What's new

[Chia sẻ] Mù Cang Chải - Tú Lệ mùa nước đổ

Đến hẹn lại lên, cứ đến tháng 5-tháng 6 hàng năm là anh em dân phượt, nhiếp ảnh lại hẹn hò đi những vùng miền có ruộng bậc thang như MCC, Sapa, Y Tý, Hà Giang... để khám phá những thửa ruộng bậc thang vào mùa cấy và những cung đường miền núi quanh co. Đoàn mình đi trung tuần tháng 5 với 10 người, đi Tú Lệ MCC xuất phát từ Hà Nội với lịch trình như sau:
Ngày 1: Khởi hành 16h với hành trình Thanh Sơn, Thu Cúc (ăn tối tại quán gần ngã ba 1 đường đi Sơn La, 1 đường đi MCC, quán này ăn rất ngon và có nhiều khách ghé), Nghĩa Lộ (tới nơi lúc 23h và nghỉ đêm tại KS Nghĩa Lộ).
Ngày 2: 4h sáng xuất phát với hành trình Tú Lệ, đèo Khau Phạ, thung lũng Cao Phạ, La Pán Tẩn, Chế Cu Nha, Mù Cang Chải (nghỉ đêm tại MCC)
Ngày 3: Chế Tạo, MCC, Bản Phìn Hồ, Tú Lệ (ăn trưa), bản Lìm Mông, Nghĩa Lộ, Thu Cúc (ăn tối), Thanh Sơn, Hà Nội. Kết thúc hành trình lúc 1h sáng hôm sau.

Xin chia sẻ với các bạn một số hình trong trong chuyến đi Tú Lệ - MCC của bọn mình

Những hình ảnh về chuyến đi săn con át:

1. Biệt đội săn ruộng bậc thang ( Tại đỉnh đèo Khau Phạ, chỗ này nhìn toàn cảnh thung lũng Cao Phạ từ trên cao)

2. Cầu đi bản Phìn Hồ

3. Nhà nghỉ Tú Lệ

4. Nghỉ ăn trưa với xôi nếp Tú Lệ (Gần Cầu Ba nhà, chỗ này có đường đi chỗ ruộng tròn hay còn gọi là "mâm xoay")

5. Nhiếp ảnh gia chuyên chụp ảnh nút

6. Người người mãi mê chụp ảnh thiên nhiên, có kẻ thỉ ngoảnh mặt lại với thiên nhiên

Tú Lệ, Cao Phạ thung lũng ruộng bậc thang hùng vĩ.
1. Chiều về trên thung lũng Cao Phạ

Chiều về trên thung lũng Cao Phạ by dovietcuong81, on Flickr

2. Bản Lìm Mông và thung lũng Cao Phạ (Bản Lìm Mông thấp thoáng dưới chân đèo Khau Phạ, nằm xen kẽ với những thửa ruộng trong buổi chều tà)

Bản Lìm Mông và Thung lũng Cao Phạ by dovietcuong81, on Flickr

3. Nương chiều (từ trên đèo Khau Phạ, những thửa ruộng bậc thang ngoằn ngèo dưới ánh nắng của buổi chiều)

Nương Chiều by dovietcuong81, on Flickr

Bác chủ thơt ơi ! ảnh đep quá đi ! mê hồn luôn. e định 2 tuần nữa mới đi, cuối tháng 7 này đấy ạ , lúc ấy còn đẹp ko Bác ^^

Bác chủ thơt ơi ! ảnh đep quá đi ! mê hồn luôn. e định 2 tuần nữa mới đi, cuối tháng 7 này đấy ạ , lúc ấy còn đẹp ko Bác ^^

Năm ngoái em cũng đi vào tháng 7 , lúc ấy lúa đã lên xanh rồi.
NHƯNG các bạn đi vào thời gian này nhớ chú ý thời tiết, vì tháng này mưa nhiều, đi qua đèo khau phạ khá vất vả và nguy hiểm

Tháng 7 lúc này lúa xanh rồi bạn trang_seven ah cảnh ko đẹp đâu. MCC đẹp nhất là vào mùa cấy (T5,6) và mùa lúa chín (T9,10). Hơn nữa đi vào tháng 7 là mùa mưa đi qua đèo Khau Phạ nguy hiểm và khó khăn do sạt lở đất (có khoảng 5 điểm bị sạt lở vào mùa mưa thì phải).

Last edited:
Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back