What's new

trangnhd

Phượt tử
Xin chào các bạn,

Mọi người đều biết để chuẩn bị cho 1 chuyến đi Châu Âu, điều đầu tiên đối với người Việt Nam là phải có visa. Qua diễn đàn, T xin chia sẽ kinh nghiệm trong việc làm visa đi Đức dưới hình thức du lịch thăm thân, hi vọng có thể giúp các bạn chuẩn bị tốt quá trình xin visa.

Hồ sơ cần chuẩn bị:
1. Giấy bảo lãnh (Formal Obligation) của người thân nhân hoặc bạn bè bên Đức_không có giấy này là không thể xin visa được. Đức không cấp visa du lịch theo dạng tự túc.
Điều kiện tốt nhất để xin giấy này là người bên Đức phải có công ăn việc làm, bảo lãnh toàn bộ chi phí cho chuyến đi của bạn (bạn sẽ không phải chứng minh tài chính ở Việt Nam). Người bên Đức đến Sở ngoại kiều tại thành phố đang sống làm giấy tờ trong vòng 1 ngày là có được, phí làm hiện nay khoảng €25, thời gian bảo lãnh tối đa 90 ngày. T

2. Đối với người đang đi làm cần: hợp đồng lao động, giấy xác nhận cán bộ nhân viên (tốt nhất là có xác nhận luôn mức lương), đơn xin nghỉ phép.

4. Đối với người chủ kinh doanh: tất nhiên là phải có giấy phép kinh doanh.

3. Đối với người đã có gia đình thì cần: giấy đăng ký kết hôn, khai sinh con cái.

4. Nếu là họ hàng bảo lãnh thì có chứng minh quan hệ.

5. Sổ tiết kiệm: cái này không nhất thiết phải có nếu người bên Đức bảo lãnh hết chuyến đi cho bạn.

6. Hộ khẩu, CMND.

7. Mua bảo hiểm cho chuyến đi. Thời hạnVisa được cấp đúng khoảng thời gian mà bạn mua bảo hiểm. Các công ty bảo hiểm lớn ở VN để có bán bảo hiểm du lịch nước ngoài.

Hồ sơ phải được dịch sang tiếng Đức hoặc nếu có sẵn tiếng Anh thì không phải dịch.

Thời gian bạn xin đi du lịch phải khớp với thời gian bạn xin nghĩ phép ở cơ quan.

Số ngày bạn được lưu trú tại Đức thường đúng bằng thời gian bạn xin đi du lịch. Ví dụ bạn xin đi 21 ngày, bảo hiểm bạn mua 30 ngày thì thời hạn visa của bạn là 30 ngày, nhưng thời hạn lưu trú tại Đức là 21 - 23 ngày. Trong thời gian lưu trú này bạn có thể đi các nước khối Strengen tùy thích.

Bạn nên bắt đầu chuẩn bị làm visa 2 tháng trước khi đi. Thời gian này bao gồm:

1. Nhận giấy bảo lãnh từ Đức gửi về.
2. Làm và nộp đơn xin cấp visa trên mạng.
3. Đặt lịch hẹn phỏng vấn qua mạng. Theo khuyến cáo của sứ quán Đức thì tháng 5 - 9 là mùa cao điểm, phải book lịch hẹn trước khá lâu. Thông thường mất ít nhất 2 tuần từ ngày book đến ngày phỏng vấn. Nếu bạn có việc gấp cần đi mà thời gian đợi đến ngày phỏng vấn cách xa quá thì có thể viết email (bằng tiếng Anh) gửi đến sứ quán xin được phỏng vấn sớm để kịp chuyến đi. Nếu sứ quán đồng ý, họ sẽ gửi email thông báo cho bạn một ngày phỏng vấn khác.
4. Phỏng vấn xong sẽ chờ 1 tuần để nhận visa.

Ngày phỏng vấn:

Nhân viên sứ quán sẽ kiểm tra giấy tờ của bạn có hợp lệ không, nếu không sẽ trả về để bạn bổ sung. Khi đã chấp nhận hồ sơ, bạn phải đóng phí xin visa.

