What's new

Chùa Bà Đen

" Ta đây họ Lý, khi 18 tuổi bị bọn cường hào ác bá rượt bắt nên té xuống núi chết. Nay ta đã đắc quả , xin hoà thượng xuống triền núi phía Ðông Nam tìm thi hài ta mà chôn cất dùm ".

Chùa Bà Đen nằm ở lưng chừng núi Một ( nay gọi là núi Bà Đen ) cao 986m và cũng là ngọn núi cao nhất Nam Bộ.Chùa Bà Đen gắn liền với sự tích nàng Lý Thị Thiên Hương xinh đẹp làn da bánh mật quê ở Quang Hóa ( nay là Trảng Bàng tỉnh Tây Ninh ) vì bị bọn cường hào ác bá rượt bắt mà té xuống núi chết.

Sang đời vua Minh Mạng , có một vị hoà thượng trụ trì trên núi.Ngày kia đang niệm Phật, bỗng thấy một người con gái làn da bánh mật xinh đẹp hiện ra nói văng vẳng : "" Ta đây họ Lý , khi 18 tuổi bị bọn cường hào ác bá rượt bắt nên té xuống núi chết. Nay ta đã đắc quả, xin hoà thượng xuống triền núi phía Ðông Nam tìm thi hài ta mà chôn cất dùm ".. Vị hoà thượng này y lời , đi tìm xác cô , đem về chôn cất.

( Chụp = đt cùi bắp + ko phải dân chuyên nghiêp ^o^ ==> Pàkon xem đỡ )

Câu chuyện đồn đãi ra tới tai thượng quốc công Lê Văn Duyệt.Ông bèn lên núi tìm hiểu hư thực về sự linh hiển của cô gái họ Lý này.Về sau Lê Văn Duyệt đã thay mặt vua , phong cho cô Lý thị Thiên Hương chức vị " Linh Sơn Thánh Mẫu ", ngự ở núi Một , tức là núi Bà Ðen ngày nay ở Tây Ninh.Núi Bà Ðen nổi danh là một địa thế linh hiển, kỳ bí, nhiều phép lạ, khó ai giải thích được....( sưu tầm )

**********​

Hồi còn bé học cấp 1 thì phải , buidoi đã may mắn được mama dắt đi hành hương lên chùa Bà.Ngày đó đường vào chân núi Bà , hai bên là những căn chòi lá lụp xụp hoang sơ dựng tạm bán đồ ăn.Thích nhất là mấy người dân địa phương đẩy xe đạp bán dạo củ nùng ( hay củ nần gì đó ko nhớ rõ ) , ăn vào bùi bùi thích lém.Đường lên chùa Bà lúc ấy là những tảng đá gồ ghề khó đi , ko có hàng rào bảo vệ hay tay vịn gì cả , nhìn bên trái là thấy cả vực sâu ghia ghia.Chùa Bà lúc đó cũng chỉ là cái miếu mà thôi.Nhớ lần ấy , những người hành hương lên chùa nằm ngủ giữa trời lạnh run ko mùng mền chiếu gối chi mô , từng cơn gió thổi qua là xuýt xoa vì lạnh.NHƯNG nhìn lên là bầu trời sao , ánh trăng soi sáng , mây lững lờ trôi cứ ngỡ đưa tay lên là chạm vào.Phía góc xa xa chỗ chúng tui nằm là 1 cái chòi lá bé xíu được thắp sáng = ánh đèn dầu loe loét dùng để bán mì gói.....hình như 600 đồng / tô thì phải.Khung cảnh đẹp , lạnh , nhuốm màu huyền bí.....

Last edited:
7h ngày 7/8/2010 , bầu trời trong xanh quang đãng , 1 ngày tươi đẹp nên buidoi quyết định khăn gói quả mướp lên đường trở lại chùa Bà Đen tìm lại những kí ức xưa hehe.

Thấy cái xe bus tuyến bến xe An Sương vội nhảy tót lên liền rồi ngồi ngắm trời ngắm đất , ngắm tphcm buổi sáng , ngắm mọi người đang tấp nập đi làm nì , cuộc sống muôn màu sống động nhỉ.Đang ngồi mơ màng thì có tiếng la bài hãi như gà mắc dây thun " An Sương xuống , xuống " :D thì ra là tiếng của thèng lơ quát.Vội xách mông chạy cho lẹ xuống hehe.Vừa bước xuống xe bus thì từ đâu 2 - 3 xe wave , dream hùng hổ từ 2 phía ào đến " Đi đâu ? Đi đâu ? " .May là mình dân TP chứ gặp 2 lúa chắc bỏ chạy mất guốc luôn wé ^o^ .Mấy thèng cò xe dù đó muh , tụi nó luôn đảo xe gom khách rồi nhồi nhét vô cái xe dù.Buidoi giả nai vừa nói dứt câu " Tây Ninh " là tụi nó tranh nhau " Lẹ lên xe đậu trước bến kìa , xắp chạy rồi.Lên xe em chở đến cho lẹ " :D .Tụi nó tranh nhau làm cứ ngỡ mình như......VIP keke.Rành mấy chú quá còn gì , thui cho em xin , em còn iu đời lém nên ko chơi với xe dù đâu hơ.Tụi nó vẻ mặt hậm hực thấy rõ , dân ở bến xe nên văng tục ầm ầm là chuyện thường ở phường kakaka.

