What's new

Tibet - Giấc mơ là có thật (tháng 9 hoặc 10 / 2014)

Ngày 15/3 tới vnariline có mở đợt km bay thẳng HN - Thành Đô khứ hồi giá $59, cộng thêm phí sân bay thì giá khứ hồi sẽ vào khoảng ~4,5 tr nên mình thấy đây là cơ hội rất tốt để biến giấc mơ Tibet thành hiện thực. Mình mở topic này để tìm những người bạn cùng giấc mơ với mảnh đất Tibet xa xôi với trập trùng mây trắng với cờ phướn phấp phới mọi nơi cùng những người dân thân thiện.

Lịch trình ở Tibet mình tạm đưa ra như sau các bạn tham khảo và cho ý kiến nhé. Đây là lịch trình mình hỏi 1 tour agency từ năm ngoái. Việc ra/vào Tibet thì có 2 lựa chọn: bay thẳng hoặc đi tàu. nếu đi tàu thì mất 2 days. khá mất thời gian nhưng lợi thế là để cơ thể làm quen dần với độ cao.

Mình đã bị lỡ Tibet năm ngoái. hy vọng năm nay giấc mơ Tibet ko còn quá xa xôi :)

Update and fix schedule:

NAug-31: Bắt chuyến bay trưa tới Chengdu, check in hotel. tham quan chengdu. hôm sau bắt chuyến bay buổi sáng tới Lhasa
Sept-01 (Day 01.)- Arrival. Pick up and transfer to your hotel. Today is first day in Tibet, so you have a good rest and to use acclimatization high altitude
Sept-02 (Day 02).- Lhasa + Jokhang Temple + Sera Monastery
Sept-03 (Day 03.)- Lhasa+ Potala Palace+ Norbulingka (Summer Palace)
Sept-04 (Day 04.)- Lhasa — Yamdrotso Lake- Karola Glaciar- Gyantse- Kumpum monastery- Shigatse 370Km. 7-8hour
Sept-05 (Day 05.)- Shigatse — Tashilompo Monastery -Tashilompo Kora- Sakya Monastery - New Tingri 250Km 4-5 hour
Sept-06 (Day 06)- New Tingri — Rombuk Monastery - EBC 120Km 3-4 hour
Sept-07 (Day 07) - EBC, Sun rise, then drive back to Shigatse 6-7hour
Sept-08 (Day 08)- Shigatse- Namtso Lake 300Km 7-8hour Along the yarlongzangzu reiver and nomad , sun set Namtso Lake. Over night Guest houses (drom bed)
Sept-09 (Day 09)- Drive back to Lhasa.250Km 3-4Hour Monring in Namtso Lake sun rise and do little bit walk around Lhasa city, then back to Lhasa.
Sept-10 (Day 10)- Leave Tibet, our guide and driver they will send you destination airport or train station. End of your trip, say good bye to Tibet
Back to sweet mother land on the same day :)

Chi phí tất cả: 2,1k (tiền tour trên tibet cho đoàn 4 người là ~1k)

Last edited:
Mình cũng có kế hoạch đi Tibet 9 ngày 8 đêm từ 23/10-31/10/2014 theo cung từ Lhasa đến biên giới Nepal. Theo mình thấy thì giá KM này không quá hấp dẫn vì mình check vé khứ hồi HN-TĐ bình thường của VNA chỉ 6tr và 4,5tr giá KM cũng không quá hấp dẫn. Nếu bay khứ hồi TĐ bạn sẽ tốn thêm khoảng hơn 500$ cho hành trình khứ hồi từ TĐ-Lhasa. Như vậy bạn sẽ tốn khoảng tầm 750$ vé máy bay.

Nếu bạn bay 1 chặng HN - TĐ không KM sẽ là hơn 3tr + TĐ-Lhasa 300$ thì sẽ tốn 450$. Chặng về bạn bay AA thì tổng vé cũng chỉ khoảng 650$ mà thôi, lại còn được qua Nepal nữa.

Nếu bạn có thể tham gia chung với đoàn của mình thì vui quá, nhóm mình có 3 người chắc chắn, trong đó 2 người đã đặt vé xong. Ngoài ra thì còn 2 bạn đang cân nhắc :D

Mình cũng đang định canh vé giá rẻ của vnairlines đi tháng 9, nhưng lai không có chuyến từ Sài Gòn. Lịch trình của bạn có fix chưa vậy? Mình đã hỏi tour và check giá, thì chi phí cũng tương đương mứa giá của bạn. Bạn đi từ HN à? Đoàn bạn đã có bao nhiêu người rồi vậy?

@snowball: do ban đầu mình ko có ý định sang Nepal nên chỉ thiết kế tour nội trong Tibet. từng có người kể sang biên giới Nepal khá là ko an toàn nên mình ko cân nhắc tới + 1 phần chỉ muốn ở Tibet + thiên hạ khuyên nên đi Nepal trc rồi từ Nepal vào Tibet thì mới thấy Nepal đẹp. Theo như mình đc biết thì từ Nepal phải quá cảnh qua Bangkok, rồi từ Bangkok mới về đc tới hn. mình tưởng như thế giá vé sẽ đội lên nhiều chứ. các bạn đã đặt đc vé chưa? tổng chi phí của cả chuyến đi các bạn dự tính là bao nhiêu?

