What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản & Hành Trình Đi Tìm Lá Đỏ

Hi các bạn,

Trở về sau chuyến đi lần đầu đến Nhật Bản đầy cảm xúc, mình muốn viết vài dòng vừa là để chia sẻ những cảm nhận cá nhân về đất nước và con người xứ hoa anh đào, đồng thời cũng chia sẻ thông tin cho các bạn khác đi sau. Đây cũng là lời cảm ơn của mình đến các bạn đã giúp đỡ mình để mình có được chuyến đi thành công này.

Mình ấp ủ cho chuyến đi cũng gần 1 năm trời, từ lúc có ý định nghiêm túc đến bắt tay vào việc thì thấy có vẻ phức tạp, nhưng dần dần thì thấy mọi sự cũng đơn giản. Để chuẩn bị cho chuyến đi, mình đã tìm đọc các sách về lịch sử, văn hóa và cả du lịch Nhật Bản, trong đó có cuốn sách Frommer Japan (Frommer's Japan (Frommer's Complete Guides), 11th Edition - Beth Reiber). Mình rất thích đọc sách du lịch của Frommer vì nó là 1 cuốn sách đúng nghĩa chứ không phải là “Guide” như là Lonely Planet. Chính vì vậy, mình cũng sẽ viết theo mạch của sách (có thêm tí chỉnh sửa cho phù hợp điều kiện VN). Thông tin du lịch mình sẽ viết ở phần sau các bạn nhé!

Japan best impression – Điều tuyệt vời nhất ở Nhật

Đối với 1 người đến Nhật Bản lần đầu như mình thì đất nước này có rất nhiều cái ấn tượng, từ công nghệ Nhật, giao thông Nhật, đồ của Nhật hay là ẩm thực Nhật… Tuy nhiên, điều để lại cho mình ấn tượng sâu sắc nhất ở đất nước Nhật chính là ý thức và lòng tốt của con người nơi đây. Mình cũng đi 1 vài nơi, người dân địa phương ở mọi nơi đa phần đều tốt bụng, nhiệt tình giúp đỡ dân du lịch nhưng ở Nhật Bản thì là lại là một trải nghiệm hoàn toàn toàn khác. Mọi người ở đây đều tốt bụng ở mức độ kỳ lạ, không thể tin được :L

Cũng có nhiều chuyện để kể về lòng tốt của người Nhật, ai đã từng đi Nhật chắc cũng có cả. Mình nhớ nhất là kỷ niệm trên chuyến tàu từ Nikko về Tokyo, mình gặp 1 bạn trẻ trên chuyến tàu và nhờ giúp đỡ việc đi tàu về Asakusa vì mình bị lỡ tàu. Mọi sự là do mình ham chụp ảnh nên bị lỡ chuyến tàu Express từ Nikko về Asakusa, lúc đến ga chậm 2 phút mà tàu đã chạy mất rồi :) Lúc đấy có thể mua vé khác của JR về nhưng vì mình đã mua vé Tobu pass 2 chiều nên tiếc tiền, mình quyết định đi tàu chợ của Tobu thì không mất thêm đồng nào. Tàu Express chạy thẳng 1 mạch về Asakusa còn đi tàu chợ thì phải đi 5 tuyến tàu, đổi 4 lần, lâu hơn khoảng 1 tiếng thì cũng về được đến nơi. Vì đi tàu phức tạp nên mình đã nhờ anh gác tàu ở ga viết lại chi tiết tên tàu, điểm dừng để mình có thể lên đúng đến nơi. Nhưng do thời gian không có nhiều vì tàu sắp chạy nên chỉ ghi được tiếng Nhật (í là loại toàn giun dế). Sau khi lên tàu, mình ngồi chung với 1 bạn trẻ ~25 tuổi nên có hỏi han cụ thể là các ga, tuyến này bằng tiếng latin ra sao. Bạn rất tốt, ghi ra tỉ mỉ nhưng khổ nỗi là tiếng Anh không tốt nên muốn giải thích hay giúp đỡ cũng rất khó khăn mà mình nói gì bạn cũng không hiểu. Giải pháp cuối cùng là dùng Google translate thì cũng hòm hòm, bạn cũng ghi ra thời gian chính xác của mỗi chuyến tàu để mình nhìn đồng hồ mà lên xuống cho đúng. 2 bên nói đi nói lại khoảng 30 phút thì cũng đến lúc bạn phải xuống tàu. Mình thì thấy bạn ngồi bấm điện thoại rất nhiều rồi lại đưa cho mình xem. Lúc cầm điện thoại đúng là rơi nước mắt vì bạn tốt quá, bạn viết một đoạn rất dài bằng tiếng Nhật rồi lại translate ra. Đại í là bạn xin lỗi vì tiếng Anh không tốt nên không giúp được mình nhiều, đây là điểm bạn phải xuống tàu rồi, chúc mình gặp nhiều may mắn và về nhà an toàn. Xúc động rơi nước mắt.