Đối với người xin visa lần đầu sẽ có người Đức phỏng vấn.

Bạn xin visa Đức thì tốt nhất nước đầu tiên đến là Đức, đừng xin visa của Đức mà nhập cảnh ở Pháp nha.

Trên website Tổng lãnh sự quán Đức cũng có rất nhiều thông tin hướng dẫn:

http://www.ho-chi-minh-stadt.diplo....i/01/Visabestimmungen/Seite-Merkblaetter.html

Re: Kinh nghiệm xin Visa đi Đức

Tôi xin có vài sửa chữa :

Xin chào các bạn,

Mọi người đều biết để chuẩn bị cho 1 chuyến đi Châu Âu, điều đầu tiên đối với người Việt Nam là phải có visa. Qua diễn đàn, T xin chia sẽ kinh nghiệm trong việc làm visa đi Đức dưới hình thức du lịch thăm thân, hi vọng có thể giúp các bạn chuẩn bị tốt quá trình xin visa.

Hồ sơ cần chuẩn bị:
1. Giấy bảo lãnh (Formal Obligation) của người thân nhân hoặc bạn bè bên Đức_không có giấy này là không thể xin visa được. Đức không cấp visa du lịch theo dạng tự túc.

Bạn viết bằng tiếng Đức thì người khác mới dễ dàng nhận biết loại giấy này : Verpflichtungerklärung .

Điều kiện tốt nhất để xin giấy này là người bên Đức phải có công ăn việc làm, bảo lãnh toàn bộ chi phí cho chuyến đi của bạn (bạn sẽ không phải chứng minh tài chính ở Việt Nam). Người bên Đức đến Sở ngoại kiều tại thành phố đang sống làm giấy tờ trong vòng 1 ngày là có được, phí làm hiện nay khoảng €25, thời gian bảo lãnh tối đa 90 ngày. T
Điều kiện tốt nhất không phải chỉ là ngừoi bên Đức có công ăn việc làm bảo lãnh toàn bộ chi phí v.v... như bạn viết, nếu người ở VN đáp ứng đầy đủ mọi điều kiện mang lại sự tin cậy cho bộ phận lãnh sự thì khả năng được cấp visa có khi còn cao hơn là người bên Đức bao toàn bộ chi phí.
2. Đối với người đang đi làm cần: hợp đồng lao động, giấy xác nhận cán bộ nhân viên (tốt nhất là có xác nhận luôn mức lương), đơn xin nghỉ phép.
Đây là người được mời
4. Đối với người chủ kinh doanh: tất nhiên là phải có giấy phép kinh doanh.

3. Đối với người đã có gia đình thì cần: giấy đăng ký kết hôn, khai sinh con cái.
Cũng không hẳn, bạn bè mời nhau thì cần gì những giấy tờ này. Có thể sứ quán họ hỏi người này giấy này nhưng với người khác lại không. Còn tùy .

4. Nếu là họ hàng bảo lãnh thì có chứng minh quan hệ.
Họ hàng thật gần thôi chứ xa xa thì chả ai mang gia phả ra tra đâu .

5. Sổ tiết kiệm: cái này không nhất thiết phải có nếu người bên Đức bảo lãnh hết chuyến đi cho bạn.

6. Hộ khẩu, CMND.

7. Mua bảo hiểm cho chuyến đi. Thời hạnVisa được cấp đúng khoảng thời gian mà bạn mua bảo hiểm. Các công ty bảo hiểm lớn ở VN để có bán bảo hiểm du lịch nước ngoài.
Bạn nói hơi ngược chút : phải nói rằng thời hạn bảo hiểm phải bằng hoặc nhiều hơn thời hạn visa.

Hồ sơ phải được dịch sang tiếng Đức hoặc nếu có sẵn tiếng Anh thì không phải dịch.

Thời gian bạn xin đi du lịch phải khớp với thời gian bạn xin nghĩ phép ở cơ quan.

