What's new

Tháng 3 Tây nguyên

Chào các bạn.
Mình mới trải qua chặng đường Sài gòn – Daklak – Gia lai – Kontum – Bình định – Phú yên – Khánh hòa – Daklak – Sài gòn, tổng chiều dài khoảng 2000km với thời gian 7 ngày. Trong chuyến đi lần này, mình có dịp thăm lại Gia lai, mảnh đất mà mình có một thời gian gắn bó thời sinh viên, đến thăm khu du lịch sinh thái quốc gia Măng đen nằm trên cao nguyên Kon tum (từng được ví như một Đà lạt thứ hai của Việt nam), ghé thăm Eo gió – thắng cảnh kỳ vĩ bậc nhất của tỉnh Bình định… Điểm dừng chân cuối cùng của mình trong chuyến đi này là thác Thủy tiên xinh đẹp nằm sâu giữa đại ngàn Tây nguyên, một địa danh ít người biết tới.
Mình đi cùng với bố mình, năm nay ông đã 72 tuổi. Bố mình đã từng là một người lính chiến đấu trên chiến trường Tây nguyên năm xưa. Mình muốn đưa bố quay lại Tây nguyên để ông được chứng kiến những đổi thay trên mảnh đất này, và gặp lại những đồng đội cũ...
Phương tiện mình sử dụng trong chuyến đi này là xe hơi. Mình đi xe giường nằm từ Sài gòn lên Daklak vào đêm ngày 9/3. Sáng ngày 10/03/2014, mình xuất phát từ Daklak để đi theo cung đường như trên, đến tối ngày 16/03 thì mình về lại Daklak, và trở lại Sài gòn, kết thúc chặng hành trình.
Xin được chia sẻ với mọi người những hình ảnh của cung đường mà mình đã qua
Những con đường Tây nguyên đầy nắng gió, nhưng rừng hai bên đường đã bị chặt gần hết

Tay nguyen 1 của butbi45, trên Flickr

Tay nguyen 6 của butbi45, trên Flickr

Tay nguyen 3 của butbi45, trên Flickr

Tay nguyen 2 của butbi45, trên Flickr

Last edited:
Ghé thăm thác Phú cường, huyện Chư sê, tỉnh Gia lai vào giữa trưa. Để đến thác, từ QL 14 quẹo phải vào QL 25 đi về phía huyện Ayunpa khoảng 10km, sẽ thấy bên trái có tấm biển chỉ đường vào thác, rẽ trái đi vào khoảng 2km nữa là đến. Mua vé vào cổng là 10 ngàn
Quang cảnh thật vắng vẻ, đìu hiu
[/url]
Thac Phu cương 6 của butbi45, trên Flickr

Thac Phu cương 5 của butbi45, trên Flickr
Có cây cầu không biết dẫn đi đâu

Thac Phu cương 7 của butbi45, trên Flickr
Thac Phu cương 1 của butbi45, trên Flickr
Thac Phu Cương 4 của butbi45, trên Flickr

Thac Phu cương 3 của butbi45, trên Flickr
Lần đầu viết bài nên không thể tránh khỏi những sai sót, mong các bạn thông cảm. Mình xin tiếp nhé
Rời khỏi thác Phú cường ra đến lộ chính đã là 12h trưa, mình tấp đại vào quán cơm ven đường quốc lộ 14 dùng bữa trưa. Sau đó mình chạy xe thẳng vào huyện Chưprông, cách Chư sê khoảng 40km để thăm thác Xung khueng. Rất tiếc là Tây nguyên đang vào mùa khô nên thác không có nhiều nước.
Đường vào thác có hai đường. Từ thị xã Chư sê chạy về phía TP Pleiku khoảng 10km theo QL 14, các bạn sẽ thấy một cổng chào bên tay trái, quẹo vào đường này chạy thêm khoảng 30 km nữa là đến thác, hoặc các bạn có thể chạy lên ngã ba Hàm rồng, sau đó quẹo tay trái vào đường quốc lộ 19 để đi đến thác. Thác nằm gần bệnh xá huyện Chưprông. Mình chọn con đường thứ nhất
[/url] DSC_1455 của butbi45, trên Flickr
Hơi thất vọng về thác Xung khueng, mình quay xe thẳng tiến về TP Pleiku, và điểm đến tiếp theo của mình là Biển hồ
Từ thị trấn Chưprông chạy qua rừng cao su này để ra quốc lộ 19

DSC_1467 của butbi45, trên Flickr

Last edited:
Mình dùng nikon D90, cảm ơn bác đã xem và có lời động viên, mình xin tiếp nhé
Ra quốc lộ 19 hướng về Pleiku, xa xa là núi Hàm rồng

