What's new

[Hỏi đáp] Thông tin các cung đường Tây Nam Bộ

didaydido

Phượt tử
Chào các bác phượt chuyên và bán chuyên ạ
Đầu tháng 7/08 tính làm một chuyến du lịch bụi loại Tabalo
(không có khả năng đi bằng máy) từ
Thành phố HCM đi Cần Thơ (dự kiến bằng xe đò cao cấp Mai Linh khởi hành từ bến xe miền Tây
Từ Cần Thơ đi Rạch giá thí có loại xe như của Mai Linh không ạ?
Từ Rạch Giá đi Hà Tiên thì loại xe gì ạ?
Từ Hà Tiên đi Phú Quốc chắc là tàu cao tốc rồi ạ
Chuyến về từ Rạch Giá hay Cầ Thơ đi Bình Đại Bến Tre thì
đi như thế nào ạ? Mong các bác tư vấn cho cám ơn các bác nhiều

Bạn cứ vác balo lên đường thôi, giữa các thị xã , thành phố đều có xe khách chạy. Mai Linh cũng phủ kín địa bàn. Nhưng nếu có thời gian thì bạn nên đi tầu thủy. Thú vị đấy. Hệ thống kênh nam bộ chằng chịt đảm bảo cho bạn đi lại , giá đắt và chậm hơn xe đò , nhưng có lẽ là khoái hơn.

Tuy vậy nếu để ngó nghiêng mỗi nơi thì bạn sẽ tốn kha khá tiền xe ôm đấy , cuốc bộ lâu và tốn sức dưới trời nắng nóng.

Thông tin giờ chạy và giá cả của từng chặng xe thì bạn cứ xuống bến nào rồi hòi tiếp. Giữa các tỉnh lỵ đều có xe chạy 30 phút đến 1 tiếng một chuyến.

Nếu bạn cho biết khoảng thời gian bạn định dành cho chuyến đi : 4 ngày hay 2 tuần thì tớ có thể đưa ra một lịch đi để bạn tham khảo.

Người ta nói , cảnh miền Nam không hùng vĩ vì thiếu núi non , thời tiết nóng bức. Nhưng tớ khoái kênh rạch miền Nam, tuy đều đều và ít điểm nhấn nhưng nhẹ nhàng, thanh bình mềm mại.

Người dân Nam Bộ, thắng tính và tốt bụng.

Sài gòn - Cần thơ và ngược lại cứ 30 phút có một chuyến đi hết 4h từ bến xe miền Tây của Mai Linh, Cty cổ phần Sài gòn.... giá 80 ngàn (nên đi Mai Linh, không đón khách dọc đường)
Cần thơ - Rạch giá mật độ tùy theo thời điểm trong ngày thường là khoảng 1h, đến 1h30 phút có một chuyến đi hết 2,5 h có nhiều hãng Mai Linh giá 65 ngàn/chiều (không biết đã tăng giá chưa)
Rạch giá - Hà tiên cũng có Mai Linh nhưng em chưa đi xe đò bao giờ
Hà Tiên - Phú quốc bằng tầu cao tốc không còn nữa phải đi từ Rạch giá
Rạch giá - Phú quốc tầu cao tốc giá 180k/ chiều (có thể đã lên 250k) ngày 1 chuyến đi hết 3,5h nhưng nếu đi tháng 7 sợ rằng biển động mùa mưa sẽ có những ngày ngưng không hoạt động
Rạch giá - Phú quốc bằng máy bay giá 300k/chiều ngày một chuyến bay lúc 8h sáng hết 20 phút
Ngoài ra SG- CT- SG có thể đi tầu cao tốc từ bến tầu cao tốc đi vũng tàu cuối đường Hàm Nghi gần phà thủ thiêm ngày một chuyến giá 180k/chiều rất nhanh hết có 3h15 phút đi/đến từ TTam SG rất tiện 8h từ SG và 13h từ Cần thơ

Đi lại ở Miền Tây cực kỳ đơn giản vì xe cộ rất sẵn và chạy liên tuc.

Bạn không nói rõ thời gian và ngân sách cho chuyến đi nên cũng khó tư vấn cụ thể, nếu đi bằng ô tô thì tiền thuê xe ôm để ngó nghiêng đây đó cũng rất tốn kém, và chưa chắc rẻ hơn đi bằng xe máy đâu !

