What's new

[Hỏi đáp] Tổng hợp về du lịch bụi bằng xe đạp. (Xe cộ, trang thiết bị, tracklog, cung đường...)

cuongvq

Phượt thủ
Tổng hợp về du lịch bụi bằng xe đạp. (Xe cộ, trang thiết bị, tracklog, cung đường...)

Xin chào, mình xin phép tự giới thiệu mình là Cường. SN 1979 ở HN.
Dạo này phong trào đạp xe vì sức khỏe, môi trường và thử thách trên các cung đường xa đang phát triển mạnh mẽ. Bản thân mình cũng có nhiều thời gian online nên lập topic để mọi người hỏi đáp cho thuận tiện, đỡ loãng diễn đàn.

Hi vọng với vốn kiến thức khiêm tốn ban đầu mình và các bạn dần dần sẽ định hướng đúng hơn về phượt bằng xe đạp. Qua đó chọn được những chiếc xe, trang thiết bị hữu ích hơn và tiết kiệm hơn cũng như khám phá được những cung đường đẹp ở Việt Nam và thế giới.

Re: Tổng hợp về du lịch bụi bằng xe đạp. (Xe cộ, trang thiết bị, tracklog, cung đường

(sinh năm 1992 chắc xưng em ổn nhỉ ^^)
Em nghe các bác đồn là xe đạp để đi đường dài thường không nên để dè (chiếc surly của bác cũng chẳng có dè). Việc bỏ dè ra thì có tác dụng gì không anh?
Lỡ không có dè thì chẳng khác nào đồ đạc treo trên xe và người đều dơ hết hà?
Xin anh giải đáp giúp :)

mở hàng hehe

Re: Tổng hợp về du lịch bụi bằng xe đạp. (Xe cộ, trang thiết bị, tracklog, cung đường

(sinh năm 1992 chắc xưng em ổn nhỉ ^^)
Em nghe các bác đồn là xe đạp để đi đường dài thường không nên để dè (chiếc surly của bác cũng chẳng có dè). Việc bỏ dè ra thì có tác dụng gì không anh?
Lỡ không có dè thì chẳng khác nào đồ đạc treo trên xe và người đều dơ hết hà?
Xin anh giải đáp giúp :)

mở hàng hehe

Việc gắn vè (dè hay chắn bùn) có mục đích chắn bùn, sình, nước bắn lên và hơn nữa làm cho xe có dáng classic hơn, nhất là với những chiếc xe sườn thép.
Hạn chế của việc gắn vè là trong các trường hợp bùn bết vào lốp, bánh gây kẹt, tháo bánh để gửi xe vào cốp ô tô...
Còn về việc vệ sinh thì đã đi tour thì phải lặn lội bẩn thỉu, ướt át rồi. Thông thường để đi xa trong điều kiện thời tiết không thuận lợi thì bạn nên có 1 chiếc áo khoác chống nước dùng chất liệu Omni Proof hoặc GoreTex để ngăn nước mưa ngấm vào trong. Nếu mưa to quá thì trú :)

#1. Lập kế hoạch chi tiết.

Để có thể tận hưởng chuyến đi một cách trọn vẹn điều đầu tiên không phải là xe đạp hay trang thiết bị mà là một kế hoạch hoàn hảo bao gồm phương án dự phòng.
Đi tour bằng xe đạp là một hoạt động mạo hiểm và nhiều thử thách, khác hẳn với du lịch phượt bằng xe máy hay ô tô. Nó đòi hỏi người đi phải hiểu và kiểm soát được các vấn đề xảy ra trên đường, vì vậy các bạn nên cân nhắc kỹ trước khi dấn thân vào việc đi tour bằng xe đạp.

- Tôi quan tâm những gì khi lập kế hoạch đi tour ?

• Đầu tiên là địa điểm bạn cần đi. Hãy tìm hiểu kỹ địa bàn bạn muốn khám phá, những nơi sẽ đi qua. Ở điểm này Google Map là một lựa chọn tuyệt vời.

