What's new

Tìm bạn đồng hành có kinh nghiệm leo đỉnh núi Bà Đen (16-17/11/2013)

Chào mọi người.
* Mình đang có kế hoạch leo và cắm trại qua đêm trên đỉnh núi Bà Đen (Tây Ninh)
* Thời gian: ngày 16-17/11/2013 (thứ 7, CN)
* Xuất phát tại TPHCM
* Số lượng: 6-8 người
Hiện tại nhóm mình đã có 4 người, mình muốn rủ thêm các bạn nhà ở Tây Ninh hoặc những bạn có kinh nghiệm chinh phục đỉnh núi này.
* Phương tiện: xe máy
* Quãng đường: 100km
* Chi phí dự kiện (tiền xăng, tiền ăn uống, thuê mướn lều trại …): khoảng 500k/người

* Lịch trình dự kiến:
+ Sáng 16/11/2013: lên đường tiến về Tây Ninh.
12h bắt đầu leo núi (khoảng 4-5 tiếng).
Tối: cắm trại và ngủ lại trên đỉnh núi

+ Ngày 17/11/2013: xuống núi. Tiến về hướng Hồ Dầu Tiếng, Núi Cậu
Chiều: trở về TPHCM

* Các phương án chinh phục đỉnh núi:
Núi Bà Đen là ngọn núi cao nhất ở Nam Bộ, độ cao 986m, gồm 3 ngọn núi tạo thành: Núi Heo – Núi Phụng - Núi Bà Đen.
Ở đây, mình có tìm được một số thông tin về các cung đường chinh phục đỉnh núi. Có 3 cung đường chính mà chúng ta sẽ lựa chọn để đi.
(Nguồn: http://truongngh.wordpress.com/2012/09/11/leo-nui-ba-den)

Đường thứ nhất, thời gian leo 2-3 tiếng (màu đỏ - xem hình trên)
Dân phượt thường gọi là đường chùa (gọi là “đường chùa” không có nghĩa là bạn được 'đi chùa' – miễn phí đâu nhé). Đường này đi ngang Khu du lịch Núi Bà Đen – tiền vé vào cổng là 10,000 (mình đi năm 2011). Con đường sẽ dẫn bạn lên các chùa ở lưng chừng núi và dừng lại ở Điện Bà (độ cao ~280m) bằng những bậc thang xi măng chắc chắn.
Mấy trăm mét còn lại mới là đường núi thật sự, tuy nhiên là đường mòn nên tương đối dễ leo. Có thể gọi đây là con đường dễ leo nhất.

Đường thứ 2, thời gian leo 3-4 tiếng (màu xanh dương)
Thường được gọi là đường cột điện, có lối mòn và lên đều đều, không quá dốc, cứ men theo những cây cột điện là tới.
(bạn nào có hình minh họa chia sẻ thêm nhé)

Đường thứ 3, hiểm trở nhất, thời gian leo 4-5 tiếng (màu xanh lá cây)
Đường này leo từ thung lung Ma Thiên Lãnh (nằm giữa 3 ngọn núi: núi Bà Đen, núi Phụng, núi Heo). Đường còn khá hoang sơ, không có đường mòn, nhiều day leo chằng chịt, nhiều đá to nằm vắt lẻo lưng chừng núi, độ mạo hiểm của đường này khá cao. Tuy nhiên, nếu muốn thử thách bản thân, khả năng chinh phục thiên nhiên của mình thì đây là 1 cung đường không nên bỏ qua.

Tụi mình sẽ tìm hiểu thêm và chuẩn bị kỹ lưỡng cho cuộc hành trình này.
Bạn nào muốn cùng tham gia hoặc góp ý, bổ sung thêm thông tin xin liên lạc với mình nhé.
Facebook: https://www.facebook.com/hoanhtuanhcmc
Cám ơn các bạn rất nhiều.

* Bạn nào đặt gạch xin để lại SĐT, email hoặc facebook để mình tiện liên lạc nhé.

