What's new

[Chia sẻ] Chia sẻ kinh nghiệm du lịch Nhật Bản mùa xuân ngắm hoa anh đào

Hi các bạn, mình nghĩ tầm này chắc sẽ có nhiều bạn ngồi plan để đi Nhật mùa hoa sakura :D thế nên mình post topic này để chia sẻ với mọi người kinh nghiệm đi Nhật năm ngoái của mình :D. Đọc trên phuot.vn thì thấy năm ngoái mình khá may mắn khi đi đúng lúc sakura mankai (lúc hoa nở rộ nhất) hehe. Đầu tiên mình sẽ nói qua về chuyến đi của mình với bạn gái mình. Trước khi đi thì mình book trước hết vé máy bay, khách sạn và ve’ tàu đi lại ở Nhật.
- Visa: mình ko xin visa ở Việt Nam mà xin visa ở Singapore nên rất dễ 2-3 ngày là xong. Các bạn mà hỏi thủ tục ở VN thế nào thì mình chịu.
- Vé máy bay: mình bay Flyscoot – 1 hãng giá rẻ mới ở Sing hết $470USD/ng return ticket Singapore-Tokyo Narita-Singapore.
- Thời gian: Sakura nở rộ rồi tàn chỉ trong khoảng 10 ngày. Ngày bắt đầu nở thì tùy thuộc vào thời tiết nóng lạnh, nhưng mình nghĩ là các bạn book trong khoảng cuối thang 3 tháng 4 là đẹp. Sakura sẽ nở sớm từ phía Nam trước Kyushu -> Kyoto -> Tokyo -> Sendai ... Nếu đến sớm hơn mùa hoa nở thì các bạn có thể thay đổi lịch trình xuống phía Nam ngắm hoa rồi đi lên hoặc ngược lại. Các bạn google “sakura forecast” thì sẽ ra nhiều thông tin hơn nữa.
- Hành trình: mình đi 10 ngày, 3 thành phố chính là Tokyo – Kyoto – Osaka, từ Tokyo mình có đi thêm Hakone và Nikko.
- Chỗ ở: mình ở khá nhiểu loại trong chuyến này :D từ homestay book trên airbnb, hotel book trên agoda tới ryokan/minshuku (khách sạn truyền thong kiểu nhật) trên jalan.net. Ngoài ra ở Nhật các bạn còn có thể lựa chọn nghỉ ngơi tại Capsule hotel hoặc Manga cafe.
- Đi lại: ở Nhật phương tiện công cộng rất thuận lợi các bạn có thể di chuyển bằng tàu hoặc xe bus. Vé tàu thì bạn có thể mua ngay ở bến cho từng chuyến đi, giá khá đắt, và hệ thống tàu ở Tokyo siêu rắc rối với hàng chục tuyến khác nhau. Ngoài ra bạn có thể mua thẻ JRPass, thẻ này có thể đi tới tất cả các trạm của hãng JR. Đảm bảo là gần như tất cả các nơi bạn muốn đến trên đất nước Nhật đều có ga của hãng JR. Bạn bè người Nhật của mình rất ganh tị với người nước ngoài khi đến Nhật được dùng JR pass, vì giá của nó rẻ hơn rất nhiều so với giá vé ở Nhật.
- Tiền bạc: ở các cửa hàng lớn bạn vẫn có thể dùng thẻ tín dụng, còn bình thường thì sử dụng tiền yen của Nhật, thế nên các bạn nên đổi tiền trước khi sang.
- Đồ ăn: đồ ăn ở Nhật rất đa dạng và nhiều, hàng ăn mọc khắp nới hehe. Chủ yếu sẽ là Ramen, udon (các món mì), sushi, sashimi, Takoyaki (bột viên nhân mực), kushiyaki (thịt xiên nướng). Đồ uống thì có trà xanh, trà ô long, beer, sake and chuhai (rượu sochu pha với soda và một vị hoa quả như chanh, quýt,...) Một bữa ăn chắc mất khoảng $10, 2 đứa mình sang đây bị ghiền udon với ramen, ăn suốt luôn . Beer Nhật có Kirin, Ashahi, Saporo và 1 số hãng craft beer uống rất ngon mà mình thích nhất vẫn là chuhai :D. Đi ăn hàng ở Nhật có một cái vui nữa là bạn cần gì thì cứ gọi to "sumimasen" (excuse me) để bồi bàn biết và đến chỗ bạn.
- Ngôn ngữ: ở Nhật nói chung là rất ít người nói tiếng Anh, menu thì các hàng nhỏ đa số là chỉ có tiếng Nhật thôi. Được cái là ở các bến tàu thì vẫn có chỉ dẫn và tên tiếng Anh. Nếu các bạn dùng smartphone thì có thể down app google translate hiện giờ đã có offline package English-Japanese, may ra sẽ giúp ích.

