What's new

[Chia sẻ] Đà Nẵng - Hội An - Huế ( Tháng 8/2013 ): chập chững trải nghiệm...

Em năm nay gần 21 tuổi, là sinh viên thôi. Nhân dịp con bạn thân đi qua Phần du học lại, tụi em quyết định làm một chuyến phượt nho nhỏ về miền trung nắng gió :D. em chỉ muốn chia sẻ 1 số kinh nghiệm để các bạn nào có dự định đi hoặc muốn làm một chuyến phượt mini như em tham khảo, nên nếu trong quá trình viết có sai sót gì, mong các bác cao thủ giúp đỡ em ^^. Vì thời gian thì có hạn, mà tụi em thì tham, nên đi khá gấp =.=, điển hình là đi Huế chơi mà chưa ở được 24 tiếng, như cưỡi ngựa xem hoa :D. Văn chương em thì không hay và lưu loát, nên chủ yếu up hình và chú thích đơn giản để mọi người xem đỡ ngán (BB)

Lịch trình: 20/8-25/8/2013

Lộ trình:
20/8. 22h đáp chuyến bay từ SG-ĐN ( 1 tiếng )
21/8: Đà Nẵng – Ngũ Hành Sơn - Hội An – Thánh địa Mỹ Sơn - Hội An
22/8: Hội An – Đà Nẵng – Lăng Cô ( đèo Hải Vân ) – Huế
23/8: Huế - đầm Lập An – Đà Nẵng
24/8: Bán đảo Sơn Trà – Cảng Tiên Sa
25/8 Đà Nẵng – Sài Gòn

Về phương tiện di chuyển:
SGN-DN-SGN: em đi bằng máy bay, đi với Vietjet, về với Jetstar

DN-H.A-HUE-DA: xe máy ( thuê ) bên anh Kườm

Về chổ ở: chủ yếu là để qua đêm, nên tụi em chẳng có cái booking nào trước hết, cứ lũi vô ở thôi, vì một phần em sợ trong quá trình đi tới lui lỡ có sai lịch trình hay gì lại mất toi tiền booking nữa, nên cứ đi thấy cái nào được thì ở, em chỉ nếu đại khái về thông tin để mọi người tham khảo nghen

Ks ở Hội An: tụi em ở Họa My 2, hôm em đi các homestay gần Sông Thu Bồn hầu như hết phòng, em lục tung các ngỏ ngách luôn cũng không có, thì vô tình em lên google search ra ks Họa My 2 này, nên chạy vào hỏi thử, em ở phòng 2 giường đơn, mà chị đó cho em luôn phòng 2 giường đôi, mỗi đứa nằm 1 giường, tha hồ mà lăn với giá rất đẹp – 300k/đêm đầy đủ tiện nghi nhé.

Ks ở Huế: 250k-300k là có ngay phòng 2 giường đơn gần cầu Trường Tiền, chưa đầy 5 phút đến ks Imperial, nói chung là ok hết đấy

Ks ở Đà Nẵng: thì có thể deal giá với ks hết, ví dụ 300k trở lên thì xin được giảm 50k thì được tất. tóm lại thì đà nẵng cũng nhiều khách sạn lớn nhỏ, chịu khó tìm thì trước sau cũng tìm ra được ks ưng ý với giá hợp lý thôi. Còn em ở ks Đà Nẵng không ham lắm, em deal giá với bác receptionist này, lúc check out chị receptionist khác không cho em cái giá như ban đầu, đã vậy phòng kg cách âm tốt, quá ồn và máy lạnh thì quá nóng =.=, em không hài lòng nhưng lỡ ở rồi, trả luôn và sau này hứa không bao giờ trở lại khách sạn Thiên Ngân nằm trên đường Trưng Nữ Vương khỉ gió đó nữa.

== ngày 1: SGN - DN ==
Chuyến bay của em khá trể, 22h đêm mới leo lên máy bay, nên đến nơi cũng không thăm thú gì, có chăng chắc chỉ lượn lờ trong sân bay ngó thôi :D
Sài Gòn về đêm, nhìn xuống thấy đèn thôi chứ em không biết là nó ở chỗ nào hết =.=

Tới sân bay Đà Nẵng là 11h20p đêm. sân bay cũng đẹp và khá mới, nhìn sướng hơn sân bay quốc nội Tân Sơn Nhất nhiều =.=

mặt tiền nhìn cũng đẹp nhỉ :D

[ còn tiếp ]

Re: Đà Nẵng - Hội An - Huế ( Tháng 8/2013 ): chập chững trải nghiệm...

== Ngày 2: Đà Nẵng – Ngũ Hành Sơn - Hội An – Thánh địa Mỹ Sơn - Hội An ==

ngày của chúng em bắt đầu lúc 8h sáng, nhận xe, uống ly cà phê thêm sức rồi vọt đi ăn sáng.
Bún chả cá - Nguyễn Chí Thanh 20k/tô. em thấy nó ngon, vừa miệng, chả cá chiên ăn giòn giòn, hợp gout em (K)

nạp đủ năng lượng, bắt đầu đi về Hội An, trên đường ghé Ngũ Hành Sơn, em chạy đường Trường Sa, phía biển, để dòm ngó các resort dọc bờ biển Mỹ Khê :D
Cầu Rồng đây, nhìn quá hoành tráng!