Vào bến xe An Sương hỏi mấy bác tài tuyến xe bus đi vào chùa Bà - Tây Ninh thì éc éc ko cóa.Rồi mấy bác tài chỉ đón xe đi lên bến xe Củ Chi , rồi từ đó đón xe đi tiếp.Thế là tót lên cái xe bus Củ Chi , đi xe bus cũng vui lém nhờ , cứ xách mông lên ngồi rồi kệ tía nó muốn chạy đến mô cũng được.Dân bụi đời như mình thì lại càng thích , thích nhất là lúc bước xuống xe rồi nhìn xung quanh....chã biết cái nơi đang đứng nì là nơi mô :D.Xe chạy 1 hồi thì đến bến xe Củ Chi , đang lơ tơ mơ hỏi cái xe đi Tây Ninh thì thèng lơ xe bus Gò Dầu đang xuất bến quát " Lẹ lên pa , đi Tây Ninh đây " .Thế là vù tót lên xe ngồi huýt sáo , hóng gió cái nèo.Xe chạy 1 hồi lâu rồi cũng đến.....sặc....cái bến xe Gò Dầu gì mà đìu hiu chỉ le que vài khách.Chạy tới chạy lui tìm người hỏi cái xe bus đi vào chùa Bà thì.....cũng ko cóa đâu cưng ơi ^o^ , mấy ngày tết mới có tuyến xe đi chùa đó cưng.Éc éc thì ra thèng lơ nó quăng lựu đạn mình roài ^o^ .Đang đứng chưa biết làm gì mà trời gần đứng bóng nắng chan chan.Nhìn qua nhìn lại cái bến xe cũng chỉ còn cái tuyến xe bus chạy vào thị xã nữa là 2 tuyến xe mà thôi ặc ặc.Nên tót đại lên luôn , tới đâu thì tới đó rồi tính tiếp hehehe.

Xe chạy phà phà , gió thổi mát trời ông địa , ngang qua những cánh đồng lúa xanh mượt , ngang qua những đường đất đỏ làng quê làm cái nóng buổi trưa như tan biến.Bắt chuyện làm wen với 1 chú lớn tuổi ngồi bên cạnh , trò chuyện 1 hồi mới biết chú làm ruộng nà , đất ruộng của chú cũng rộng lém nhưng chú đã bán đất hết rồi.Wow ! Bán đất hết chắc chú cũng rủng rình nhỉ ? Chú bảo rủng rỉnh cái con khỉ :D , đất trên TP bán mới có giá chứ đất làm ruộng thì bán rẻ thui.Với phần bán xong chú chia cho các con hết nên giờ......chú dựng cái nhà lá để ở....éc éc.....tui nhìn chú - chú nhìn tui rồi 2 người phá lên cười hahaha.Cũng ko hiểu tại sao chú với tui lại cười được , có thể cách nói chuyện , cách suy nghĩ......Ngồi nói chuyện bâng quơ 1 chút nữa thì chú xuống xe trước , cười và tạm biệt tui , tui nhìn với theo rồi xe chạy xa dần xa dần.....

Xe chạy 1 hồi lâu nữa thì nghe tiếng thèng lơ : " Đi chùa Bà xuống lẹ " .Vội vàng tót xuống , nhìn qua nhìn lại xung quanh thì A.A.A.A đến rồi......tòa thánh Tây Ninh :D

Đi lòng vòng tìm hỏi xe bus chạy vào chùa Bà thì nghe cái điệp khúc cũ " ko cóa đâu cưng ơi , chỉ có xe bus chạy đến đây thui cưng ^o^ " .Cuối cùng quyết định đi = xe ôm vậy.Sau 1 lúc trả giá...bo.o.o..n.g....25k là giá cuối cùng chở vào ngay cổng chùa Bà luôn.Leo lên xe mà trong túi chỉ còn 90k , trừ đi 25k xe ôm vậy là còn 65k.....chắc cũng đủ cho lượt về nhờ.Đoạn đường chạy vào chùa Bà khá rộng , vắng xe nên thèng xe ôm cứ thế mà phà phà tăng tốc.Rồi núi Bà hiện ra xa xa hehehe , lần này chắc chắn là đúng ẻm rồi nhá.

Phù ! Cuối cùng cũng tìm lại được chốn xưa roài đây......

Bác ơi, em sẽ đi Leo núi Bà Đen tuần nay bằng xe bus nhưng tìm em google thấy chỉ tùm lum làm em loạn.
Bác có kinh nghiệm chỉ dùm em những tuyến nào cụ thể để em tót lên em ngồi vù một cái là tới nhé.
Ngàn lần đội ơn bác.

Many thanks!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back