Theo kinh nghiệm bản thân tớ thì nếu đi bằng xe máy thì chỉ cần 5-6 ngày là xong hết "lục tỉnh"

Tàu cao tốc Rạch Giá - Phú Quốc chạy khá nhanh 2,5 tiếng và ngày có 2 chuyến, bến tàu gần đền thờ Nguyễn Trung Trưc.

Nếu muốn đi PQ thì nên đi từ TP.HCM bằng máy bay sẽ tiện lợi hơn nhiều và có sức khoẻ để ra đảo mà khám phá. Riêng PQ thôi cũng phải 3-4 ngày đi tích cực thì mới hết chỗ cần đi còn nếu chỉ ra ngủ 1 đêm rồi quay về thì phí lắm!

Cũng có nhiều tuyến đò dọc từ TP.HCM về các tỉnh miền tây, nếu không gấp về thời gian thì leo lên mấy chuyến tàu chợ này nhẩn nha trên sông nước cũng hay ra phết!

Nhìn chung em thấy đi Miền Tây thì thú nhất là đi xe máy

Xe đò Miềng tây chạy bạt mạng lại toàn xe 16 gà nhồi em hok thik he he..

Cái hay của Miền tây chính là kênh rạch, là vườn trái, cù lao.. là ngồi thuyền uống rươự đập muỗi

Vì thế đôi khi đi Miềng Tây phải đc các cao thủ lê la chỉ giáo thì mới đã còn nếu ko cứ ngồi ôtô lê từ tp này đến tp khác thì cũng phí cả chuyến đi

Đi xe máy cũng cần biết tuyến mà xẻ ngang xẻ dọc, tạt đây tạt kia.

Bác chịu khó tìm thông tin bài viết của các tay phượt bụi mà lấy địa danh để đi

Em đi Miền Tây là cứ bám thổ công thôi...

Xin cả nhà thông tin về suối nước nóng Bình Châu - BRVT

Định dịp cuối tháng 12 ( DL) đưa "sếp nhớn'' va 2 "sếp nhỏ" đi "tẩy trần" ít bữa mà chưa biết thông tin cụ thể j cả về KDL này. Đi từ TP HCM. Phòng ốc, ăn uống,vui chơi...;nói chung là tất tần tật:)) càng ngon-bổ-rẻ càng tốt ! Xin cả nhà tư vấn ạ.
Đa tạ, đa tạ !!!

Thông tin chính thức của Khu Du Lịch này thì bạn search trên mạng ấy, mình lười :). Chỉ cho bạn thêm vài thông tin như sau:

- Bạn phải book phòng KS từ rất sớm (bây giờ có vẻ muộn rồi đấy :(), dịp cuối tuần và lễ Tết gần như không còn phòng, trừ khi bạn đăng ký tour do KDL này tổ chức (cũng ok, vì tự đi hay theo tour đối với KDL này thì như nhau, ý mình là bạn có đi riêng thì lịch trình cũng chỉ có thế).

- Giá phòng cực kỳ đắt, hồi 2/9 vừa rồi, dao động từ 700k (rất ít khi có) đến 1tr2 1 phòng 2 người, "sếp nhỏ" nếu thêm giường thì thu thêm khoảng 200k/ giường (nói chung là lơ đi :D).

- Đây là một dạng KDL sinh thái khép kín, khai thác nguồn nước nóng thiên nhiên. Mục đích là nghỉ ngơi, an dưỡng thì rất phù hợp (mình nghĩ bạn có 2 "sếp nhỏ" thì vào đây là tốt lắm, bố mẹ nghỉ ngơi, con cái có không gian chơi rất an toàn, sạch sẽ và mát mẻ).

- Dịch vụ kèm theo gồm: tắm hồ khoáng nóng tập thể (tắm 2-3 lần ngày cũng được, tốt cho SK) miễn phí; tắm bùn; massage; đi xe bò tham quan KDL và suối (hic, đừng tham gia, chết nắng mà chẳng có gì).

- Trước khi đến Bình Châu hoặc khi đi về, ghé vào biển Hồ Cốc chơi 1 chút (ko tắm được vì biển dơ lắm). Chẳng đẹp lắm nhưng hứng chút gió biển cũng tốt.