Không chụp được bạn í nhưng đây là thành quả của việc về muộn: Sacred Bridge (Shinkyo) Nikko at night

Chuyện đi tàu ở Nhật Bản mình sẽ viết lại ở một phần riêng, nhưng các bạn cứ yên tâm là người Nhật rất sẵn lòng giúp đỡ, nên nếu bạn gặp khó khăn thì đừng ngại hỏi nhé! Một kỷ niệm khác mà mình cũng rất nhớ là từ sân bay Haneda, mình về đến Kawasaki nhưng do muộn quá mình không đi tiếp được, phải ở lại ga này. Đi ra ngoài mua đồ ăn thì cũng gặp 1 bạn khác nhiều tuổi hơn, nói chuyện loăng quăng 1 lúc thì mời mình về nhà ngủ cho đỡ lạnh vì lúc đấy khoảng 2h. Mình vừa ngại, vừa sợ nên từ chối nhưng bạn í cứ mời nằng nặc mất thêm 1h nữa. Sau khi không thấy kết quả thì bạn lại dẫn mình ra Internet Café ở ngay gần đấy để ngủ cho đỡ lạnh. Sáng hôm sau, mình phải đi từ Kawasaki về Tsunashima, đường xá thì cũng search rồi nhưng mà vào ga mới thấy có nhiều tuyến quá, không biết leo lên cái nào mà đi nên phải hỏi. Hỏi 1 bạn thì bạn í nói tiếng Anh đc nhưng lại không biết đường, bạn í lại đi tìm 1 bạn khác biết đường để hỏi. 3 bạn nói chuyến mất 10 phút thì cũng rõ ràng, nhưng để chắc ăn thì bạn í lại bấm cả điện thoại cho yên tâm ;) Đúng là người Nhật cẩn thận và chu đáo thật!

Japan weirdest thing – Điều kì cục nhất ở Nhật

Sau 2 ngày đến Nhật Bản và loanh quanh ở Tokyo, bạn mình có hỏi là ấn tượng gì ở Nhật? Giá cả có đắt lắm không? Câu trả lời của mình làm bạn phì cười: Nhật Bản thì rõ là đắt rồi, nhưng mà mình đã chuẩn bị cho điều đấy nên thấy bình thường thôi. Điều kì cục nhất ở Nhật là ĐI BỘ QUÁ NHIỀU, vượt xa mọi kinh nghiệm và cả trí tưởng tượng của mình nữa. Đúng là vãi cả đi bộ.

Shinjuku

Có lẽ điều này chỉ đúng ở Tokyo nhưng khi đi các thành khố khác, kể cả chỗ miền núi như Kanazawa hay Takayama thì các bạn cũng phải đi bộ ác liệt, chỉ có điều không đâu kinh hoàng cho dân du lịch như Tokyo. Nếu so với Bangkok hay Singapore thì mức độ đi bộ ở Tokyo đúng là vượt xa mọi trí tưởng tượng :LL Nếu các bạn nghĩ là do giao thông ở Nhật kém đến mức phải đi bộ nhiều thì hoàn toàn sai, mà do giao thông ở Nhật phát triển ở một trình độ quá cao nên mới phải đi bộ nhiều. Nếu đi từ điểm A đến điểm B, thì riêng thời gian để chui lên tàu, rồi chui ra khỏi tàu đã mất trung bình 15-20 phút đi bộ (những ga lớn hơn thì còn kinh hơn nhiều), còn chuyện đi bộ từ điểm A đến ga A rồi ga B đến điểm B thì còn tùy. Trải nghiệm đầu tiên là mình đi từ chỗ ở (Akebonobashi) đến Shinjuku để mua máy ảnh. Mình biết là 2 chỗ này gần nhau nên hỏi khách sạn là nên đi bộ hay đi tàu? Họ cũng trả lời rất đơn giản là “Chỗ đấy ngay gần, đi bộ khoảng 20-25 phút là đến”. Thời gian rảnh rỗi nên mình quyết định đi bộ xem sao, cũng là để ngắm phố phường Shinjuku xem thế nào. Nhưng đi mãi, đi mãi, vừa đi vừa phải hỏi đường xem nhỡ mình có đi quá không :d Cuối cùng thì mất hơn 1 tiếng đi bộ cũng đến nơi, đến nơi chỉ có ngồi và thở như thằng sắp chết :p. Rút kinh nghiệm xương máu, từ sau mình chỉ có đi tàu, đi mất 15 phút đi bộ, 5 phút tàu chạy và 170Y. Kinh nghiệm xương máu khi đi Tokyo là chọn các KS càng gần ga càng tốt, vì chỗ mình ở có thể đi bằng 2 tuyến khác nhau, nhưng mình chọn tuyến phải đi bộ ít hơn dù mất thêm tiền. Nghĩ đi nghĩ lại vẫn thấy mình thông minh ;)

