What's new

Tìm bạn đồng hành du lịch tại nước Mỹ từ 16 đến 28/5/2014!

Tự lái xe "phượt" bờ Đông USA từ 16 đến 28/5/2014!

Vì 1 số lý do nên mình không tham gia cùng với bạn LightMan đi USA dịp tháng 5/2014, nên mình đứng ra tổ chức 1 hành trình riêng cho mình..

Thời gian: 16 đến 28/5/2014.
Tiêu chí: ngon bổ rẻ nhưng không quá... hẻo:D
Tình trạng: Visa đã có, vé đã book, cụ thể: 16/5 bay SGN 12h55 PM, đến Los ( LAX) lúc 15h30 cùng ngày. 27/5 bay New York 1h45AM đến SGN vào lúc 11h45 ngày...28/5.

Số người tham dự: 2 cứng. 2 mềm.
Mình có 2 hành trình, nhưng mình tính đi theo hành trình 2 hơn. Lý do: đổi múi giờ không quá nhiều và khi bay về là mình chỉ ngủ và ngủ, nên khi về VN đỡ mệt hơn và dễ "tái hòa nhập cộng đồng" hơn nhiều.

Kế hoạch như sau:

- Mua bảo hiểm du lịch của BIC (USD 40).
- Máy bay di chuyển Eva Airways (SGN– LAX, JFK - SGN). USD 1,225. Bay nội địa San Jose ( SJC) - : USD250.
- Thuê xe tự lái: www.avis.com hoặc www.hertz.com (USD 430: Hyundai Accent 5 ngày): chi phí xăng, thuê xe …USD1,000.
- Khách sạn: USD100 x 10 ngày = USD1,000.
- Ăn uống: 30 USD ngày / 10 ngày = USD 300.
- Mua sắm, quà : USD …vô giá
Tổng chi phí 1 người ( chưa tính tiền share ra như thuê xe, xăng, khách sạn....): USD3,800.

1. Ngày 1 (16/5/2014: HCM – Los Angeles): bằng chuyến bay của Eva Airways. Nhận xe và lái xe về KS, khám phá Los về đêm.
2. Ngày 2 (17/5/2014: Los – San Jose): trả phòng, lái xe tham quan Los và đi tham quan phim trường HollyWood. Xong lái xe đến SanJose – SanFrancisco. Thời gian lái xe khoảng 6 tiếng. Đến nhà bạn vào buổi tối, nghỉ ngơi nhà bạn.
3. Ngày 3 (18/5/2014: SanFrancisco): Trả xe thuê. Bạn chở đi tham quan xung quanh thành phố. Đi bộ trên cầu Golden gate, tham quan bến cảng Fisherman's Wharf và ghé mua vé tàu thăm quan nhà tù Alcatraz trong phim The Rock của Nicolas Cage, ghé khu Little Saigon. Tối mua sắm tại Fillmore Street trong khu Pacific Heights. Đêm về nghỉ tại nhà bạn
4. Ngày 4 (19/5/2014: SanFrancisco- Los Angles): sáng đi thưởng thức trà thơm và nếm bánh may mắn (có nguồn gốc ở Nhật từ năm 1878) trong Japanese Tea Garden (Vườn trà Nhật), một "lãnh thổ" đậm nét châu Á trong Golden Gate Park..
5. ngày 5 (20/5/2014: San Jose – NorFolk ) 4h30 sáng ra sân bay, bay đến NorFolk vào lúc 22h cùng ngày.
6. Ngày 6 (21/5/2014: NorFolk - Washington DC): Nhận xe thuê, lái xe đến Washington DC. Tham quan chụp hình bên ngoài White House, điện Capital, đài tưởng niệm Wahington. Sau khi ăn trưa tiếp tục tham quan bảo tàng hàng không không gian (trong phim Transformer). Chiều ghé mua sắm tại Pentagon City. Tối về khách sạn ngủ.
7. Ngày 7 (22/5/2014: Washington DC): tiếp tục tham quan Washington DC. Tham quan gì từ từ tiếp tục :D
8. Ngày 8 (23/5/2014: Washington DC – New York): sáng trả phòng, lái xe đến New York trong 4h. Ghé ngang Philadelphia (thủ đô đầu tiên của USA) và tham quan Quả chuông Tự do ( nơi đánh tiếng chuông tự do đầu tiên của USA). 15h đến New York, nhận phòng tại khách sạn Hilton Newark AirPort, địa chỉ 128 Frontage Road, Newark, NJ 07114. Sau đó lái xe đi tham quan khu vực Ground Zero ( khu vực tháp đôi cũ). Ăn tối và về khách sạn nghỉ ngơi.
9. Ngày 9 (24/5/2014: New York): tham quan và chụp ảnh tượng Nữ thần Tự do ở vịnh Hudson, đi tàu ra đảo MaNhatTan. Ghé thăm Wall Street và United Nation. Tối về lại khách sạn nghỉ ngơi.
9. Ngày 9 (25/5/2014: New York): tham quan khu China Town, mua sắm đồ đạc làm quà về Việt Nam.
10. Ngày 10 (26/5/2014: New York- HoChiMinh): tiếp tục tham quan New York . Trưa về trả phòng (hoặc thuê tiếp đến 20h) . Tiếp tục tham quan ……Đêm lái xe ra sân bay, trả xe và đáp chuyến bay New York – HoChiMinh của hãng Eva AirWays. Về HCM đổi múi giờ nên sẽ là trưa ngày 28/5/2014.

