đi được nhiều nơi là chính (giống hành quân) mà để hiểu để biết, để "nghiền" và để nghiệm (đôi khi là tuỳ hứng và bản năng - chứ "không nhất thiết" theo lịch trình và đặt vé, "không nhất thiết" chứ không là 'không').

(!!!) Mình định đi giữa tháng 8 đến cuối tháng 9, nếu du di dịch chuyển thì tầm giữa tháng 8 đến cuối tháng 9.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back