• Thời gian định đi bao lâu, với tour bằng xe đạp thì hẳn bạn sẽ chậm hơn các hình thức khác, vì vậy hãy dự trù thời gian, trong đó lấy mốc là 20km/h là vận tốc trung bình bạn đạt được trên đường, không cần đi nhanh quá vì xe đạp là phải thong dong.

• Địa hình ảnh hưởng rất lớn đến việc đi tour, vì vậy bạn nên quan tâm đến độ cao, độ dốc để có kế hoạch chi tiết, với những con dốc 10% thì hẳn tốc độ của bạn chỉ 4-6km/h mà thôi.

• Thời tiết ảnh hưởng rất lớn đến việc đi xe đạp. Hãy chọn thời điểm thích hợp, hướng gió thuận lợi. Chẳng hạn như tôi đi dọc biển từ Thanh Hóa đến Quảng Bình, nếu vào mùa đông sẽ thuận lợi hơn bởi gió mùa Đông Bắc. Những cơn mưa cũng có thể làm chậm vòng quay của xe, hãy theo dõi thời tiết thường xuyên.

KjV3N2vSqSvIgOlkhtWfHk92pdjXsN3Boqs67kSVaLAU=w725-h207-p-no

• Điều kiện ăn ngủ nghỉ cũng là đk để bạn cân nhắc khi lập plan chi tiết. Thông thường tôi hay đặt điểm ăn trưa và nghỉ đêm cách nhau khoảng 50km. Như vậy là khoảng 100km / ngày. Vì vậy điểm ăn ngủ có thể dễ dàng xác định được. Nên nhớ ở VN hàng quán, nhà nghỉ ven quốc lộ rất nhiều, còn nếu những vùng xa xôi hẻo lánh như Tây Bắc, Tây Nguyên thì nên mang theo lều, túi ngủ.

• Lộ trình là điều bắt buộc phải có trước khi lên đường. Nếu bạn có GPS thì mọi việc rất dễ dàng, còn nếu không thì bản đồ đánh dấu các điểm cũng không tồi. Cá nhân tôi trước khi lên đường sẽ vẽ một cái route để đi theo rồi nạp vào máy, bổ xung thêm một cuốn sổ nhỏ ghi chép các địa điểm trên đừong trong trường hợp GPS trục trặc, thời tiết xấu tín hiệu kém.

• Sau khi có đường lộ trình cơ bản rồi, bao gồm tuyến đường, các địa phương đi qua, thời gian, địa điểm ăn ngủ nghỉ thì chúng ta sẽ tìm hiểu các thắng cảnh, di tích hay điểm tham quan sẽ đi qua và ghé thăm. Tốt nhất là tham khảo tại phuot.vn hoặc Google Map với chức năng hiển thị ảnh Paramio.
    Để hoàn thiện kế hoạch vẽ cung đường bạn nên tham khảo các công cụ hỗ trợ phổ biến hiện này như RidewithGPS.com hay Bikemap.net... Giúp bạn vẽ lộ trình chính xác và xuất ra file in, pdf hay gps, gpx để nạp nào thiết bị.

images

... còn tiếp

Last edited:

Rất hay và bổ ích, bác có thể giúp đỡ thêm về vấn đề sửa chữa xe trong quá trình phượt cho mọi người đc ko ạ:D

Rất hay và bổ ích, bác có thể giúp đỡ thêm về vấn đề sửa chữa xe trong quá trình phượt cho mọi người đc ko ạ:D

À vâng, nhất định rồi. Tuy nhiên mình sẽ viết dần theo thứ tự ưu tiên nhé.
--
... tiếp theo

#2. Tôi phải chuẩn bị hành trang thế nào ?

Đây là khâu rất quan trọng trong việc đi tour bằng xe đạp, đôi khi bạn phải cân nhắc rất nhiều vì bớt đc món nào là nhẹ đi món đó. Vì vậy hãy bắt đầu bằng việc chuẩn bị cho cá nhân (tập thể tính sau he he)

Kiểm tra toàn diện chiếc xe của bạn theo kiểu từ trên xuống dưới, từ ngoài vào trong.

