What's new

Thẻ nhớ và máy ảnh!

CVN

Phuot.vn
Staff member
Hờ! Dung lượng thẻ nhớ cứ tăng lêm ầm ầm!!!
Đầu tiên thì 128MB, rồi 256, 512...
Sau tới 1GB, rồi 2GB
Lâu lâu sau thấy 8GB
Giờ thì 12GB, 16GB

Kinh quá!

Nâng cấp máy ảnh, nhiều chấm hơn, hệ luỵ là phải nâng cấp thẻ nhớ theo...

Ví dụ với máy 30D, 8 chấm, khi chụp RAW thì nếu gắn thẻ 1GB, chụp được có 109 kiểu:

Ít quá, đi chụp tý hết veo một thẻ rồi! Không ổn, phải cắm cái 2Gb thôi. Lên được 222 kiểu:

Vẫn hẻo quá, tức cái mình táng quả 12GB! Ới giời ơi, quá mất rồi! Với thẻ 12GB thì chụp được khoảng 1400 kiểu mới hết thẻ, trong khi 30D chỉ hiển thị được 3 chữ số cho con số chỉ số ảnh. Vậy là cứ 999 hoài!!!!

Kết luận: phải mua ngay một cái 1Ds MarkII để dùng với cái thẻ 12GB mới mua!!!!

ẶC!

Nhà em có con G2 Canon trước dùng thẻ 256mb , hôm nọ cắm thẻ 1gb vào nó không nhận vá báo là thẻ to quá ứ được. Thế với 1Ds MarrkII thì cái thẻ 12gb này được bao nhiu cái ạ??? để em còn biết mà tính :LL :LL (NT)

Chuyện thẻ nhớ, nhân tiện để hỏi các chuyên gia nào lạc bước ở chốn này.

Em dùng thẻ 2GB thôi

Không biết lỗi do thẻ, hay do máy, mà khi dùng rất hay bị lỗi. Biểu hiện của lỗi này là khi đánh số thứ tự cho ảnh, nó tự tiện thay đổi một ký tự trong chuỗi, làm cho ảnh hiện thị lộn xộn ko đúng theo thứ tự thời gian chụp.

Ví dụ thông thường, file ảnh có tên là IMG_7101
tiếp theo phải là IMG_7102, tuy nhiên nó lại tự tiện ra thành _MG_7102 (NO)

Cái này là do thẻ ạ? Hay do bộ đọc thẻ của máy có vấn đề ạ?

Một vấn đề nữa là thẻ 2GB rất hay bị treo :( - í em là thẻ của em ạ.

Thứ nhất, nếu dùng chụp xong, thì nhanh nhanh copy vào máy, khi dùng một lệnh delete nào đó (cắm vào máy tính) thì thế nào cũng bị corrupted dữ liệu và tạch luôn, nghĩa là các file tự động ẩn, ko copy, ko xem được, ko làm gì được. Dù thẻ vẫn báo đầy nhóc, nhưng thực tế mở lên xem thì ko có cái gì xem được

Và thẻ chả chịu nhận lệnh copy dữ liệu gì cả, copy vào cũng như không, vì có lưu trong bộ dung lượng, nhưng ko hiện thị, ko xem, ko copy

Có bác nào giải thích cái gì sai ở đây cho em được không?

Thẻ bây giờ cũng đắt tiền lắm í, có phải khi nào cũng có tiền để mua đâu :( (NO)

Còn tớ thì lại gặp trường hợp là mình để chế độ chụp ảnh Raw nhưng khi về copy vào mấy thì lại thấy có mấy cái đuôi jpg lẫn lộn trong đống raw đó. Và hôm nọ thì chính thức mất một lô ảnh chụp tại Đà lại và Campuchia. Lúc xem trên PC thì thấy một đống ảnh với dung lượng 4K/cái. Tức hộc máu :(:(

Có một lỗi rất buồn cười mà rất nhiều thẻ mắc phải, là sau khi chụp nếu lấy ra khỏi máy, cắm vào đầu đọc thẻ copy vào máy tính, nếu cứ để nguyên đấy cho vào máy ảnh chụp tiếp thì không vấn đề, nhưng nếu lỡ dại xóa ảnh trên thẻ bằng PC (dại hơn nữa là format lại thẻ bằng PC) thì sau đó cho vào máy ảnh chụp sẽ ra kết quả rất chập cheng, thậm chí mẩt ảnh như nhà quat. Lỗi này được giải thích là do cơ chế quản lý file trên PC và trên máy ảnh khác nhau gây xung đột, vì vậy các bác nên format thẻ trên chính máy ảnh sử dụng thẻ, tránh bị những phiền phức nêu trên

Xin giả nhời cô B Nách tý nhá, dù rằng ứ rám nhận chiên dza:

1. Tên file: nếu em chụp JPG thì tên file là IMG_xxxx, nhưng nếu em chụp RAW thì tên file sẽ là _MG_xxxx.
Kết luận: để khỏi lẫn lộn thì format lại thẻ trước khi chuyển sang chụp RAW.