Số ngày bạn được lưu trú tại Đức thường đúng bằng thời gian bạn xin đi du lịch. Ví dụ bạn xin đi 21 ngày, bảo hiểm bạn mua 30 ngày thì thời hạn visa của bạn là 30 ngày, nhưng thời hạn lưu trú tại Đức là 21 - 23 ngày. Trong thời gian lưu trú này bạn có thể đi các nước khối Strengen tùy thích.
Câu này sai : có người xin visa 21 ngày, họ cho đúng 21 ngày, có người xin visa 10 ngày, họ cấp 90 ngày. Thời hạn lưu trú ở tất cả các nước thuộc khối Schenken là thời hạn ghi trong visa tính từ ngày được nhập cảnh đến ngày xuất cảnh.
Bạn nên bắt đầu chuẩn bị làm visa 2 tháng trước khi đi. Thời gian này bao gồm:
Không phải là 2 tháng mà là 3 tháng.
1. Nhận giấy bảo lãnh từ Đức gửi về.
2. Làm và nộp đơn xin cấp visa trên mạng. Không phải là từ này , chính xác phải gọi là đặt chỗ xin nộp hồ sơ trên trang web của sq Đức.
3. Đặt lịch hẹn phỏng vấn qua mạng. Nộp đầy đủ hồ sơ rồi sứ quán mới phỏng vấn. Cái này do sứ quán chứ không phải là bạn đặt lịch hẹn phỏng vấn. Theo khuyến cáo của sứ quán Đức thì tháng 5 - 9 là mùa cao điểm, phải book lịch hẹn trước khá lâu. Thông thường mất ít nhất 2 tuần từ ngày book đến ngày phỏng vấn. Nếu bạn có việc gấp cần đi mà thời gian đợi đến ngày phỏng vấn cách xa quá thì có thể viết email (bằng tiếng Anh) gửi đến sứ quán xin được phỏng vấn sớm để kịp chuyến đi. Nếu sứ quán đồng ý, họ sẽ gửi email thông báo cho bạn một ngày phỏng vấn khác.
4. Phỏng vấn xong sẽ chờ 1 tuần để nhận visa. Tùy trường hợp, không phải ai cũng 1 tuần mà là luôn mang theo di động để nghe họ gọi đến.

Ngày phỏng vấn:

Nhân viên sứ quán sẽ kiểm tra giấy tờ của bạn có hợp lệ không, nếu không sẽ trả về để bạn bổ sung. Khi đã chấp nhận hồ sơ, bạn phải đóng phí xin visa. Họ sẽ kiểm tra luôn lúc nộp hồ sơ, thiếu trả về luôn chứ không phải là đợi đến lúc phỏng vấn.

Đối với người xin visa lần đầu sẽ có người Đức phỏng vấn. Bao giờ cũng là người Đức phỏng vấn, lần đầu hay lần 1000 cũng thế .

Bạn xin visa Đức thì tốt nhất nước đầu tiên đến là Đức, đừng xin visa của Đức mà nhập cảnh ở Pháp nha. Lại sai rồi , đã có visa Schenken thì nhập cảnh ở đâu cũng được, miễn là nước đó nằm trong khối Schenken.

Trên website Tổng lãnh sự quán Đức cũng có rất nhiều thông tin hướng dẫn:

http://www.ho-chi-minh-stadt.diplo....i/01/Visabestimmungen/Seite-Merkblaetter.html

Bạn mở topic này nhưng nhiều cái chưa chính xác, nếu người mới đang tìm thông tin xin visa ở Đức mà đọc cái này thì tôi e khó khăn thêm cho họ. Thông tin hướng dẫn chính xác nhất là ở chính trang web của Đại sứ quán Đức. Ngoài ra thì trong topic Đức đê tất tần tật về Đức của @Enditi cũng có rất nhiều thông tin chính xác và bổ ích .
Mặc dù vậy, sự chia sẻ của bạn cho mọi người theo tôi vẫn đáng quý.