Các post tiếp theo mình sẽ noi rõ hơn về chuyến đi :D

Phần 1: Tokyo
Khi tới sân bay Narita thời gian làm thủ tục checkout khá lâu (hơn 1 tiếng đồng hồ) do có ít cửa. Từ Narita để đi vào trung tâm Tokyo thì bạn có 3 tàu để lựa chọn: Narita express giá khoảng 3000yen – đi 1 tiếng tới tokyo station, Skyliner giá 2400yen – đi 45 phút tới Ueno station, keisei line regular express giá 1000yen – đi 1h15phút tới Ueno station.Đợt mình đi thì ình đi tàu thường cho nó rẻ, mua vé tại bến tàu luôn hehe.

(Ảnh nhìn từ trên tàu đi từ Narita vào Tokyo)

(Ảnh nhìn từ sân ga Mitaka)
Ở Tokyo, mình book phòng trên Airbnb ở khu Mitaka. Mitaka là một khu dân cư ở ngoại ô Tokyo, đi tàu mất tầm 20phút để tới Shinjuku. Mitaka có 1 số địa điểm tham quan như Studio Gibli museum, công viên Inokashira, và đặc biệt có 1 hàng thịt nướng cực kì nổi tiếng nhưng mà xếp hàng cũng siêu dài. Nhà mình ở là của một chị người việt lấy chồng Nhật khoảng $40/night mình cũng ko nhớ rõ giá nữa. Ở như này mình cảm thấy hoà mình vào cuộc sống thường ngày của người Nhật. Bạn sẽ dễ dàng quan sát được sinh hoạt của họ, sáng dậy sớm chuẩn bị đồ ăn cho cả nhà mang theo đi học đi làm. Tối về muộn, còn phải đi uống rượu với sếp. Tối tối ở Nhật trời lạnh bạn chui vào một quán thịt nướng nhỏ bên đường, ấm cũng ngồi nhâm nhi với 1 chai rượu hoa anh đào rất đã :X.
Đi chơi ở Tokyo thì bạn chia ra từng khu để tham quan: shinjuku, harajuku + shibuya, tokyo centre, tsukiji fish market, akihabara. Mình dành 2 ngày đầu ở Tokyo để đi chơi Shinjuku, harajuku, shibuya và fish market.

(Shinjuku)
Shinjuku là trung tâm hành chính và tài chính của Tokyo, bạn sẽ thấy cực kì đông đúc với rất nhiều nhân viên công sở. Shinjuku có rất nhiều hàng quán, cửa hàng bán đồ tha hồ cho bạn đi chơi một vòng. Gần Shinjuku station có kabukicho và GoldenGai là 2 con đường nhỏ mà tập trung hơn 200 quán bar kiểu Nhật và 1 số dịch vụ XXX để phục vụ nhân viên công sở sau 1 ngày lao động vất vả haha. Shinjuku còn có Shinjuku Gyoen là một trong những điểm đẹp nhất để ngắm sakura ở Tokyo.