Shinjuku

Yodobashi Camera - Shinjuku

Nói thế để các bạn thấy là chuyện đi bộ Nhật là hết sức bình thường và phổ biến. Nếu đi đến 1 điểm nào đó mà ng` ta bảo là đi mất 15 phút thì đó là khoảng cách trung bình, và thời gian đi của dân VN mình (và các loại dân du lịch khác) thì chắc phải gấp đôi vì dân Nhật đi nhanh và khỏe lắm, mình không theo được đâu :( Trong cuốn sách Frommer của mình, tác giả cũng viết, tính toán quãng đường theo thời gian đi bộ, nhưng sau 1 vài lần ngu thì cũng phải tự nhân đôi thời gian lên mới phù hợp với bản thân :gun

Đó có lẽ là lý do tại sao các ga tàu ở Nhật lúc nào cũng đông nghẹt người, đi bộ như máy và rất có lề lối. Chuyện ý thức của dân Nhật thì có mà kể cả ngày cũng không hết, nếu ai chưa đi thì cứ sang 1 lần cho biết họ kỷ luật thế nào.

Chyoda, Tokyo

Bạn đi cùng xít đợt với mình nhỉ, mình nhớ là còn suýt nữa đi cùng nhưng bạn chạy ngược chiều mình thì phải ^^ Gặp nhau trong topic hỏi đáp suốt.

Rất hóng hớt đợt đi của bạn vì gần như y xì mình luôn, chỉ khác cái quan trọng nhất là góc nhìn :p

anw mình thấy đi bộ ở Nhật cũng vừa vừa vì mỗi lần đi chơi mình đi bộ nhiều hơn thế~

Japan best garden – Khu vườn đẹp nhất ở Nhật

Với mục đích chính là đi tìm lá đỏ và chụp ảnh, mình đã cố gắng đi nhiều nhất có thể những khu vườn kiểu Nhật trên suốt hành trình. Và khi sang đến Nhật mới hiểu thực sự thế nào là vườn Nhật.

Vườn trong Villa Tamozawa Nikko

Kenrouken Garden

Các khu vườn có ở khắp mọi nơi, mọi ngõ ngách trên đất nước Nhật Bản. Đó là những khu vườn riêng biệt, và đã nổi tiếng khắp thế giới như Kenrouken ở Kanazawa hoặc có thể là những khu vườn trong ở trong các di tích, danh lam như vườn thuộc Villa Gia đình Hoàng gia ở Nikko (Tamozawa Imperial Villa), hay đơn giản là những khu vườn nhỏ trên vỉa hè, hay trong các khách sạn. Có lẽ các khu vườn đã là một phần không thể thiếu của đời sống văn hóa Nhật Bản, của người dân Nhật Bản, ví dụ rõ nhất là hostel của mình ở Kyoto cũng dành khoảng sân trong diện tích chật hẹp của mình để tạo nên 1 khu vườn.

Đối với mình thì một khu vườn đẹp phải bao gồm đầy đủ các các yếu tố cơ bản (cây, lá, nước,…) và đặc biệt phải có điểm nhấn ấn tượng. Khu vườn đẹp nhất mà mình đã trải nghiệm chính là khu vườn của Tenryuji Temple ở Arashiyama, Kyoto. Đây là một khu vườn có diện tích vừa phải, bố trí khá tinh tế và đặc biệt là điểm nhấn rất ấn tượng. Chỉ tiếc là hôm mình đến thì trời mưa, mình ngồi chờ hơn 1 tiếng mà vẫn không hết mưa nên không thể hiện được toàn bộ vẻ đẹp của khu vườn. Mời các bạn thưởng lãm

Tenryuji Temple

Ôi ga shinjuku trạm trung chuyển lớn nhất tại tokyo, to hơn ga tokyo rồi. Nhớ những buổi sáng đi làm bị lèn chặt cho đến ga shinjuku lèn chặt đến nỗi bạn đã giơ tay lên thì ko thể nào đưa nó xuống được, đến đây thì mọi người òa xuống và trên tàu điện có thể đứng thoải mái hơn.

Re: Japan best impression – Điều tuyệt vời nhất ở Nhật

Đối với 1 người đến Nhật Bản lần đầu như mình thì đất nước này có rất nhiều cái ấn tượng, từ công nghệ Nhật, giao thông Nhật, đồ của Nhật hay là ẩm thực Nhật… Tuy nhiên, điều để lại cho mình ấn tượng sâu sắc nhất ở đất nước Nhật chính là ý thức và lòng tốt của con người nơi đây. Mình cũng đi 1 vài nơi, người dân địa phương ở mọi nơi đa phần đều tốt bụng, nhiệt tình giúp đỡ dân du lịch nhưng ở Nhật Bản thì là lại là một trải nghiệm hoàn toàn toàn khác. Mọi người ở đây đều tốt bụng ở mức độ kỳ lạ, không thể tin được :L

Cũng có nhiều chuyện để kể về lòng tốt của người Nhật, ai đã từng đi Nhật chắc cũng có cả. Mình nhớ nhất là kỷ niệm trên chuyến tàu từ Nikko về Tokyo, mình gặp 1 bạn trẻ trên chuyến tàu và nhờ giúp đỡ việc đi tàu về Asakusa vì mình bị lỡ tàu. Mọi sự là do mình ham chụp ảnh nên bị lỡ chuyến tàu Express từ Nikko về Asakusa, lúc đến ga chậm 2 phút mà tàu đã chạy mất rồi :) Lúc đấy có thể mua vé khác của JR về nhưng vì mình đã mua vé Tobu pass 2 chiều nên tiếc tiền, mình quyết định đi tàu chợ của Tobu thì không mất thêm đồng nào. Tàu Express chạy thẳng 1 mạch về Asakusa còn đi tàu chợ thì phải đi 5 tuyến tàu, đổi 4 lần, lâu hơn khoảng 1 tiếng thì cũng về được đến nơi. Vì đi tàu phức tạp nên mình đã nhờ anh gác tàu ở ga viết lại chi tiết tên tàu, điểm dừng để mình có thể lên đúng đến nơi. Nhưng do thời gian không có nhiều vì tàu sắp chạy nên chỉ ghi được tiếng Nhật (í là loại toàn giun dế). Sau khi lên tàu, mình ngồi chung với 1 bạn trẻ ~25 tuổi nên có hỏi han cụ thể là các ga, tuyến này bằng tiếng latin ra sao. Bạn rất tốt, ghi ra tỉ mỉ nhưng khổ nỗi là tiếng Anh không tốt nên muốn giải thích hay giúp đỡ cũng rất khó khăn mà mình nói gì bạn cũng không hiểu. Giải pháp cuối cùng là dùng Google translate thì cũng hòm hòm, bạn cũng ghi ra thời gian chính xác của mỗi chuyến tàu để mình nhìn đồng hồ mà lên xuống cho đúng. 2 bên nói đi nói lại khoảng 30 phút thì cũng đến lúc bạn phải xuống tàu. Mình thì thấy bạn ngồi bấm điện thoại rất nhiều rồi lại đưa cho mình xem. Lúc cầm điện thoại đúng là rơi nước mắt vì bạn tốt quá, bạn viết một đoạn rất dài bằng tiếng Nhật rồi lại translate ra. Đại í là bạn xin lỗi vì tiếng Anh không tốt nên không giúp được mình nhiều, đây là điểm bạn phải xuống tàu rồi, chúc mình gặp nhiều may mắn và về nhà an toàn. Xúc động rơi nước mắt.