Last edited:

Cám ơn bác HaHoi bổ xung cực chuẩn cho người làm lần đầu. Nhưng tôi đã xin cấp mấy lần đều ko bị người Đức phỏng vấn bác ạ

Cám ơn bác HaHoi bổ xung cực chuẩn cho người làm lần đầu. Nhưng tôi đã xin cấp mấy lần đều ko bị người Đức phỏng vấn bác ạ
Bác Hanoi06 : em đoán chắc bác không " bị " phỏng vấn mà chỉ là lúc nộp hồ sơ, nhân viên Việt nam hỏi vài câu liên quan thôi chứ động thái phỏng vấn là do nhân viên người Đức, người xét visa ấy, họ muốn hỏi rõ vài điều nên họ hỏi trực tiếp mình. Không phải tất cả đều bị phỏng vấn đâu bác. Thường khi họ đã tin tưởng rồi thì người Đức họ không pv nữa.

Các Bác cho em hỏi: em khai tờ khai xin visa Đức online. Em đã in ra rồi, nhưng đọc lại thì thấy một số dữ liệu bị sai. Cụ thể là ngày bay di Duc của em bị lệch 1 ngày so với vé MB đã Book. Và ngày hết hạn hộ chiếu em ghi nhầm. Vậy em có thể sửa lại đựoc không? Và sửa như thế nào? Hay là phải khai lại mới hoàn toàn.

Cảm ơn cả nhà ạ.

Cho mình hỏi ai có kinh nghiệm từng bị từ chối visa Đức mà khiếu nại được không ạ? Và khiếu nại thì thường mất bao lâu? Cám ơn mọi người nhiều :(

Các bác cho em hỏi:
Cái chứng minh quan hệ nhân thân là mình làm như thế nào và làm ở đâu? ( trong trường hợp cụ thể của em là được bác mời. Bác em là anh ruột của ba em).
Mong các anh chị chỉ giáo, em cám ơn.

Các bác cho em hỏi:
Cái chứng minh quan hệ nhân thân là mình làm như thế nào và làm ở đâu? ( trong trường hợp cụ thể của em là được bác mời. Bác em là anh ruột của ba em).
Mong các anh chị chỉ giáo, em cám ơn.

xác nhận ba và bác là anh em ruột, công an chứng thực vào, nếu còn giấy khai sinh của 2 cụ thì khỏi phải xác nhận, ngoài ra cần có giấy khai sinh của cháu chứng minh là con ruột của ba. các văn bản có bản dịch tiéng Anh hoặc Đức, mang bản chính để họ đối chiếu

Bạn HaHoi ơi,

Cảm ơn bạn chia sẻ kinh nghiệm rất hay cho việc xin visa Đức. Mong bạn cho mình ý kiến về việc điền form Visa Schengen câu hỏi số ngày mình muốn đi. VD mình muốn đi 60 ngày nhưng trong cái thư bảo trợ người Đức viết chỉ 1 tháng là từ 7.8-8.9.2014 và vé bay cũng đặt rồi là 10.8 đến 8.9.2014. Nhưng mình đã được mua bảo hiểm 3 tháng đến 7.11.2014. Như vậy theo thông tin giấy tờ trên mình điền số ngày muốn đi là 30 ngày hay 60 ngày để hợp lý? Mong bạn tư vấn giúp! Cảm ơn bạn!

có bác nào từng làm đơn đề nghị xét lại visa đức chưa ạ? cho em xin ít kinh nghiệm với. Số là e bị trượt visa đức với lí do nghộ nghĩnh đó là:"Những thông tin đã cung cấp về mục đích và điều kiện lưu trú dự kiến không đáng tin cậy". Em xin khẳng định là mục đích đi rất trong sáng là du lịch 3 tháng, chị gái ruột của em (quốc tịch đức cũng được 18 năm rồi) có thư mời đàng hoàng luôn. hix em phải làm sao đây. Số hèn nên k đc xuất ngoại ư hị.. hị ...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,175
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back