What's new

Góc riêng của Babyone :)

babyone

Phượt tiên
BBO dành nơi đây để thỉnh thoảng viết về những tình cảm, cảm xúc linh tinh trong những chuyến đi của mình.

Những ngày tháng Mười này BBO đang lên kế hoạch cho chuyến đi cuối năm. Năm 2013 này đi không nhiều nhưng đi được xa hơn 1 chút, xa hơn những chuyến đi loanh quanh cách Sài Gòn 100-150km của năm 2011.

Mình sẽ đi chậm hơn nữa, thật chậm, để những cảm xúc có thời gian chạm đến trái tim mình chứ không chỉ lướt qua.

Chuyến đi 722 cuối năm 2012 có nhiều chuyện vui.
Quen biết và gắn bó với nhiều bạn trẻ vui tính, tốt bụng, nhiệt tình và ...rất hăng máu :). Sau chuyến đi, mình dừng lại và dõi theo những hành trình của các em. Có nhiều em, khi cùng đi với mình là chuyến đầu tiên "sa ngã", mà sau chưa tròn 1 năm đã trưởng thành rất nhiều, có khi còn cao tay hơn cả mình ở những cung đường vất vả khó khăn.

Lỡ dại lang thang vào topic Bidoup Núi Bà và bị dụ dỗ. Kinh nghiệm leo núi của mình dừng ở con số 1 - Bà Đen lên chùa xuống ống nước.

Mình leo Bà Đen không mệt, đi tốc độ quá chậm và các em sẵn sàng dừng nghỉ rất nhiều lần và rất dài để mình có thể leo lên tới đỉnh. Khi xuống cũng vậy, mông mông thần chưởng từ đỉnh xuống tới chùa :). Nhưng đó là các em thân yêu sẵn sàng nâng đỡ mình, còn group khác thì không thể ỷ lại như thế.

Đỉnh Bidoup cao trên 2200m, gấp hơn 2 lần đỉnh Bà Đen, đường trek dài hơn, thời tiết lạnh hơn.
Mình không sợ mệt, không sợ khổ, không sợ khó mà mình sợ khớp, lạnh chắc chắn các khớp gối, khớp tay chân của mình sẽ nhức khôn tả, hic hic.

Mình còn muốn rủ Kau và Cún cùng lên đỉnh Bidoup nữa. Bài này khó đây.

Last edited:
Hôm nay chuẩn bị một chuyến nghỉ dưỡng trá hình ở Kawasami tiếp :).
Mình thích cái không khí rủ rê lôi kéo ghê gớm, thích dụ dỗ, câu view, khích động các bạn cùng tham gia.
Đi Kawa vui, nhẹ nhàng, dễ chịu.
Năm nay khó khăn nhiều, cứ 1 tuần nửa tháng lại nghe điệp khúc " chị ơi, em mới nghỉ việc - em chuyển việc-em thất nghiệp...". Nhiều lắm.
Nhiều em thì nghỉ chỗ này nhảy ngay chỗ khác, có khi vài tháng thất nghiệp như cái chiếu nghỉ rộng của 1 cái cầu thang dài cao ngút mang tên "sự nghiệp", dành để nghỉ ngơi, nạp lại năng lượng, và tiếp tục bước.
Nhưng không ít em, nghỉ việc = mất việc và thời gian tìm việc kéo dài mãi.
Làm thì làm cả đời, nếu muốn làm việc thì không ai để mình thất nghiệp cả đời. Quyết định vẫn do mình thôi.

Ây, tự nhiên lan man và lủng củng, dây cà ra dây muống, bắn từ vụ Kawa qua vụ mất việc cái chéo :Dam

Chiều nay lít lại danh sách xem cuối tuần này sẽ đi Kawa bao nhiêu em. Bên Kawa nó thấy mình báo sẽ ra n1 cũng ngán lắm, chỉ 1 nhóm 10 người cuối tuần rồi, ở nguyên khu, À, không, có nhóm nhà Phịch nữa mà sáng mới biết. :) Mong cuối tuần này cũng vắng như vậy để đốt lửa ngồi dưới biển cho nó yên tĩnh :)

Họa và Phúc

BBO là cái máy duyệt tin online. Một ngày mình nạp vào não phải vài chục tin tai nạn, lừa đảo, cướp bóc. Nhưng trong cuộc sống, mình rất hay được người lạ, người qua đường giúp đỡ khi bị tai nạn. Và mình luôn tin người tốt luôn ở quanh ta.