- Săm lốp (săm lốp phải theo kích thước vành xe, cỡ săm phải theo cỡ lốp, không thể nhét săm 1.5 vào lốp 2.2 được đâu nhé)
- Bơm và bộ vá xe (bơm ngon một í, có vòi và chặn chân nhé) Bơm ko có vòi nó nhay nát chân van là toi luôn cái săm đó
- Bộ tools cho xe đạp bao gồm các cỡ lục giác và tháo mắt xích, nên đem theo vài mắt xích dự phòng hoặc masterlink nếu có.

Master link tùy theo loại xích, giá rẻ mà tiện dụng (5k/chiếc). Hoặc không thì bạn mang theo 1 đoạn xích thừa, thông thường các xe có chainstay tiêu chuẩn thì sẽ thừa 3-4 mắt xích, hãy cất đi chứ đừng vứt nhé.

Crank Brother M17 là bộ tools ngon bổ rẻ với chất lượng cao. Bạn không nên vì tiết kiệm mà mua những bộ tools rẻ tiền vừa không dùng được mà lại còn phá ốc. Xe đạp sử dụng ốc lục giác, tools 4` nó phá thì chỉ có nước khóc

Mũ bảo hiểm xe đạp. Cũng nên đầu tư mua cái mũ tử tế cho an toàn, đi xa thì nên đội mũ của MTB (có phần đỡ gáy)
Hiện mình dùng mũ Fox Flux thấy rất ổn.

images

Giày hoặc săng đan bít mũi (bảo vệ ngón chân)
images

Bao tay chống nắng nên mua loại có chống UV rất mát, đừng ham hố mua loại hình săm, chả có tác dụng gì mà vớ vẩn trai làng nó đánh cho thì khổ. Nếu có đk thì mua Adidas giá khoảng 500k/đôi, còn ko thì mua Aqua của Hàn Quốc (một bác bác ở trong box đồ phượt) giá 75k cũng rất tốt, chuyến Tây Bắc vừa rồi mặt đường nóng 45,46 độ mà 2 tay vẫn mát và ko hề bị bắt nắng.

Bao tay hở ngón hoặc kín ngón tùy theo mùa

images

Bình nước xe đạp, nên mang theo ít nhất 2 bình. Dùng bình Polar hiện rẻ mà tốt (250k), ko có mùi nhựa, giữ nhiệt tạm ổn. Đừng mua loại bình rẻ tiền nhé, ko dùng đc đâu.

Kính mắt nên dùng loại dành cho xe đạp, ôm sát mắt có chống UV, đừng ham hố mua mấy loại Oakley dỏm có nhiều mắt kính vì dùng hại mắt lắm. Hàng Toread ở VN đã có chính hãng và giá cũng chấp nhận đc (800k)

Thực phẩm mang theo bao gồm nước uống và Sport drink (5k/gói pha 1 lít nước uống bù vitamin chống căng cơ), trong thực phẩm mang theo mình khuyến khích nên dùng snickers thanh nhỏ (10k/thanh mua ở siêu thị) vì nó đem lại năng lượng cao, có nhân lạc (tinh bột) giúp phục hồi nhanh.

Viên bù muối dạng sủi hoặc bột Orezon cũng tốt nhưng phải pha đúng tỷ lệ.

Đến đây hẳn là đã khá đầy đủ cho một chuyến đi ngắn trong ngày hoặc 2 ngày rồi.

... còn tiếp

Last edited:

Thank anh cường em đẩy bài này lên trên để mọi người tiện theo dõi.

Thank anh cường em đẩy bài này lên trên để mọi người tiện theo dõi.

Cảm ơn Vinh Pham nhé.