đứng giữa cầu, chụp qua bên kia là cầu Trần Thị Lý, cũng đẹp không kém, mà em phải công nhận 1 điều, cầu nào bắc qua Sông Hàn của Đà Nẵng đều quy mô, hoành tráng, đẹp, và nhìn rất bắt mắt, em thiệt tình rất thích và nể!

hehehee, mọi người nhìn thấy gì trong bức hình này?

dọc đường quá trời resort đẹp mê ly, nhìn mà thích

Tới Ngũ Hành Sơn,

em gửi xe ở quán nước dưới chân thang máy, mua vé đi vào tham quan

đi lên em đi bằng thang máy, vé cổng 15k/người, vé thang máy 15k/chiều. đứng trong thang máy mát lắm :))

lên trên rồi dòm xuống, toàn là nhà

tháp Xá Lợi

bản đồ, nói thiệt chứ em chân ngắn, leo bậc thang này đuối quá, vừa dốc, vừa cao, vừa không phẳng, rất khó đi

Linh ứng tự - mục đích chính của em leo lên đây :D

còn về mấy cái động thì em thua, em không có đủ sức leo lên, có bậc thang còn bò được, đằng này nguyên cái dốc mà bề ngang bé tí, em không tài nào dám lên =.=. đối diện động Vân Thông có chỗ bán nước, đúng chặt chém luôn, ngoài bảng ghi 15k/chai nước ngọt, em tính mua 2 chai thì chị bán tính em tới 20k/chai, em trả lại 1 chai bị chị ấy lèm bèm mấy câu =.= thiệt buồn. em mò mò tới chùa Tam Thai thì đi cầu thang bộ xuống, dốc lắm! thấy có mấy cụ đi thiệt nể, hôm em đi ngay Vu Lan nên cũng đông, ai trèo lên cũng thở quá chừng :D

hix, giới hạn post hình quá, nên em tạm dừng luôn Ngũ Hành Sơn của em tại đây.
tiếp tục hành trình

[còn nữa]

Thánh địa Mỹ Sơn

kết thúc Ngũ Hành Sơn, em cùng đứa bạn lon ton tạt ngang Hội An để tiến thẳng về Thánh địa Mỹ Sơn.

vào địa phận Hội An lúc các bạn nhỏ vừa tan học

chạy một hồi sẽ thấy ngã ba, chạy thẳng ra cửa Đại, quẹo phải vào phố cổ, em chạy thẳng ra Cửa Đại ngó tí, dọc biển thì tất nhiên resort nhiều rồi, nhìn nhiều cái hiện đại, nhưng cũng có cái kiến trúc khá cổ, nhìn hay lắm, nhưng em không có chụp lại. 2 tấm dưới đây là em đứng ngay cây xăng Petrolimex chụp, đổ xăng sẵn hỏi đường đi Thánh địa

Rời Cửa Đại, em tranh thủ chạy về Thánh địa Mỹ Sơn có đi qua phố cổ Hội An.

từ phố cổ chạy về thánh địa Mỹ Sơn khoảng 43km, theo google map, còn em chạy miệt mài, không để ý. nhưng có đoạn đến ngã ba đường lớn, hướng dẫn quẹo phải để đi Thánh địa Mỹ Sơn, 1 đường thẳng duy nhất, cứ thế mà chạy.

chạy vừa qua cây cầu gì em không nhớ tên thì bể bánh xe =.=, bi kịch ghê, hên là ngay đó nhà dân cũng nhiều, có chỗ sửa xe, vá xe có mà người ta không chịu nhận, em chạy đi tìm thì cũng có 1 bác chịu vá dùm em, mừng hết lớn :( ... mất 30 phút cho 1 lỗ vá.
dọc đường xăng dạo rất nhiều, còn cây xăng lớn thì em chỉ nhớ cách thánh địa 9km có 3 cây xăng lớn nằm rải rác 2 bên đường.

như ngay cái bảng này có 1 cây to nè

đường đi vào thánh địa cũng vắng lắm, em không sợ gì, chỉ sợ bể bánh, hehee

tới nơi là sẽ có chốt bảo vệ chặn lại, chỉ qua bên khu vực mua vé rồi mới cho xe chạy tiếp để vào, 60k/người. tụi em mua xong chạy thêm 2km nữa mới đến chỗ gửi xe, đường chạy lên mát mẻ, xung quanh toàn cây thôi. sau màn gửi xe là màn đi bộ, anh giữ xe bảo gần lắm, đi tí tới, em cứ thế mà hì hục đi, nhưng cũng hơi xa đó, thêm cái balo 7-8kg của em nữa, thiệt mệt.

tới nơi em mừng hết lớn B-), có 2 cái chòi lớn, 1 bên là bán hàng lưu niệm với bán nước giải khát, 1 bên là sân khấu biểu diễn gì đó. em không xem, chỉ ghé mua chai nước suối rồi tranh thủ tham quan thôi.