2. Dung lượng...: Khi đọc thẻ bằng máy tính, rồi xóa file thì như thường lệ các file ko bị xóa mà chỉ bị đánh dấu là xóa thôi, và nếu copy dữ liệu từ máy tính vào thẻ thì máy tính sẽ biết để ghi đè lên các file đã được đánh dấu xóa. Thường thì khi cắm thẻ đó vào máy ảnh thì máy ảnh cũng nhận biết được các file đã bị đánh dấu xóa đó và tự tiện ghi đè vô tư. Thế dưng, trong một số trường hợp củ chuối (do firmware của máy ảnh hay do Hệ Điều hành của máy tính), thằng máy ảnh ko "xử lý" được cái đánh dấu của thằng máy tính và gaya ra những lỗi lầm làm ta chỉ còn cách tự giật tóc và lao đầu vào... gối!

Cách khắc phục: không del file cũng như không format thẻ từ thẻ từ máy tính. Chụp xong lấy thẻ ra, cắm vào máy tính, copy file ra máy tính xong thì lại cắm thẻ vào máy và thao tác xóa file (hay format thẻ luôn cho tiện) trên máy ảnh.

Đảm bảo ngon choét! Không ngon thì.... ráng chịu, vui lòng không khiếu nại, nhá!

Last edited:
Quạt;30959 said:
Còn tớ thì lại gặp trường hợp là mình để chế độ chụp ảnh Raw nhưng khi về copy vào mấy thì lại thấy có mấy cái đuôi jpg lẫn lộn trong đống raw đó. Và hôm nọ thì chính thức mất một lô ảnh chụp tại Đà lại và Campuchia. Lúc xem trên PC thì thấy một đống ảnh với dung lượng 4K/cái. Tức hộc máu :(:(
Cái lũ ảnh 4K là do ông xóa file ảnh trên thẻ khi thẻ cắm vào cái máy tính (cụ thể là cái máy MAC) của ông.

Tôi đã bị chính một cú như thế khi đi chụp nhà thờ ở Phú Thọ đấy.

Chuyện thẻ nhớ, nhân tiện để hỏi các chuyên gia nào lạc bước ở chốn này.

Em dùng thẻ 2GB thôi

Không biết lỗi do thẻ, hay do máy, mà khi dùng rất hay bị lỗi. Biểu hiện của lỗi này là khi đánh số thứ tự cho ảnh, nó tự tiện thay đổi một ký tự trong chuỗi, làm cho ảnh hiện thị lộn xộn ko đúng theo thứ tự thời gian chụp.

Ví dụ thông thường, file ảnh có tên là IMG_7101
tiếp theo phải là IMG_7102, tuy nhiên nó lại tự tiện ra thành _MG_7102 (NO)

Cái này là do thẻ ạ? Hay do bộ đọc thẻ của máy có vấn đề ạ?

Một vấn đề nữa là thẻ 2GB rất hay bị treo :( - í em là thẻ của em ạ.

Thứ nhất, nếu dùng chụp xong, thì nhanh nhanh copy vào máy, khi dùng một lệnh delete nào đó (cắm vào máy tính) thì thế nào cũng bị corrupted dữ liệu và tạch luôn, nghĩa là các file tự động ẩn, ko copy, ko xem được, ko làm gì được. Dù thẻ vẫn báo đầy nhóc, nhưng thực tế mở lên xem thì ko có cái gì xem được

Và thẻ chả chịu nhận lệnh copy dữ liệu gì cả, copy vào cũng như không, vì có lưu trong bộ dung lượng, nhưng ko hiện thị, ko xem, ko copy

Có bác nào giải thích cái gì sai ở đây cho em được không?

Thẻ bây giờ cũng đắt tiền lắm í, có phải khi nào cũng có tiền để mua đâu :( (NO)

Bạn black suốt ngày thấy kêu hỏng với cả lỗi thẻ :T :T chả bù mình dùng mãi mà chả thấy thẻ nào hỏng cả, tốt nhất là để máy lại cho mình dùng đê :LL

500$ cả ống (kít nhựa) mày có mua ko?(c)

Khuyến mãi cả 30GB ảnh các chuyến đi của chị Hai nhá há há :LL :D

Em muốn dùng nó như một USB í, hồi đầu vẫn dùng được, về sau lại không? Vì sao chứ?

Lỗi thẻ do xóa dữ liệu trên PC thì quả là em chừa rồi, chỉ dám xóa trên máy ảnh thôi, có điều tức mình vì hồi thẻ mới đâu có bị thế chứ?

Em chỉ chụp một dạng file là JPG thôi anh CVN ạ, mà nó vẫn cứ nhảy lên giữa IMGxxx và _MGxxx

Kỳ cục thế chứ :((

Theo tớ để tránh tình trạng suốt ngày bực mình với cái thẻ thì bạn Bờ nách nên mua 1 cái thẻ mới và cái thẻ cũ để cho bạn Bốp ném nhau:D

P/S Nếu Tuấn :mad:) mà đồng ý mua cái máy của bạn với giá 500$ thì tớ cũng không ngạc nhiên:LL

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,461
190,097
Latest member
bonghongvu
Back