... tiếp theo

Để đóng gói đồ đạc, theo mình bạn nên dành thời gian nghiên cứu, sắp xếp, đong đếm sao cho hợp lý, cân đều 2 bên nếu dùng panniers. Những cái cần dùng khi đạp xe nên để ở những vị trí dễ lấy ngay cả khi đang đi. Những công cụ sửa chữa cũng vậy, nên làm nhiều lần để nhớ vị trí khỏi mất công tìm.

Ta có thể tham khảo cách đóng gói của Darren Alff trong video clip sau.

[video=youtube_share;Mo0PoYTR-p4]http://youtu.be/Mo0PoYTR-p4[/video]

Đèn chiếu sáng.
Mình không khuyến khích các bạn đạp xe ban đêm, nhất là đi tour việc đi ban đêm rất nguy hiểm khi bạn không quen thuộc địa hình, không biết phía trước thế nào ?
Nhưng trong một số trường hợp buộc phải tiến về phía trước mới tìm được thị trấn thì chúng ta phải cần đến hỗ trợ.

Đèn pin gắn xe theo mình phải >100 lumen để đảm bảo lượng ánh sáng đảm bảo trong đêm tối trên quốc lộ hoặc những khu vực núi rừng hẻo lánh. Thông thường đèn pin sẽ có ít nhất 3 độ sáng là cực mạnh, trung bình và tiết kiệm. Ở chế độ tiết kiệm, phải đảm bảo đèn của bạn phải sáng được ít nhất 12h. Hiện nay với công nghệ bóng đèn Led và pin Lithium thì hầy hết đều đáp ứng được.

Ngoài ra bạn nên trang bị dự phòng 1 đèn đeo trán, hiện Princeton và Petzl đều cho những sản phẩm tuyệt vời, độ bền cao, chống nước và thời lượng sử dụng rất lâu (120h). Đèn đeo trán hỗ trợ đắc lực những lúc bạn dựng lều ban đêm hoặc nấu một bữa ăn giữa đèo.

Ngoài bộ tools sửa xe bạn cũng nên trang bị một bột tools đa năng, hiện leatherman là lựa chọn hàng đầu bởi chất lượng cao, made in usa và giá thành cũng hợp lý chỉ khoảng 5-700k cho một sản phẩm cơ khí đỉnh cao bảo hành 25 năm. Nên chọn loại có đầu kìm, giũa và cưa vì nó giúp bạn rất nhiều trên đường.

Bạn nên đem theo ít nhất 1 sợi dây phanh (phanh cơ) và ít nhất 1 sợi dây đề. Trong chuyến leo Ô Quy Hồ, xe của tôi đứt dây phanh ngay khi leo dốc, thật may mắn vì nếu đứt lúc đổ dốc sẽ rất nguy hiểm.

... còn tiếp

Last edited:

Thông tin thật bổ ích, tiếp đi Bác Cường ơi. Trong hình thấy trên baga sau có cái túi dài dài Topeak là túi gì vậy ?.

Thông tin thật bổ ích, tiếp đi Bác Cường ơi. Trong hình thấy trên baga sau có cái túi dài dài Topeak là túi gì vậy ?.

Cảm ơn anh, cái túi dài đó là tấm trải giữ nhiệt của Toread. Nó có 2 mặt trong đó 1 mặt phủ lớp ánh kim để phản xạ lại bức xạ nhiệt giúp giữ ấm cho cơ thể, khi cần ấm thì ta quay mặt ánh kim vào trong còn khi muốn chống nóng thì ta quay nó ra ngoài. Ngoài ra có tác dụng phản xạ ánh mặt trời giống cái gương trong trường hợp nguy cấp. Tấm trải này khá rẻ 260k của hãng Toread, một trong những hãng sản xuất outdoor tốt của TQ. Anh có thể mua ở đại lý của Toread Nguyễn Hữu Huân, chố Xôi Yến nhìn sang nhé :)

Khi trải rộng nó có kích thước 2m x 2m2 và rất nhẹ, chưa đến 100g

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back