What's new

Cột cờ Lũng Cú - Hà Giang đã khánh thành

Sau nhiều ngày mong đợi, sáng 25/9/2010 tại xã Lũng Cú, tỉnh Hà Giang đã tổ chức lễ khánh thành Cột cờ Quốc gia Lũng Cú. Công trình được khởi công ngày 08-3-2010, với tổng mức đầu tư 20,80 tỷ đồng; Bao gồm các hạng mục: Cột cờ cao 33,15m, trong đó phần thân cao 20,25m phần cán cờ cao 12,90m, đường kính ngoài thân cột 3,8m, có bố trí cầu thang lên đỉnh cột cờ với 135 bậc (ban đầu dự kiến hoàn thành dịp 2-9). Về kín trúc, cột cờ được thiết kế theo hình bát giác, thân cột ốp đá granit, chân cột được gắn 8 bức phù điêu đá xanh, minh hoạ các giai đoạn qua từng thời kỳ lịch sử của đất nước cũng như con người, phong tục tập quán của đồng bào tỉnh Hà Giang; kết hợp với gắn tám mặt trống đồng, ứng với tám mặt của thân cột.
Dịp tới các bạn đến với Hà Giang khi đến chinh phục điểm cực bắc của Tổ Quốc sẽ được ngắm trọn vẹn vẻ đẹp của thiên nhiên cũng như cột cờ Lũng Cú.

Có anh chị em nào đi xem Cột cờ Lũng Cú mới với em trong 4 ngày từ 5/10 đến 8/10 không vậy?
Nếu có thì mình sẽ trao đổi cung đường nhé. Chủ yếu là đi cột cờ thôi, không có đi dọc đi ngang hay ngắm lúa Hoàng Su Phì gì hết...

Có anh chị em nào đi xem Cột cờ Lũng Cú mới với em trong 4 ngày từ 5/10 đến 8/10 không vậy?
Nếu có thì mình sẽ trao đổi cung đường nhé. Chủ yếu là đi cột cờ thôi, không có đi dọc đi ngang hay ngắm lúa Hoàng Su Phì gì hết...

Cẩn thận, đang đại lễ 1.000 năm đó, ra đến Hà nội đã khó, tìm đường ra đến Hà giang chắc còn khó dữ...

Cẩn thận, đang đại lễ 1.000 năm đó, ra đến Hà nội đã khó, tìm đường ra đến Hà giang chắc còn khó dữ...

Dạ, cám ơn bác đã cảnh báo. Nhưng em đang ở ngoài Bắc rồi ạh. Em rủ những người nào có thể thôi...vì em muốn thêm người cho vui, hiện tại em đã có 1 cặp xế ôm rồi.

Sao cái phần thân tối mù thế nhỉ, hay chưa ốp đá hả bác??? Mà đúng là phần trống làm cho cột cờ có cảm giác bị thắt lại, nhìn yếu yếu, hik.
Được cái là có cái lan can phía đỉnh nên giờ leo lên ngắm cảnh ngon rồi, ko nguy hiểm như hồi xưa >:D<

Sao cái phần thân tối mù thế nhỉ, hay chưa ốp đá hả bác??? Mà đúng là phần trống làm cho cột cờ có cảm giác bị thắt lại, nhìn yếu yếu, hik.
Đúng là cái phần trống đồng ốp lên đó nhìn gượng ép quá.

Nhìn dãy trống giống như thắt ... chân chứ không phải thắt lưng.

Nhưng vẫn hoành tráng hơn cái cũ. Chắc phải làm lại 1 chuyến ra đó ngắm cột mới.

Hi, mình xem trên bản phối cảnh bà bản thiết kế thấy rất OK, vì cột cờ nằm trên đỉnh núi cho nên không có chỗ nào ngang bằng để chụp nó ở góc nhìn cho nó hoành tráng được, nhưng có một điều là chắc chẵn bão giật trên cấp 12 cũng không đổ được, các bác cứ lo xa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back