DSC_1468 của butbi45, trên Flickr
Khoảng 16h thì mình đến Pleiku, vào KS Hoàng anh Gia lai nhận phòng rồi phi thẳng ra Biển Hồ

Bien ho - Gia lai 2-3 của butbi45, trên Flickr

Bien ho - Gia lai 5-2 của butbi45, trên Flickr

DSC_1502 của butbi45, trên Flickr

Bien ho - Gia lai 9-2 của butbi45, trên Flickr

Bien ho - Gia lai 7-2 của butbi45, trên Flickr

Bien ho - Gia lai 6-2 của butbi45, trên Flickr

DSC_1499 của butbi45, trên Flickr
Buổi tối tại quán cafe trên sân thượng khách sạn Hoàng anh Gia lai có thể ngắm toàn cảnh thành phố Pleiku

Pleiku của butbi45, trên Flickr
Hết ngày 1

Last edited:
Ngày thứ 2
Mình dậy sớm trả phòng rồi hướng Kon tum thẳng tiến. Mình dự tính sẽ đi Măng đen trước, nếu còn thời gian sẽ thăm TP Kon tum. Đoạn đường từ Gia lai đi Kon tum đang sửa nên có nhiều đoạn đường rất hẹp và khó đi. Qua TP Kon tum thì đường bắt đầu đẹp và ít xe, nhưng đèo dốc hơi nhiều.
Những hình ảnh mình chụp dọc đường

DSC_1642 của butbi45, trên Flickr
Tại huyện Kon rẫy: đứng trên cầu chụp xuống lòng sông

DSC_1656 của butbi45, trên Flickr

DSC_1651 của butbi45, trên Flickr
Đường vào Măng đen

DSC_1666 của butbi45, trên Flickr

Last edited:
Vượt qua đèo Măng đen dài 12km với những khúc cua rất gấp, Măng đen đã hiện ra trước mắt. Mình xuất phát tại Gia lai khoảng 7h30 thì đến Măng đen khoảng 11h. Ngay lối vào Măng đen có biển chỉ dẫn đường vào KS Hưng Yên 3 rất lớn, mình quyết định chọn KS này làm điểm dừng chân, giá phòng là 200 ngàn đồng/ngày, nếu báo ăn tại nhà ăn của KS thì giá mỗi phần cơm là 50 ngàn đồng/phần.
Sau khi nghỉ ngơi, khoảng 14h chiều, mình bắt đầu khám phá Măng đen. Đầu tiên là hồ Đăk ke nằm ngay sát KS Hưng yên 3

DSC_1672 của butbi45, trên Flickr

DSC_1707 của butbi45, trên Flickr

Ho 4-3 của butbi45, trên Flickr

Mang den 1 của butbi45, trên Flickr

Mang den 2 của butbi45, trên Flickr

Lối đi trong rừng

Mang den 4 của butbi45, trên Flickr
Tạm biệt hồ Dakke, mình ra con đường chính đi về hướng trung tâm huyện, dọc đường đi thấy bên phải có tấm biển chỉ đường vào khu tưởng niệm chiến thắng Măng đen và công trình thủy điện Đăk PoNe nên rẽ vào

DSC_1727 của butbi45, trên Flickr
Con đường trải nhựa không một bóng người, càng vào sâu thì đường càng hẹp và dốc, mình cố chạy xe cho đến khi hết đoạn đường nhựa thì đến đoạn đường đất chỉ vừa lối xe đi nên mình quay lại. Mình dừng xe chụp được một vài tấm hình thế này:

DSC_1716 của butbi45, trên Flickr

Mang den của butbi45, trên Flickr
Con đường vừa hẹp vừa dốc

DSC_1719 của butbi45, trên Flickr

Ra lộ chính, mình tiếp tục đi về trung tâm huyện, sau đó quẹo trái để đi thác Pu sĩ
Con đường đi tới thác quanh co, hai bên là rừng thông

DSC_1735 của butbi45, trên Flickr
Xe băng qua một con suối cạn

DSC_1732 của butbi45, trên Flickr
Chạy khoảng 6km thì đến thác, phải mua vé vào tại cổng là 10 ngàn. Và thác Pu sĩ là đây:

DSC_1763 của butbi45, trên Flickr
Tự sướng một chút :)

DSC_1757 của butbi45, trên Flickr
Có cả cầu treo và nhà rông nữa

DSC_1768 của butbi45, trên Flickr

DSC_1766 của butbi45, trên Flickr

DSC_1774 của butbi45, trên Flickr
Men theo dòng suối dưới chân thác

DSC_1780 của butbi45, trên Flickr
Sẽ đến một thác nước nữa cũng rất đẹp

DSC_1793 của butbi45, trên Flickr

Last edited: