What's new

[Chia sẻ] 12 ngày châu âu vài kinh nghiệm bỏ túi của tui

KINH NGHIỆM ĐI 3 NƯỚC CHÂU ÂU - TẬP 1

12 ngày ở 3 nước Châu Âu, cũng có một chút kha khá kinh nghiệm, viết ra để nhớ, ai thấy hay thì tham khảo nha. Nhưng cần nói 1 chút là tính mình hơi bị thẳng, chỗ nào thích là nói thích, chỗ nào ghét là nói ghét. Ví dụ Venice là một nơi mình ghét nhất chuyến đi mặc dù thiên hà cứ ào ra khen lấy khen để lãng với chả mạn. Nhưng mình thấy thời gian 3 ngày ở đó là phí nhất chuyến đi của mình. Dù vậy, đó là quan điểm của mình, có thể bạn đi thì bạn sẽ rất thích. Nên mỗi người mỗi tính nha.

Mình đi 5 thành phố: Paris (Pháp), Rome Florence Pisa Venice (Ý), Vienna (Áo).

Thành phố thích và muốn trở lại nhất: Vienna, Paris, Rome.
Thành phố lần đầu cũng như lần cuối: Venice.
Thành phố đi cũng được, không đi cũng được: Florence, Pisa.

1/ Phương tiện, đi - về bằng Qatar
ĐI: SG - Doha - Paris: Tổng thời gian bay là 18 tiếng 30 phút (bao gồm tg quá cảnh ở Doha 2 tiếng 30 phút).
VỀ: Vienna - Doha - SG: Tổng thời gian bay về là 16 tiếng 30 phút (bao gồm tg quá cảnh ở Doha 2 tiếng 30 phút).

Đánh giá Qatar: Ăn nhiều, chỗ ngồi cũng ổn, tuy nhiên tiếp viên cà giựt lúc ổn lúc không.

2/ Khách sạn
Paris (4 ngày 3 đêm)
Khách sạn: Hotel de quatier latin. Giá phòng thời điểm mình mua là 78 Euro 1 đêm.
Đây là khách sạn hoàn hảo nhất chuyến đi của mình. Vị trí tuyệt vời ngay gần vườn Luxembourg, điện Patheon, nhà thờ Đức Bà chỉ cách 10 phút đi bộ. Đặc biệt là quanh đó có nhiều siêu thị, cửa hàng tiện lợi, Metro, trạm xe buýt. Thái độ của nhân viên cũng nice và chuyên nghiệp.

Paris bay sang Rome: Air Ryan 39 Euro 1 người (Chưa tính phí mua hành lý ký gửi)

Rome (4 ngày 3 đêm)
Khách sạn: BB Romance. Giá phòng thời điểm mình mua là 65 Euro 1 đêm.
Cái này là dạng Bed & Breakfast. Vị trí rất tốt, sát bên Toà thánh Vatican, kế bên trạm Metro. Tuy nhiên, ban đêm xung quanh hơi buồn. Nhưng vì tiêu chí của mình là an ninh nên mình chọn ở đây. Còn nếu ai thích đông vui sôi nổi thì ở khu bên kia sông chỗ gần nhà ga trung tâm Termini.

Rome đi tàu xuống Florence: Trenitali: 19 Euro 1 người.

Florence (3 ngày 2 đêm)
Khách sạn: Lady Florence. Giá phòng thời điểm mình mua là: 45 Euro 1 đêm.
Cũng là Bed & Breakfast. Vị trí tốt, ngay khu phố cổ, đi bộ xíu là ra khu trung tâm. Nhưng tui mong cách bạn hãy né xa cái Lady Florence này vì thái độ không thân thiện của đám nhân viên. Wifi kém, ăn sáng kém, nói chung mọi thứ đều kém.

Florence đi tàu lên Venice: Trenitali: 19 Euro 1 người

Venice (3 ngày 2 đêm)
Khách sạn: Room & Suite. Gía phòng thời điểm mình mua là 42 Euro 1 đêm.
Vị trí ngay trên đảo gần quảng trường trung tâm Saint Macro. Phòng ốc bình thường.

Venice đi tàu sang Vienna: OBB: 49 Euro 1 người.

Vienna: (2 ngày 2 đêm)
Khách sạn: Leonardo. Giá phòng thời điểm mình mua là 60 Euro 1 đêm.
Đây là khách sạn 4 sao, là khách sạn đẹp nhất chuyến đi của mình. Vị trí sát bên nhà ga trung tâm nên tiện đi lại lắm. Tất cả đều hoàn hảo chỉ có 1 chuyện là hơi bực mình: Wifi không có free (9 Euro 1 ngày).

Bạn sang ghê, đi Châu Âu toàn ở khách sạn, nếu như là mình thì chọn Hostels thôi :(

Có thể có nhiều lí do(hết phòng,đi với trẻ em,người già...) để bạn ý ko ở hostel và 1 trong số đó là bạn ý muốn đảm bảo an ninh như đã viết ở trên.
Ngoài ra bạn ý cũng ở 2 nơi dạng BB,có khác gì hostel à......

Tùy điều kiện từng người, người chọn hotel, người thì chọn hostel, apartment.. cái này ko quan trọng.

Cái chính là trải nghiệm sau chuyến đi sẽ được lưu lại mãi mãi trong ký ức của mình, thay đổi cách nhìn của mình về TG xung quanh bạn ạ.

Chào bạn, mình sắp đi châu âu, 1 trong những điểm làm mình hào hứng là venice, mình sẽ ở đó 1 ngày, bạn cho biết lý do tại sao bạn ghét Venice được k ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back