Mấy hôm nay thích nghe đi nghe lai bài này

Cơn bão nghiêng đêm - Lê Cát Trọng Lý
http://mp3.zing.vn/bai-hat/Con-Bao-Nghieng-Dem-Le-Cat-Trong-Ly/ZWZB06EF.html

Cơn bão nghiêng đêm
Cây gãy cành bay lá
Anh nắm tay em qua đường cho khỏi ngã -

Ta đã yêu nhau thề mãi mãi bên nhau cơ mà
Anh bỗng ra đi anh ra đi vội vã
Cơn bão nghiêng đêm anh quên em thật sao

Giông bão tan rồi
Hàng cây ngã xanh xanh trở lại
Nhưng anh cũng xa rồi
Cơn bão lòng em thổi mãi

Giông bão đã tan đi thật xa
Trời cao ngắt xanh xanh hiền hòa
Nhưng anh càng xa rồi
Cơn bão lòng em thổi mãi không nguôi....

Last edited:
Họa và Phúc

BBO là cái máy duyệt tin online. Một ngày mình nạp vào não phải vài chục tin tai nạn, lừa đảo, cướp bóc. Nhưng trong cuộc sống, mình rất hay được người lạ, người qua đường giúp đỡ khi bị tai nạn. Và mình luôn tin người tốt luôn ở quanh ta.

Úi chà
Cô gái này cũng thích đọc loại tin "cướp hiếp giết" à :D

Không hiểu lang thang thế nào lại chui tọt vô đây , vì bản thân không hảo mấy món văn thơ nhạc họa ; người ta thường nói dân kỷ thuật cũng cứng và thô như cái máy họ làm ra vậy .
Vừa đọc xong lời và nghe hát bài Cơn bão nghiêng đêm , sao lời bài hát buồn quá , giọng ca sĩ càng buồn hơn nữa . Một cô gái ( xin lổi vì gọi chị như vậy ) nghe nhiều ngày một bài hát buồn chắc có sự đồng cảm nào đó ! Chử anh trong bài hát chắc cũng ít nhiều điểm giống danh xưng ngôi thứ 2 trong thực tại chăng ? Có thể vậy , mà cũng có thể không !
Qua lời lẽ trong nầy có lẻ tui hiểu thêm được chút ít về người viết , có thể là một góc khuất trong tâm hồn hay một điều không muốn chia sẽ .
Tui không phải là người của phật giáo , nhưng cũng đã đọc được kha khá sách giáo lý của phật giáo , muốn chia sẽ cùng chị điều nầy :
Cái gì có bắt đầu thì sẽ có kết thúc - Kết thúc quá trình nầy là bắt đầu một quá trình khác . Như sách nhà PHẬT có nói :" Có sinh thì ắt có tử - Kết thúc kiếp nầy là bắt đầu kiếp khác " Mọi cái đều theo qui luật tuần hoàn tự nhiên của nó mà thôi . Chỉ có điều khi kết thúc , ta còn lại được điều gì mà thôi .
Một con người với vẽ ngoài mạnh mẻ thì thường ẩn khuất bên trong một điều gì đó ngược lại .Tui đọc câu nầy ở đâu đó mà tui quên mất tiu rồi !.
Trên chỉ là cảm xúc của bản thân khi nghe xong bài hát , tui cũng không quan tâm chuyện mình nói có đúng hay sai nữa chỉ là muốn chia sẽ cùng chị như với một người bạn mà thôi ( Dầu rằng hiện giờ tui hoàn toàn không biết một tí gì về chị cả , có biết chăng chỉ là sự võ đoán qua cách hành văn - Mà cách viết trong nầy thì hoàn toàn khác cách viết trong các mục khác )
Chúc chị luôn vui !
(Viết lung tung vầy , không biết có vi phạm nội qui , có bị gạch tên không nữa ! Mọi cái đều có lý lẽ riêng của nó mà .)