Nhờ các bạn góp ý thêm cho khu vực NY và WC. Thanks.(c)

Last edited:
Mình cũng khoái đi USA, lịch trình của bạn chủ thớt rất hay, tiếc là bận đi châu Âu hè này nên không tham gia được. Đang dự định mùa thu 2015 sẽ đi Mỹ, bạn nào chuẩn bị đi thông báo cùng đi nhé. Bác chủ thớt cho hỏi thuê xe ở Mỹ thì dùng cái bằng lái xe À cùi bắp của VN mình có được không hay phải làm thế nào? cảnh sát Mỹ có chấp nhân?

Mình cũng khoái đi USA, lịch trình của bạn chủ thớt rất hay, tiếc là bận đi châu Âu hè này nên không tham gia được. Đang dự định mùa thu 2015 sẽ đi Mỹ, bạn nào chuẩn bị đi thông báo cùng đi nhé. Bác chủ thớt cho hỏi thuê xe ở Mỹ thì dùng cái bằng lái xe À cùi bắp của VN mình có được không hay phải làm thế nào? cảnh sát Mỹ có chấp nhân?

Được bạn ơi. Link: http://www.otofun.net/threads/665188-di-my-kieu-offer-cha-ai-moi-cung-cha-can-ai-don ...

Trích dẫn:
3- Lái xe ở Mỹ : Mục quan trọng nhất cho OFFer

Ngoài những cụ đi theo Tour em không nói, chứ đi Mỹ mà không có xe ( người đưa đi hay tự lái ) thì bằng đi tù – Taxi ít mà đắt , giao thông công cộng kg phát triển ( đặc biệt là bờ Tây) mà nói thật là người nhà bên Mỹ ai cũng bận nên em quyết phương án tự thuê xe và lái bên Mỹ. Nói thật là lúc đầu cũng sợ và không tự tin nhưng chỉ cần vượt qua là tự tin và lái được thôi các cụ ạ. Đây là vài kinh nghiệm

- Bằng lái xe : Bằng Việt Nam – Plastic có cả tiếng Anh : Được chấp nhận ( thấy bảo là 30 ngày ) tại Mỹ

- Thuê xe : Có rất nhiều hãng cho thuê xe, em chọn Enterprice rent a car – Giá cả hợp lý, nhiều trạm trả và xe rất mới ( có thể thuê cả Ferrari hay benley nếu đặt trước). Đặt thuê xe sớm online sẽ rẻ hơn. Giá thuê từ hơn 30$/ngày không hạn chế km. Em thuê tại chỗ nên hơi đắt, con Nissan thuê 52$, con Mustang 2014 thuê 70$/ngày. Họ sẽ đến đón cụ ở KS và khi trả sẽ có xe đưa về tận KS

Còn link bên otosaigon nữa: mọi người đi về đều sử dụng bằng PET là dùng được và lưu ý chỉ áp dụng cho khách du lịch. Nếu Sinh viên hoặc thẻ xanh buộc phải thi lấy bằng tại USD .