@Ubin: bọn mình chưa fix lịch nhé. đang rủ rê mà ;) nhóm mình hiện tại mới có 2 nữ :))

@snowball: do ban đầu mình ko có ý định sang Nepal nên chỉ thiết kế tour nội trong Tibet. từng có người kể sang biên giới Nepal khá là ko an toàn nên mình ko cân nhắc tới + 1 phần chỉ muốn ở Tibet + thiên hạ khuyên nên đi Nepal trc rồi từ Nepal vào Tibet thì mới thấy Nepal đẹp. Theo như mình đc biết thì từ Nepal phải quá cảnh qua Bangkok, rồi từ Bangkok mới về đc tới hn. mình tưởng như thế giá vé sẽ đội lên nhiều chứ. các bạn đã đặt đc vé chưa? tổng chi phí của cả chuyến đi các bạn dự tính là bao nhiêu?

@Ubin: bọn mình chưa fix lịch nhé. đang rủ rê mà ;) nhóm mình hiện tại mới có 2 nữ :))

Mình và 1 bạn nữa vào Tibet qua ngả Nepal, các bạn còn lại dự kiến sẽ vào qua ngả TĐ. Về vé thì mình đặt hết 270$ khứ hồi từ SG đợt Free Seats vừa rồi của AA, còn vé đi Lhasa từ Kathmandu mình chưa đặt, dự kiến mất thêm 350$, tổng sẽ là 620$.
Tour của bọn mình 9 ngày 8 đêm từ Lhasa tới biên giới Nepal qua Everest Base Camp, đây là tour phổ biến và được giới thiệu nhiều nhất. Nếu bạn nào không thích Nepal thì có thể bay về VN ngay khi tới Kathmandu, vì từ khi kết thúc tour tại biên giới Tibet với Nepal đến khi về tới Kathmandu chỉ mất 5 tiếng.
Từ Nepal bạn về tùy hãng bạn bay mà sẽ quá cảnh tại Kuala Lumpur (AA) hoặc BangKok (Thai Airways, Bangkok Airways). Nếu bay AA thì giá vé bình thường từ Nepal về tới HN qua KUL sẽ tốn khoảng 300$, nhưng từ giờ tới tháng 10 chắc là sẽ lại có KM thôi. Ngay cả khi không có KM thì hành trình HN - TĐ - Lhasa - Kathmandu - KUL - HN cũng chỉ tốn khoảng 750$, mức giá này tương đương với việc bạn bay khứ hồi HN - TĐ - Lhasa khi có khuyến mãi của VNA.

Về chi phí chuyến đi :
Tour 9 ngày 8 đêm: dự kiến 900$ ( giá mỗi người cho nhóm từ 4 người, giá cho 1 người riêng lẻ là tầm 1200$, hiện bọn mình vẫn đang thương lượng để đạt được mức giá này)
Ăn uống, mua sắm dọc đường, tips cho tài xế, guide: 300$

Tổng sẽ tốn khoảng 1200$ chưa tính vé máy bay. Nhóm mình hiện đang có 3 người, mình là nam và có 2 bạn nữ nữa nhé.

Bạn tham khảo thêm topic của mình ở đây nhé : https://www.phuot.vn/threads/138906...l-chưa-bao-giờ-rẻ-hơn-thế-(-17-10-18-11-2014)

Thanks Snowball. mình sẽ ngó nghiêng vụ vé máy bay + hỏi ý kiến bạn mình xem có ham hố Nepal ko và trả lời bạn sau nhé ;)

ôi tuyệt quá, bạn snowball ở SG à? Mình là nữ, ở Hà Nội, mình thấy lịch trình của bạn rất hợp lý phù hợp với thời gian và chi phí mình budget, mình cũng muốn join có được ko?

@Snowball: sau khi suy tính kỹ thì chắc mình sẽ vẫn trung thành với option ra/vào Tibet từ Lahasa vì mình sợ ko có đủ thời gian để qua Nepal. qua mà ko thăm thú gì đc cũng tiếc. đành hẹn bạn dịp khác vậy :)

@daisyhien0106: ko gửi pm cho bạn đc vì bạn full mesg rồi. mình dự định đi giữa tháng 10 nếu tìm đủ người để lập private tour. nếu ko đủ thì mình sẽ mua fix tour đầu hoặc cuối tháng 9. mình dự định mua tour 10 days ở riêng Tibet thôi, chưa tính thời gian tới. mình cũng định đi tàu lên Tibet (tốn 2 ngày) sau đó sẽ từ Tibet bay về Thành đô nên thời gian sẽ khá dài: 12-14 days :)

Lịch trình cho 10 days như sau:

Day 1: Lhasa arrival
Pick up and transfer to your hotel
Day 2-3: Lhasa sightseeing
Jokhang Temple, Sera Monastery, Potala Palace, Norbulingka (Summer Palace)
Day 4: Lhasa – Gyantse
Yamdrok Tso, Karola Glacier, Gyantse Monastery
Day 5: Gyantse – Shigatse
Shialu Monastery, Tashilompo Monastery
Day 6: Shigatse – New Tingri
Sakya Monastery
Day 7: New Tingri – Everest Base Camp (EBC)
Rombuk Monastery
Day 8: EBC – Shigatse
Sunrise with Everest views (trekking or take bus)
Day 9: Shigatse – Lhasa
Optional: visit Namtso lake and spend one more night in Tibet
Day 10: Leave Tibet

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back