Last edited:
@ Anh cubi99: em là người rất phức tạp, lúc thế này lúc thế kia đó mà :LL
BBO đang đếm từng ngày cuối cùng trước khi xuất phát đi cung 1 nhát chết 4. Các bạn trẻ, đã từng hoặc chưa từng đi cùng vẫn alo, nhắn tin muốn đi cùng. Với BBO, đi chơi là họp nhau lại cùng đi, có vui cùng hưởng, có khổ cùng chia. Tuy không phải lúc nào cũng toe toét cười nhưng sau mỗi chuyến đi đều có những kỉ niệm đẹp. Chuyến 30/4 ban đầu định chốt 7 xe, giờ lên thành 2 nhóm, mỗi nhóm 10 xe. Chek profile của các bạn thì cũng yên tâm, đa số là những bạn độc lập, có khả năng ứng biến, thích nghi tốt, vui vẻ, hòa đồng. Với mình, group vậy là ổn.

Mổi con người , sự vật đều có 2 mặt , thường thì trái ngược nhau - Tương khắc nhưng hòa hợp ( Đó là lời ba tui hay nói lúc anh em tui còn bé ). Mổi năm đi qua tui hiểu thêm được một chút điều ông nói ; một con người thường không giống như cái vẻ bề ngoài của họ , thoạt trông một người có vẻ phức tạp , khó chịu , nếu có điều kiện tiếp xúc ta sẽ thấy họ thật sự là người rất dể mến , . . .và tất nhiên cũng sẽ có điều ngược lại ( trong thế giới động vật - con vào trông vẻ ngoài rất đáng sợ thì thường rất ít nguy hiểm và ngược lại như cá sấu chẳng hạn ).
Gần đây tui mới vừa biết cụm từ " anh hùng bàn phím " rất hay , chỉ có bốn từ mà nói lên tất cả !

Trong cuộc sống của tui cho tới giờ , triết lý ấy chưa thấy điểm sai . Bởi vậy nếu gặp một con người quá hoàn hảo , quá tốt , không tìm được bất kỳ điểm yếu nào thì tui lại rất cẩn trọng bởi vì với cái ta quan sát được như vậy chắc hẳn sẽ ẩn chứa bên trong điều gì đó rất " dử dội " được che đậy rất kỷ . Suy rông ra một chút , nếu ta thấy một điều lợi đến quá dể dàng , tất đằng sau nó có vấn đề gì đó ; hiểu được đạo lý nầy thì bọn lừa gạt sẽ hết đất sống . Ví dụ : Đi ra đường thấy túi tiền - ta nghỉ túi tiền sao lại rơi ra dể dàng vậy ? tại sao người khác không nhặt ? Tự hỏi , tự trả lời thì chắc không bao giờ bị lừa cả . Vần đề còn lại là ta có đủ sáng suốt để tự hỏi và tự trả lời không hay là lòng tham đã làm mờ lý trí mất rồi .
Tui đọc rất nhiều bài viết của chị , lời lẽ rất cứng , khô , dứt khoát , không được nhẹ nhàng cho lắm , đôi lúc làm người đọc có cảm giác như thế nào đó . . . ( tui không tìm được từ đúng ý để diễn tả ) . Chỉ riêng mục nầy thì khác !
Nhưng theo những điều tui được dạy và rút ra được trong cuộc sống có lẽ ( có lẽ thôi ) chị là người rất tình cảm , rất " đáng yêu " và có một chút mềm yếu trong đó .
Lời thật thường hay mích lòng,mong chị bỏ qua (viết vậy chứ tui chắc chị không bực bội vì lời lẽ của tui đâu - Quá tự tin phải không chị ?)
Nếu có duyên mong rằng chúng ta sẽ là bạn tốt !
Chúc chị vui !
( Thường tui có một cố tật là hay tìm hiểu người sấp làm " sếp " của mình lắm )

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,104
Latest member
tranvouu12
Back