Harajuku và Shibuya ở gần nhau nên bạn có thể kết hợp đi chơi trong ngày được.

Harajuku là đại diện cho phong cách thời trang lolita, cuối tuần thứ 7 Chủ Nhật nếu bạn tới cây cầu ở ngay cạnh station thì sẽ gặp giới trẻ Nhật cosplay lolita style. Con đường Takeshita dori ở Harajuku nổi tiếng với rất nhiều fashion boutique nhưng mà mình thấy nói chung là giá cả khá đắt với thời trang kiểu Nhật nó cứ thế nào ấy haha. Nếu mình nhớ ko nhầm thì ở đây còn có 1 shop Burberry black label (ở Nhật Burberry chia thành 2 loại blue label cho nữ và black label cho nam). Khi tới Harajuku bạn có thể vào thăm Meiji Shrine, mình cảm thấy đền thờ Meiji có không khí rất tôn nghiêm và charm (bùa may mắn) ở đây làm khá đẹp. Bạn có thể mua nhiều loại charm (phù hộ thi cử, phù hộ ko bị tai nạn giao thông, tình duyên) về làm quà cho người thân.

Shibuya là trung tâm mua sắm của Tokyo, ở đây có rất nhiều shopping building đặc biệt dành cho các bạn nữ. Shibuya còn nổi tiếng với Shibuya crossing – cái này phải gọi là ngã 8 ngã 9 haha. Khi mà đèn giao thông đỏ thì bạn sẽ thấy siêu đông người đi bộ đổ từ các hướng đi bộ qua. Chỗ này cũng xuất hiện trên film Fast and Furious Tokyo Drift. Đi bộ mệt các bạn có thể dừng chân mua Takoyaki ngồi vỉa hè ăn trong tiết trời se lạnh.

(Tsukiji Fish Market)
Tsukiji Fish Market là chợ cá nổi tiếng ở Tokyo. Nếu bạn đến sớm tầm 4h5h sáng thì có thể xem được buổi bán đấu giá cá mới đánh bắt về từ cảng. Mình ko có khả năng dậy sớm nên chỉ đến đây buổi trưa để ăn sushi sashimi tươi sống thôi.
2 ngày đầu ở Tokyo mình đi những khu vực trên, mình để dành akihabara với Ginza để đi chơi ngày cuối trước khi bay về.

Phần 2: Day trip từ Tokyo, Nikko và Hakone
Từ Tokyo, các bạn có thể đi thăm những vùng xung quanh Tokyo trong ngày như Nikko, Shin Yokohama, Hakone và Kamakura. Trong chuyến này chọn 1 ngày đi Nikko nơi có lăng mộ của Shogun Tokugawa Ieyasu và 1 ngày đi vùng Hakone một phần của công viên quốc gia Fuji-Hakone-Izu.
Nikko
Khu quần thể lăng mộ ở Nikko được công nhận là di tích văn hoá của Unesco. Từ Tokyo các bạn đi tàu tới Utsunomiya station rồi đi JR Nikko line để lên (mất khoảng 2 tiếng đồng hồ để đi từ Tokyo station tới ). Lên đến Nikko các bạn bắt bus world Heritage để chở đi xung quanh khu vực. Thời tiết mùa xuân trên Nikko thường có nhiều sương mù, ngoài ra 3h chiều là tất cả các khu lăng mộ sẽ đóng cửa thế nên các bạn nên đi từ sáng sớm. Mình chủ quan nên đi hơi muộn, lên đến nơi sương mù phủ kín vùng Nikko, nhưng có khi thế lại hay :)) hình chụp lên lại khá kì ảo chùa chiền lấp ló trong sương haha. Ở Nikko các bạn mua vé hình như là 1000yen sẽ được vào thăm 3 khu chính là Toshogu, Rinno-ji temple và Futarasan Shrine. Để vào thăm mộ của Shogun Tokugawa và xem Nemuri-neko(sleeping cat) thì phải trả thêm tiền.