- Buổi tối hơi buồn vì hình như ai cũng ... ngủ sớm :(. Được cái không gian thanh tịnh và bình yên tuyệt đối mà ở TP không bao giờ có kể cả khi nằm trong phòng cách âm :(

- Giá thức ăn và chất lượng ở đây tỷ lệ nghịch :(. Đồ ăn không quá dở nhưng khá đắt. 1 bữa cơm thông thường có mặn, xào, canh khoảng 300k/ cho 3-4 người. Ăn sáng thì miễn phí nhưng không hấp dẫn lắm và nhớ ra trước 8h sáng :). À, có người tư vấn ra ngoài ăn, hic, nhưng theo mình không nên chút nào. Vùng này vắng teo, ra tìm được cái quán vắng như chùa bà đanh, chẳng biết có rẻ hơn, ngon hơn không nhưng thấy chẳng có hứng thú vào ăn, nên tốt nhất vẫn cứ Nhà Hàng Vườn Lan của KDL thôi (giờ ăn đông khủng khiếp)

Nói chung đi an dưỡng 2 ngày (sáng đi từ TP, 12h trưa nhận phòng, 12h trưa hôm sau trả phòng về lại TP) thì cũng được, nhưng hơi tốn kém.

Hy vọng có thêm thông tin cho bạn tham khảo. Mình đến đấy có đến chục lần rồi và không có gì thay đổi lớn trong vòng 5 năm qua.

Cho em hỏi về đi Cực Nam dịp Tết

E là thành viên mới, e dự định TẾT năm nay sẽ đi ra cực Nam của Tổ Quốc, nhưng chưa biết nên chuẩn bị gì cả, mong các a chị giúp đỡ e, cho e vài lời khuyên !!! e xin cám ơn !!

Từ TP.HCM có thể đi TP. Cà Mau, Tỉnh Cà Mau bằng ô tô và máy bay. Xe tốc hành có rất nhiều hãng chạy liên tục, tiện nhất là đi từ bến xe Miền Tây hoặc đường Lê Hồng Phong, thời gian khoảng 7-8h.

Từ TP. Cà Mau có tàu cao tốc chạy thẳng đến Xóm Mũi, xã Đất Mũi, Huyện Ngọc Hiển, Tỉnh Cà Mau. Bạn cũng có thể đi xe (xe máy, ô tô) theo đường bộ từ Cà Mau xuống thị trấn Nam Căn (53km) sau đó đón tàu cao tốc ra Xóm Mũi hết khoảng 1h.

Muốn chủ động hơn và rẽ ngang rẽ ngửa trên đường đi thì thuê nguyên chuyến vỏ lải chạy khứ hồi ra Xóm Mũi rồi quay về trong ngày. Xóm Mũi có khoảng 5km đường bộ, có Mốc tọa độ 0 GPS, có mấy cái cây còi do các vị quan chức trồng, có tượng 1 cái thuyền hướng thẳng phía nam, có tháp quan sát và 1 nhà hàng ...

Bến tàu thì hỏi ông xe ôm nào cũng biết. Giá vé tàu, xe tớ không nhớ lắm, hồi bọn tớ đi 11/2007 thì thuê nguyên chiếc vỏ lải là 400k

Chúc vui vẻ!

Last edited:
cám ơn về những sự chỉ dẫn của huynh... còn nếu mình đi xe honda thì sao huynh !!! e quê ở Châu Đốc....theo e được biết thì từ châu đốc đến cà mau đi xe đò khoảng 6h, vậy thì đi honda cỡ 9h-10h, lộ trình thì như thế này châu đốc -> long xuyên -> cần thơ -> sóc trăng -> bạc liêu -> cà mau...vậy thì khi đi vào vùng được cho là nhiều muỗi, mình cần phải chuẩn bị thêm những gì nữa, nếu đi như vậy thì mình nên ngủ ở nhà trọ hay là " ngủ bụi " thì hay hơn vậy huynh ???? e vẫn là còn SV, mới năm nhất thôi !!! vậy thì đem theo số vốn khoảng bao nhiu ??? 1tr được ko huynh !!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back