What's new

Ba lô du lịch và khoá cho ba lô

Em đang có kế hoạch đi du lịch Barcelona, và em định mua một cái ba lô cỡ trung bình, cần đủ không gian để chứa cái chân máy ảnh (chiều cao 60cm) của em... Nhưng em không hiểu là loại ba lô cỡ đó thì có bị coi là quá kích cỡ đối với các hãng hàng không giá rẻ hay không? (Em định sử dụng dịch vụ của clickair)
Bác nào biết xin chỉ bảo giúp

Bên cạnh đó em cũng muốn mua một số khoá cho va li và ba lô, các bác có thể cho em xin lời khuyên nên mua loại khoá nào (nhỏ, tiện dụng nhưng vẫn an toàn) và nên mua ở đâu (em ở Hà Nội)...?

Cám ơn các bác trước.

Tớ ko nghĩ là quá kích cỡ

Kích cỡ hành lý cho phép lên cabin của HK giá rẻ về nguyên tác cũng giống mb bình thường thôi. Tớ chỉ sợ chân máy ảnh thuộc hàng nguy hiểm (kiểu như gậy gộc kim loại vũ khí) ko được mang lên ý chứ, tớ mua đôi gậy đi bộ thu ngăn chắc cũng khoảng 60-80 cm khi qua kiểm tra an ninh họ ko cho qua, phải quay ra gửi dưới dạng hàng quá khổ

Về khóa thì có lẽ tớ khuyên dùng khóa chìa, khóa số dễ bị quên số hoặc ai đó táy máy nghịch vào phá số thế là teo (tớ bị một lần vậy và phải gọi thợ đến cưa) Chắc Việt Tiệp có khóa các loại to nhỏ. Nên có thêm 1 khóa cỡ trung bình vì nhiều chỗ ở có chỗ để đồ khóa lại nhưng ổ khóa mình lại tự mang hoặc phải mua của chủ nhà

Dạ, cái vụ hàng nguy hiểm ấy thì đúng là cũng đáng ngại thật, ngay tháng 8 vừa qua thôi, tớ làm quả từ Hà Nội vào Đà Nẵng thì mang chân máy lên cabin vô tư. Thế nhưng đến lượt về từ ĐN về HN thì nhân viên của sân bay ĐN cóc cho lên mà bắt phải gửi. Lúc đó chỉ biết tự an ủi là tại sân bay ĐN vừa bị anh Minh Múa Kiếm anh ấy dọa nên họ cảnh giác cao... Nhưng nghe bạn dọa tớ cũng hơi lo lo, vì bay giá rẻ thì mấy cái vụ gửi đồ ấy nó tính cũng khiếp lắm.

Còn về khóa thì nghe lời bạn vậy, trước mình cứ thích khóa số, trông cho nó lịch mà :) nhưng thôi, cứ khóa chìa cho nó chắc ăn nhỉ , làm một đôi khóa nhỏ cộng với một cái ổ trung bình của Minh Khai, cho nó yêu nược

Khóa các loại của tớ, ko hiểu đây là khóa mua lần thứ mấy rồi, vì tớ toàn để đâu ko nhớ :D

1. Khóa bé nhất (dây đeo hình cái bumerang của thổ dân Úc) để khóa vali

2. Khóa trung bình (dây đeo là cái la bàn của Sherlock Holme) để khóa tủ để đồ ở hostel nào ko có kèm khóa

3. Khóa cỡ lớn: khóa này chất lượng cao, sx tiêu chuẩn ISO :D rồi thì American standard, tốt đến mức mà mọi người bảo là trộm nó để ý và lấy khóa này chứ ko thèm lấy đồ khác của mình :)) Quả đúng vậy, tớ bi mất 1 cái như thế này ở châu Phi =)) (đùa chứ, chắc tớ để ngoài rồi quên ko cất vào ở đâu đó)

Một số nơi, ví dụ như Museum Inn ở London, chỗ mình để đồ là trong 1 cái giỏ sắt lớn họ để dưới gầm giường, rồi mình khóa bằng cách móc vào thành gầm giường và loại khóa này rất phù hợp vì càng khóa dài

4. Dây khóa xe đạp ở nước ngoài. Tớ nhìn thấy 1 phượt nhà ta dùng khóa này nên tớ bắt chước mua nhưng chưa dùng lần nào, dùng để khóa càng vali vào chân giường chẳng hạn Hôm tớ đi tìm mua khóa này, bạn tớ thắc mắc Ko thấy có xe đạp mà sao lại tìm khóa cho xe :)

Tất nhiên tớ ko mang hết cả từng này khóa trong mọi chuyến đi, tùy nơi mình đến và đồ mình mang theo Mà có khi quên chả mang cái khóa nào luôn Khóa + phích cắm điện chuyển đổi là 2 thứ tớ hay quên, nhiều khi nhớ và để sẵn lên bàn nhưng lúc đi lại vội và thế là quên...

Last edited:
Bác mà hay đi máy bay thì nhớ mua khóa có TSA nhé, để khi cần an ninh còn mở ra kiểm tra được , không phải phá vali. Nhưng nếu bay ở VN thì ko cần :D

Bác mà hay đi máy bay thì nhớ mua khóa có TSA nhé, để khi cần an ninh còn mở ra kiểm tra được , không phải phá vali. Nhưng nếu bay ở VN thì ko cần :D

Khóa có TSA là sao nhỉ Mình ko bít Đọc đâu đâu rồi nhưng ko nhớ, nhớ là đi mb ở Mỹ thì ko cần khóa vali vì khả năng mất đồ rất chi là thấp

Theo em hiểu thì khóa có TSA tức là khóa mà nhân viên chịu trách nhiệm theo dõi hành lý ở các sân bay có thể mở ra và khóa lại mà ko cần phá.
Riêng đối với các sân bay ở VN thì khóa không cần TSA vì đơn giản là khóa nào các anh ấy cũng phá hết. LOL

Em là em sẽ mua cái khóa bumerang và Sherlock Holme ấy, mà nếu có cái nào nhỏ hơn cả cái bumerang nữa thì càng khoái.

Tớ có làm một đôi khoá Master Lock mua ở sân bay Nội Bài (vì thường xuyên không nhớ mình cất các loại khoá ở chỗ nào), đâu như 150k/2 em. Dùng rất tốt, vòng xoay trơn tru, chưa bao giờ bị kẹt số (dùng 2 năm rồi ạ).
Tớ ngại dùng khoá chìa, vì lại phải nghĩ chỗ giấu chìa, và rất hay quên chỗ giấu, hí hí.

Khoá số tiện hơn đấy.

Cũng loại Master Lock này mua ở sân bay BKK thôi, giá đã gấp đôi rồi, chưa kể mua khoá ở châu Âu, đắt lè lưỡi.

Các bạn cứ nên dắt vali vài em khoá mua tại VN!

Mdm nói cũng rất đúng, tớ thỉnh thoảng giật mình ko nhớ chìa để đâu mà vali thì đã khóa rồi :D Tớ có mấy key ring tớ thích nên cần key để móc vào nữa Bạn TN cân nhắc nhá

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,124
Latest member
engulam8
Back