What's new

[Chia sẻ] Algeria biển xanh, tuyết trắng và nắng gió sa mạc

Mặc dù tham gia diễn đàn đã lâu mà em chủ yếu vào đọc những chia sẻ của các phượt thủ chứ nào dám viết bài gì vì thấy mình không thể so sánh được với những bác kinh nghiệm phong phú trong đây. Hôm nay mò vào Hoang Dã Châu Phi thấy neo bài quá nên em tự nhủ cũng phải có tí ti đóng góp cho diễn đàn, vậy nên em xin chia sẻ những trải nghiệm của em ở một đất nước Bắc phi đó là Algeria.

Gọi lại trải nghiệm chứ em không dám nói là kinh nghiệm phượt này nọ vì thực sự đó không phải là phượt...chỉ là những chuyến công tác dài ngày mà thôi. Em từng có khoảng thời gian gần 4 năm ở đó.

Hẳn sẽ có một cơ số các bác bảo em phịa khi đọc cái tai tồ của em, nhưng em thề đó là sự thực. Algeria là một nước bắc phi tưoi đẹp, ai quan tâm chỉ cần gu gờ cái là ra những thông tin về địa lí, môi trường...nhưng có lẽ chẳng ai đi hỏi gu gờ rằng Algeria có tuyết hay không. Câu trả lời của em là có bởi vì em đã từng ở đó :D. Algeria sở hữu một dải bờ biển rộng lớn của Địa Trung Hải, nước biển xanh một màu xanh rất lạ mà em chưa từng thấy ở đâu...Thủ đô của Algeria là Alger nằm ven bờ biển Địa Trung Hải và được ngăn cách với sa mạc sahara bằng một dãy nũi lớn nên khí hậu vô cùng mát mẻ có phần giống với khí hậu Châu Âu. Thậm chí lần đầu nghe nói Alger có tuyết em đã rất ngạc nhiên vì trong đầu lúc nào cũng nghĩ đã là Châu Phi thì phải nóng chảy nước ra ý chứ :D. Mà đúng là cũng nóng thật, nhưng mà là ở trong sa mạc chứ không phải thủ đô. Em từng được sống và làm việc trên sa mạc sahara đủ lâu để có thể ngửi thấy mùi của một cơn bão cát đang sắp tới. Vào tháng 8 đỉnh điểm nóng trong năm nhiệt độ bề mặt của sa mạc có thể lên tới cỡ 60 độ C và trong điều kiện nhiệt độ như vậy con người vẫn phải làm việc và sinh sống....
Do tranh thủ giờ nghỉ trưa nên em không chia sẻ được nhiều và cũng chưa up ảnh được mong các bác thông cảm. Túm gọn một tí là nơi đó có những bãi biển đẹp tuyệt vời, những cánh đồng lúa mỳ trải dài bên những con đường uốn lượn không khác gì Châu Âu, ở đó có kim tự tháp của một công chúa Ai Cập cổ đại, nơi đó có những ngọn núi hùng vĩ được thực dân Pháp mở những tuyến đường sắt và đường bộ xuyên suốt xuống phía nam nơi có sa mạc rộng lớn, nơi đó có núi muối lấp lánh dưới ánh mặt trời mà người dân khai thác bằng những cây cuốc với những con lừa chăm chỉ, nơi đó có 70% diện tích sa mạc Sahara mà ai cũng biết...
Em từng biết người Việt mình có những người đủ bản lĩnh để đi đến bất kỳ đâu trên thế giới này, cái họ thiếu chỉ là một chút sự hỗ trợ cần có khi tới một vùng đất xa lạ mà thôi. Nếu bác nào muốn tới Algeria thì em sẵn sàng chia sẻ những gì em biết và cả những mối quan hệ, những người mà chắc chắn sẽ sẵn lòng giúp đỡ các bác nếu tới đó.
Em nợ các bác 500đ ảnh cho bài này :)

Ảnh khu du lịch Tipaza

Một di tích La Mã cổ đại bên bờ biển

Những cái cây kỳ lạ

Bãi đá bên biển

Last edited:
Đi Algeria nhiều gió và cát. Trông mà sợ không dám đi mất. Bác sang đó du lịch hay làm việc thế

Em qua đó làm việc, tuy nhiên thỉnh thoảng có điều kiện cũng trốn đi du lịch bác ợ. Gió và cát chỉ ở khu vực sa mạc thôi bác ơi :)

Nguyên mấy quả núi này toàn là muối, người dân chỉ việc dắt lừa tới khai thác và mang về. Để tới được đây em phải mất nửa ngày trời di chuyển bằng xe hơi từ thủ đô vượt núi đi sâu vào nội địa của Algeria về phía xa mạc.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back