What's new

[Chia sẻ] Omega - Bình minh trong sương

Cuộc đời lang thang, nay đây mai đó chỉ để có một tấm ảnh đẹp cũng có cái thú của nó. Cách đây một năm, tôi nhận lời dẫn mấy anh bạn trong nam đi chụp ở đèo Omega. Omega là cái tên dân phượt đặc cho đèo Khánh Lê - Lâm Đồng. Con đường mới rút ngắn khoảng cách giữa Nha Trang - Đà Lạt chỉ còn 130 km. Và cũng nối liền những nhiềm vui.
Buổi chiều xuất phát từ Nha Trang, lang thang đến tối thì tới chân đèo Omega. Buổi tối nghỉ đêm tại trạm phát thanh của xã Liên Sang dưới chân đèo, sáng lên đèo đón bình minh sớm.

Cô bé Raglai, xã Yangly, Khánh Vĩnh, Khánh Hòa

Đây là một chuyến đi may mắn, buổi sáng trời đẹp và nhiều mây. Đảo Yến cách Omega hơn 60 km hiện lên giữa một đĩa ánh sáng dát vàng đẹp lung linh và huyền ảo. Chỉ tiếc là lúc đó tôi chỉ mang theo một lens 28-85 mm nên không thể chụp cận cảnh được, vậy là đành phải chụp wide. Lúc đó trong đoàn chỉ có một anh bạn mang theo tele 500mm, cùng với kinh nhiệm của một tay máy chuyên nghiệp đã có được một tấm ảnh để đời

Tấm hình đầu tiên với bình minh Omega

Một sớm Omega xanh

Ở Omega có một điều đặc biệt là khung cảnh thay đổi thường xuyên, mây thì muôn hình vạn trạng, đứng ngắm nhìn mãi mà không bao giờ chán. Bình minh là khoảng thời gian đẹp nhất trong ngày. Và sau chuyến đi này, rất nhiều lần tôi quay lại Omega, nhưng chẳng mấy khi trời đẹp để nhìn thấy đảo Yến như chuyến đi đầu tiên.

Những cung đường trong mây

Và rồi trong một chuyến đi bất chợt, 3h sáng tôi và hai anh bạn đánh xe lên Omega. Đường xấu và buồn ngủ nên không dám chạy xe nhanh. Lên đến lưng chừng đèo trời đã hừng sáng và có nhiều sương mù, tưởng như chuyến đi đã thất bại thì bất ngờ phía trời đông, trời trong lên, và đảo Yến lại đẹp lung linh trong ống kính. Phải mất hơn một năm, và gần một chục chuyến đi mới thấy lại khoảnh khắc quyến rũ này.

Biển Nha Trang nhìn từ Omega

Gần hơn một chút

Omega với tôi là những khoảnh khắc không bao giờ nhàm chán, tôi sẽ quay lại, có khi chỉ để ngắm mây trời, và thưởng cho mình một chút cảm giác của ngày xưa.

Biendaikho
http://nnhuthong.multiply.com

Bác ơi.! Xuất phát lúc mấy giờ để đến nơi trong khoảng thời gian đấy hả bác.? bác nói rõ lịch trình, giờ xuất phát cho anh em tham khảo đc ko.? không khéo đi lên đỉnh đèo thì trưa mất, công toi. :)

Khoảng thời gian đẹp nhất của Omega là lúc bình minh (5h > 5h30), vì vậy có
3 phương án:
1. 03 h sáng xuất phát từ Nha Trang đi Omega (60km)
2. Chiều hôm trước xuất phát đi Khánh Vĩnh, tối ngủ tại thị trấn Khánh Vĩnh (nhà khách UBND huyện Khánh Vĩnh, 50K/ người, cách chân đèo Omega 18 km), sáng 4h sáng xuất phát đi Omega..
3. Chiều xuất phát đi Khánh Vĩnh, tối lên Omega, ngủ đêm bằng lều, túi ngủ, sáng ngắm bình mình. (Bạn cũng có thể xin ngủ tại trạm bảo ệ rừng Sơn Thái nằm ở đỉnh Hòn Giao (cần tài ngoại giao).
Điểm tốt nhất để ngắm bình minh: đoạn từ trạm gác lửa (cao độ 500m) đi lên hướng Đà Lạt 2km (nhìn về phía đông thấy biển là OK)
Chúc vui!

Hình đẹp quá.

Mình đã đọc và xem những tấm hình này đâu đó rồi, cũng muốn hỏi thông tin làm sao để đón được bình minh trên đèo Omega mà không biết liên lạc với bạn bằng cách nào.

Mình cũng vừa đi hết đèo Omega, đến địa phận Lâm Đồng là quay về. Đúng như bạn fanfan1288 nói, nếu không khéo sắp xếp thời gian thì lên đến đỉnh đèo chỉ có đúng giờ ngọ thôi :D. Với lại núi rừng chập chùng, mình không biết góc nào để nhìn thấy được cái đảo Yến xa hơn 60km đó.

Cảm ơn những thông tin của bạn, sẽ quay lại với bình minh Omega vào một dịp khác.

Tấm hình bác chụp trên đỉnh đèo thấy cả biển Nha Trang, thấy luôn mấy cái nóc khách sạn nữa, nhìn phê quá. Có điều tấm đấy chắc chụp bằng ống tele 500 hả bác.? Như vậy thì mắt thường có thấy được cái gì ko ạ.??

Big Dady: không biết bác có phải là người quen ở hội Vespa không!
FF: tất nhiên là nhìn thấy được!
Kiwi: vui được làm quen!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,554
190,119
Latest member
mksportstop
Back