Hakone
Hakone là một khu nghỉ dưỡng nằm trong quần thể mount Fuji. Đây là địa điểm người Tokyo thường lên để đi tắm onsen – suối nước nóng. Cả khu này đắm chìm trong mùi đặc trưng của suối nước nóng, mùi sulphur. Đường đi lên hakone rất đa dạng, mỗi con đường lại có nhiều phong cảnh để bạn trải nghiệm. Đầu tiên các bạn đi từ Tokyo lên Odawara station. Tại Odawara các bạn mua vé thăm quan Hakone, với vé này các bạn có thể đi tất cả các phương tiện công cộng ở Hakone trong 2 hoặc 3 ngày tuỳ theo giá vé bạn mua. Hành trình 1 vòng Hakone của mình như sau: đầu tiên từ Odawara mình đi bus ra Lake Ashino, đi tàu qua lake Ashino tới Togendai, nghỉ tại Togendai 1 đêm, sáng hôm sau đi cáp treo ngang qua đỉnh Owakudani tới Gora Station, rồi đi tàu điện về Odawara. Tất cả đều được cover trong vé thăm quan Hakone. Khi đi tàu trên Ashino-ko hoặc đi cáp treo sẽ có những chỗ bạn có thể thấy được núi Phú Sĩ :( Đợt mình đi toàn dính sương mù nên ko thấy được Fuji-san một lần nào cả.

Khi ở Hakone, bạn hãy thuê một onsen ryokan (nhà nghỉ truyền thống kiểu Nhật với suối nước nóng và nền nhà lát thảm cói tatami) và sống chậm lại. Khi tới ryokan, bạn mặc lên một bộ yukata rồi đi tắm suối nước nóng cho sảng khoái. Ở một số ryokan bạn có thể lựa chọn suối nước nóng trong nhà hoặc ngoài trời. Tắm suối nước nóng ở ngoài trời rất đã, bạn hoà mình vào thiên nhiên, sau khi ngâm mình trong suối nước nóng bạn có thể ngồi giữa trời giá rét 4-5 độ mà ko có cảm thấy lạnh. Tắm xong hãy ngồi nhấm nháp cốc trà xanh ăn bánh mochi và tâm sự với những người đi cùng. Ở Hakone, mọi người thường book đồ ăn ở ngay trong ryokan chứ ko ra ngoài nhà hàng ăn. Bữa tồi ở ryokan theo kiểu Nhật rất rất rất hoành tráng và ngon miệng.

Bạn cho hỏi Ryokan trong hình tên là gì vậy? giá 1 đêm bao nhiêu? Cảm ơn và mong nhiều thông tin từ bạn. Mình cũng sẽ sang NB ngắm Anh đào vào cuối tháng 3/2014 :)

Hi bạn chủ top
Mình cũng mới mua vé flyscoots đi Nhật tháng 4 trong 10 ngày, hành trình dự kiến trùng với của bạn. Mình vẫn còn đang tìm hiểu về đường đi, khách sạn, chỗ tham quan ăn uống sao cho hợp lý. Bạn có thể up thông tin chuyến đi tóm tắt trong 10 ngày cho mình tham khảo được không? Bạn mua vé đi lại từng chặng hay mua pass cho 2-3 ngày, mỗi lần di chuyển thì bạn gửi hành lý hay mang vác thế nào cho gọn nhẹ. Bất cứ recommend gì thì bạn nêu ra giúp mình nhé. Hixxx, vì mình tự đi, chẳng có bạn bè ở Nhật nên không biết hỏi ai. Nghe bạn nói tháng 4 là mùa cao điểm, phải book trước chỗ ở, mà mình tìm hiểu thì nhiều thông tin quá, rối tinh hết cả lên.
Cảm ơn bạn trước nha :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back