Được bạn ơi. Link: http://www.otofun.net/threads/665188-di-my-kieu-offer-cha-ai-moi-cung-cha-can-ai-don ...

Trích dẫn:
3- Lái xe ở Mỹ : Mục quan trọng nhất cho OFFer

Ngoài những cụ đi theo Tour em không nói, chứ đi Mỹ mà không có xe ( người đưa đi hay tự lái ) thì bằng đi tù – Taxi ít mà đắt , giao thông công cộng kg phát triển ( đặc biệt là bờ Tây) mà nói thật là người nhà bên Mỹ ai cũng bận nên em quyết phương án tự thuê xe và lái bên Mỹ. Nói thật là lúc đầu cũng sợ và không tự tin nhưng chỉ cần vượt qua là tự tin và lái được thôi các cụ ạ. Đây là vài kinh nghiệm

- Bằng lái xe : Bằng Việt Nam – Plastic có cả tiếng Anh : Được chấp nhận ( thấy bảo là 30 ngày ) tại Mỹ

- Thuê xe : Có rất nhiều hãng cho thuê xe, em chọn Enterprice rent a car – Giá cả hợp lý, nhiều trạm trả và xe rất mới ( có thể thuê cả Ferrari hay benley nếu đặt trước). Đặt thuê xe sớm online sẽ rẻ hơn. Giá thuê từ hơn 30$/ngày không hạn chế km. Em thuê tại chỗ nên hơi đắt, con Nissan thuê 52$, con Mustang 2014 thuê 70$/ngày. Họ sẽ đến đón cụ ở KS và khi trả sẽ có xe đưa về tận KS

Còn link bên otosaigon nữa: mọi người đi về đều sử dụng bằng PET là dùng được và lưu ý chỉ áp dụng cho khách du lịch. Nếu Sinh viên hoặc thẻ xanh buộc phải thi lấy bằng tại USD .
Cám ơn bạn, mình cũng đi Mỹ vài lần, cả bờ đông, bờ Tây NY, WA, LOS, SAN.. đúng là bên Mỹ không có ô tô thì như cụt chân, giống VN ko có ô tô, xe máy. Đặc biệt bờ Đông thì ok có thể đi bus hoặc tàu từ NY đến WA, trong thành phố đi tàu điện. còn bờ Tây ở LOS rất khó đi lại, taxi đắt vì đi xa. Bằng của mình là bằng nhựa mới đổi 2013 có song ngữ chắc ổn. Thấy mấy người bên Mỹ nói là sẽ mất phí bảo hiểm thuê xe cao hơn. Tổng thuê xe + bảo hiểm đến 70-80$/ngày

Cám ơn bạn, mình cũng đi Mỹ vài lần, cả bờ đông, bờ Tây NY, WA, LOS, SAN.. đúng là bên Mỹ không có ô tô thì như cụt chân, giống VN ko có ô tô, xe máy. Đặc biệt bờ Đông thì ok có thể đi bus hoặc tàu từ NY đến WA, trong thành phố đi tàu điện. còn bờ Tây ở LOS rất khó đi lại, taxi đắt vì đi xa. Bằng của mình là bằng nhựa mới đổi 2013 có song ngữ chắc ổn. Thấy mấy người bên Mỹ nói là sẽ mất phí bảo hiểm thuê xe cao hơn. Tổng thuê xe + bảo hiểm đến 70-80$/ngày

Bạn đọc thêm topic của piaggio cũng rõ hơn. Thuê xe chừng 50USD + bảo hiểm thân vỏ, tai nạn , con người chừng 25 USD nữa. 1 mình đi thuê 1 xe mình hơi ...mệt ( Motel nữa là đứt 100USD 1 ngày rồi). Vì vậy mình muốn có 1 bạn cũng có tình trạng tương tự mình đi cùng.

Re: Tự lái xe "phượt" bờ Đông USA từ 16 đến 28/5/2014!

Bạn Khả Hãn ơi,
Chồng mình ngày 19/5 xong một cuộc hội thảo tại Mỹ, đang muốn đi thăm quan Washington và New York.
Nếu Khả Hãn đi theo phương án 2 thì cho chồng mình tham gia với được không?
Mình cần trả lời gấp trong hôm nay để đặt vé máy bay.
Ko biết bạn có đọc kịp ko?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back