có nhiều khu, nào A B C D E F lận, em thấy cái nào gần thì đi, một số công trình được tu sửa, 1 số thì nhìn hoang lắm, em đi cho biết chứ em thì không ham lắm, hơi mệt, nhưng dù gì cũng là di sản văn hóa, ma Mười cũng được quay ở đây nên cũng có tí động lực để đi :))
[còn nữa]

Đọc bài của bạn làm mình nhớ cảm giác một mình một xe đi Thánh Địa Mỹ Sơn quá , hồi đó ko có google map. Vừa đi vừa hỏi đường, phương tiện là cái xe Nouvo ì à ì ạch , đã vậy còn lên đường vào buổi chiều =.= AnMh cho thuê xe còn bảo sao em lên cái lò gạch đấy vào giờ này :))
Mừng là đi đến nơi về đến chốn :D Người dân hai bên đường rất nhiệt tình, mình hỏi là chỉ dẫn chu đáo luôn :D
Chờ bài review tiếp theo của bạn để cập nhật tình hình sang năm mình quay lại đây :D

5/9 này mình vào đà nẵng, ko biết thời tiết ko đó như thế nào nhỉ, thấy HN đang mưa qá ak :) B đã về chưa vậy ?

Đọc bài của bạn làm mình nhớ cảm giác một mình một xe đi Thánh Địa Mỹ Sơn quá , hồi đó ko có google map. Vừa đi vừa hỏi đường, phương tiện là cái xe Nouvo ì à ì ạch , đã vậy còn lên đường vào buổi chiều =.= AnMh cho thuê xe còn bảo sao em lên cái lò gạch đấy vào giờ này :))
Mừng là đi đến nơi về đến chốn :D Người dân hai bên đường rất nhiệt tình, mình hỏi là chỉ dẫn chu đáo luôn :D
Chờ bài review tiếp theo của bạn để cập nhật tình hình sang năm mình quay lại đây :D

chào bạn Thu Nguyễn. cảm ơn bạn đã quan tâm bài viết của mình, mình thấy vui khi có người vào hỏi thăm, như có động lực viết tiếp vậy. bạn tiếp tục theo dõi những bài sau của mình nhé :D
khi đi Thánh địa Mỹ Sơn, mình coi trên google map chỉ lằng quằng lắm, tính coi tham khảo nhưng kg thấy có ích nên hỏi người dân là thượng sách, nhiều người rành đường, họ chỉ mình đi đường tắt còn gọn lẹ hơn cứ chăm chú vào cái bản đồ nữa chứ.
Lần này mình đi cũng bằng con nouvo thuê, chạy 40-50km là kêu như cái máy cày, nhưng mà cũng ngon lành, chạy đi đến nơi về đến chốn, như vậy cũng đủ. không biết bạn vào tham quan rồi ở lại lâu không, chứ mình lên, vô coi, chụp cái vèo, rồi về... nhiều khi nghĩ cũng tiếc tiền vé 60k ghê :)), nhưng phải nói cái " lò gạch " ấy cũng hay, lạ và công phu lắm bạn nhỉ?

5/9 này mình vào đà nẵng, ko biết thời tiết ko đó như thế nào nhỉ, thấy HN đang mưa qá ak B đã về chưa vậy ?
chào bạn Katie, mình về được 1 tuần rồi đó bạn, những ngày mình đi chắc do hên, không mưa bão gì, mây nhiều lắm, bữa nẵng bữa mát, nhưng không mưa, mình leo đèo 2 lần chả thấy sương, có tí hụt hẫng nhẹ :D. mình có nghe đồn tháng 8, 9 là tháng mưa, nhưng mình không gặp cơn mưa nào nên đến lúc bạn đi chắc không mưa đâu, yên tâm đi. mình không biết những thông tin của mình có đủ để giúp gì cho chuyến đi sắp tới của bạn kg, nhưng kinh nghiệm mình có trong chuyến đi này khá "mới" và đến giờ chắc cũng còn "đầy đủ", nếu bạn cần gì có thể gửi inbox cho mình hoặc gọi số 0909688 hai sáu không nhé. thân

Nắng mưa là việc của trời, mình đi cứ đi thôi. Mỗi mùa là một trải nghiệm khó quên :). Bạn đồng hành của mình không thích đi bụi, nên mình một mình một ngựa đi thôi :D Nghĩ lại hồi đó cũng liều thật ^^ Mình đi chỉ với tờ giấy vẽ đường lằng ngoằng của a cho thuê xe cộng thêm vừa đi vừa hỏi. Mình đến nơi đâu cũng tầm 3,4h chiều gì đó. Vắng tanh à, vì người ta thường đưa khách đến tham quan buổi sáng cho đỡ nắng . Có mình tréo ngoe đi vào buổi chiều thôi. Mình ở lại đó đến tầm 5h thì về, tại thấy vắng cộng với về sớm lúc trời còn sáng, lạc đường còn tìm được người hỏi :D. Một địa danh nổi tiếng vậy, mình là người Việt Nam cũng nên tới đó 1 lần. Sau này có trùng tu, tôn tạo gì đó muốn xem cũng không còn được nguyên vẹn như xưa :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back