Chuyện đi tàu ở Nhật Bản mình sẽ viết lại ở một phần riêng, nhưng các bạn cứ yên tâm là người Nhật rất sẵn lòng giúp đỡ, nên nếu bạn gặp khó khăn thì đừng ngại hỏi nhé! Một kỷ niệm khác mà mình cũng rất nhớ là từ sân bay Haneda, mình về đến Kawasaki nhưng do muộn quá mình không đi tiếp được, phải ở lại ga này. Đi ra ngoài mua đồ ăn thì cũng gặp 1 bạn khác nhiều tuổi hơn, nói chuyện loăng quăng 1 lúc thì mời mình về nhà ngủ cho đỡ lạnh vì lúc đấy khoảng 2h. Mình vừa ngại, vừa sợ nên từ chối nhưng bạn í cứ mời nằng nặc mất thêm 1h nữa. Sau khi không thấy kết quả thì bạn lại dẫn mình ra Internet Café ở ngay gần đấy để ngủ cho đỡ lạnh. Sáng hôm sau, mình phải đi từ Kawasaki về Tsunashima, đường xá thì cũng search rồi nhưng mà vào ga mới thấy có nhiều tuyến quá, không biết leo lên cái nào mà đi nên phải hỏi. Hỏi 1 bạn thì bạn í nói tiếng Anh đc nhưng lại không biết đường, bạn í lại đi tìm 1 bạn khác biết đường để hỏi. 3 bạn nói chuyến mất 10 phút thì cũng rõ ràng, nhưng để chắc ăn thì bạn í lại bấm cả điện thoại cho yên tâm ;) Đúng là người Nhật cẩn thận và chu đáo thật!

Nói về người Nhật mình xin được kể chuyện góp dzui với bạn chủ topic về trải nghiệm thực tế của mình trong chuyến đi hồi cuối tháng 10 rồi

Đầu tiên là ở Kyoto, trên chuyến xe bus đi tham quan, mình có hỏi đường một cô người Nhật có phong thái rất thanh nhã và điềm đạm, dịu dàng đúng kiểu phụ nữ Kyoto. Hôm đó Kyoto đón mình bằng một ngày mưa bão dữ dội, sau khi chỉ đường cẩn thận cho mình, cô người Nhật đó khẽ cúi đầu nói với mình một câu, tạm dịch là "Sorry for the rain. Đến Kyoto vào lúc mưa gió thế này thì thiệt là vất vả quá". Thú thiệt là lúc đó mình đã đứng hình 5s, không biết trả lời thế nào khi mà chưa kịp cảm ơn người ta chỉ đường cho mình thì đã được nói sorry. Anh bạn đi cùng đợt này với mình là người đi khá là nhiều nước rồi cũng gật gù đồng ý là chắc chỉ có ở Nhật mới có người nói "sorry for the rain" như vậy :))

Người Nhật thứ hai mình cũng gặp trên chuyến tàu điện ở Kyoto là một bác người Nhật lớn tuổi rồi. Nói chuyện một hồi khi biết mình là người VN, bác ấy tỏ ra rất vui mừng và nói với mình là bác là một trong rất nhiều bác sĩ NB đã tham gia vào ca mổ tách cặp song sinh Việt Đức cách đây 25 năm và bác đã từng sang VN khá nhiều lần. Rồi bác ấy kể ỡ Nhật cũng có những trường hợp tương tự do bị nhiễm chất độc từ bom nguyên tử. Bác ấy lớn tuổi lắm rồi, khoảng hơn 70 mà khi kể những kỷ niệm của bác ở VN, mình lại thấy mặt bác rất rạng rỡ làm mình cũng cảm thấy dzui dzui trong lòng. Thật ra VN của mình vẫn được người phương xa yêu mến chứ không hẳn là một nước "tai tiếng" phải không ạ ;)

Người Nhật "xấu xí" thì mình xin bày tỏ một chút thất vọng đối với giới trẻ NB hiện nay. Chuyến đi lần này mình có đi ba công viên giải trí nên mỗi lần chơi trò gì thì phải xếp hàng rất lâu. Một số bạn trẻ NB (một ít thôi chứ không phải là đa số) chắc vì đứng xếp hàng lâu mỏi chân nên cử hai ba người đứng xí chỗ, còn lại thì đi ra ngoải ngồi, khi nào gần đến lượt thì ùn ùn kéo vào cả chục người. Chuyện này có thể là bình thường đối với nhiều nước nhưng ở Nhật là một hành vi được xem là xấu xí vì đã làm phiền và ảnh hưởng đến nhiều người. Dĩ nhiên là nhân viên phục vụ rất nhanh chóng và lịch sự mời những người không xếp hàng mà chen ngang vào ra ngoài ngay. Và mình quan sát thấy là mấy bạn trẻ đó cũng rất nhanh cúi đầu xin lỗi và bước ra ngoài liền chứ không dám lớn tiếng cãi cọ :)

Last edited:
Nghe Bạn viết như vậy làm Mình rùng mình luôn , Hk và Sing ko thể so sánh với Nhật . Có lẽ Mình ko dám mơ nữa , Vì đi mấy nước kia còn oải , Mặc dù Mình đi bộ cũng tốt . Có thể đi từ sáng đến tối nhưng nghe ntn có lẽ hơi bị run , Thank Bạn .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back