Tham khảo thêm:
+ Phượt bụi núi Bà Đen
http://socl.vn/phuot-bui-nui-ba-den

+ Leo núi Bà Đen
http://truongngh.wordpress.com/2012/09/11/leo-nui-ba-den/

+ Núi Bà Đen 986m - Mây mờ sương tỏa!
http://www.dulichmoto.com/diendan/viewtopic.php?f=46&t=3127

* Danh sách gạch mềm:
(Đang cập nhật)

Last edited:
Re: Tìm bạn đồng hành có kinh nghiệm leo đỉnh núi Bà Đen (16-17/11/2013)

Các thông tin bạn copy ở đâu ra mà sai bét hết rồi, có khá nhiều đường lên đỉnh, nhưng 3 con đường bạn đề cập ở trên thì dân phượt hay đi nhất. Nói về thời gian leo và độ khó: đường cột điện là dễ đi nhất, thời gian leo là 2 - 3 tiếng đối với người có sức khỏe, 4 - 6 tiếng đối với người ít tập thể dục, phụ nữ "chân yếu tay mềm". Tiếp theo là đường chùa, độ khó cao hơn vì dốc hơn, mùa mưa thì trơn trượt hơn, thời gian leo bảo đảm lâu hơn cột điện ít nhất là 30 phút. Cuối cùng là Ma Thiên Lãnh, con đường chỉ dành cho người có máu liều và có sự chuẩn bị kỹ càng, thời gian leo có thể là 8 - 12 tiếng, phụ thuộc vào việc có tìm được đường lên đỉnh hay không, và khả năng không tìm ra đường lên đỉnh rất cao.

Nếu nhóm bạn chưa có nhiều kinh nghiệm, tốt nhất là lên cột xuống chùa, đây là con đường cơ bản nhất, dễ đi nhất, đảm bảo được ít biến cố xảy ra, không lạc đường ... Nếu thích phê hơn thì đi ngược lại.

Cảm ơn những thông tin rất hữu ích của bạn.
Tụi mình sẽ tìm hiểu kỹ lưỡng hơn.

còn thiếu đường ống nước, leo MTL, xuống đường ống nước. Leo núi mà chi phí 500k thì...mình nghĩ hơi bị cao :)

còn thiếu đường ống nước, leo MTL, xuống đường ống nước. Leo núi mà chi phí 500k thì...mình nghĩ hơi bị cao :)

Người mới thì 500k chắc cũng đúng, vì còn phải sắm sửa nhiều thứ, thuê lều trại này nọ, ăn uống dọc đường ...

Khuyên chân thành khi leo núi đừng tham mà mang nhiều thức ăn quá, vác nặng, khi lên đến nơi thì chẳng còn cảm giác muốn ăn, nhất là với người mới. Tính toán mang vừa đủ, chủ yếu là nước uống. Kinh nghiệm của mình dẫn 1 nhóm bạn toàn người mới leo núi, mua rất nhiều thịt lên nướng, lên tới nơi thì lăn ra ngủ hết, không cần ăn uống luôn :shrug:, sáng hôm sau thịt hư hết, phải bỏ.

Đường ống nước đó thế nào vậy bạn?

mình muốn đi lắm, mình chưa đc leo núi thật sự bao giờ :) nhưng mình ko giỏi những hoạt động ngoài trời, có khi nào mình làmm chậm chân các bạn ko ? :( mà mình cũng k có xe nữa huhu ...

mình muốn đi lắm, mình chưa đc leo núi thật sự bao giờ :) nhưng mình ko giỏi những hoạt động ngoài trời, có khi nào mình làmm chậm chân các bạn ko ? :( mà mình cũng k có xe nữa huhu ...

Chắc ko sao đâu bạn. Mình cũng chưa có nhiều kinh nghiệm nên sẽ chọn cung đường dễ nhất để leo. Bạn có fb chứ? Mình sẽ liên lạc lại với bạn sau nhe

Đường ống nước đó thế nào vậy bạn?

Khuyên chân thành bạn mới đi lần đầu nên đi lên bằng Cột điện - xuống đường Chùa,2 đường cơ bản dễ đi nhất của Bà Đen. Đường ống nước nguy hiểm vì đá dễ rơi và vì có cả khe nước chảy nên đồng nghĩa với có ếch >>> rắn. MTL thì dài hơi, nếu bạn muốn đi thì tốt nhất nên nhờ người ở trên đó dẫn đi. Mà mùa này đi thì cực và dơ lắm nhé, mưa trơn trượt. Tốt nhất là có vài người có kinh nghiệm đi núi rừng - k phải cứ đi Bà Đen đôi lần là có kinh nghiệm đâu

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back