What's new

[Tổng hợp] Rủ rê phượt xe đạp cung SG - Cambodia

hot_men

Phượt thủ
Chào cả nhà !

Em vừa sắm được chiếc MTB nên sau khi sắp xếp được công việc, e quyết định 30/8 làm 1 chuyến phượt xa tìm anh em đồng môn có nhã hứng tham gia chung với em cho vui . Ko quan trọng số lượng bao nhiêu chỉ cần chất lượng là đủ rồi .
Địa điểm :
Sg - Cambodia ( Phnom Penh )
Thời gian 30/8 - 5/9 về sớm hay ở lại chơi lâu hơn tùy ae quyết định .

Ưu tiên : Rãnh rỗi , ko vướng bận cv , gia đình ..vv..vv..
Số lượng 1 - 5 người ( Nhiều hơn càng tốt )
Ko quan trọng già trẻ bé lớn , có niềm đam mê ý chí là dc .

Mem lưu ý : Phải có passport !
Đổi tiền việt = $ ( 1$ càng tốt , dễ xài . Đổi ở bất cứ tiệm vàng nào đều dc hết .)
Đem theo tầm 1tr5 - 2tr là chơi vi vu rồi !

Giỏi tiếng anh hoặc biết sơ sơ , biết tiếng cambodia càng tốt vì em ko giỏi về khoản này , nhưng đường xá , khu ăn chơi bên đó , thì em biết chút chút , có kinh nghiệm phượt xa , dụng cụ đồ nghề phượt theo xe nhớ đem theo đầy đủ . Có lều càng tốt , lỡ khuya quá thì ngủ lại trong rừng luôn .

Xuất phát tầm 4h chiều ( Tập trung ở bưu điện nhà thờ đức bà )
Đạp 60cây đến cửa khẩu mộc bài , có thể căn lều ngủ ở bavet ( mát lắm ) hoặc mướn ks vv...vv.. of ăn chơi đâu đó ở sòng bài lavegas cho biết mùi vị đỏ đen cuộc đời , sáng mai tiếp tục hành trình .
Đạp thêm 180 cây nữa nếu có sức hoặc chia ra 1/2 chặn vv..vv..

Lộ trình : 240 cây

Anh em nào có ý kiến đóng góp thêm nhé , em văn chương sơ xài xin mọi người bỏ qua ạ . Vì đây cũng là lần dầu tiên phượt xa . Mong ae ủng hộ .

LL : 0902007020 - Hải Vương
Quận Bình Thạnh

https://www.facebook.com/mayviendu

( Sẵn tiện ae nào ở sg rãnh chiều tối , có trong hội xe đạp cho em tham gia chung cho vui ạ .)

Last edited:
1 tiếng đạp rồi nghỉ chân 30p. Thì hơi mất thời gian anh nhỉ?
Có thể là e đạp chưa quen và mục đích đạp thoải mái là chính , với từ biên giới vào thủ đô phnom penh chỉ mất 180 cây đạp 1 ngày là xong thôi .
Em làm 1 bài toán :
1 tiếng + 30p nghỉ = 1h30p = 1 tiếng = đạp dc 30 cây
khởi hành 8h sáng tại bavet , nếu tính đạp đều đều theo cách trên thì chưa đến 5h chiều đã có mặt tại thủ đô phnom penh rồi , mà vừa đi vừa nghỉ lại ko bị mệt nữa ...

Có thể là e đạp chưa quen và mục đích đạp thoải mái là chính , với từ biên giới vào thủ đô phnom penh chỉ mất 180 cây đạp 1 ngày là xong thôi .
Em làm 1 bài toán :
1 tiếng + 30p nghỉ = 1h30p = 1 tiếng = đạp dc 30 cây
khởi hành 8h sáng tại bavet , nếu tính đạp đều đều theo cách trên thì chưa đến 5h chiều đã có mặt tại thủ đô phnom penh rồi , mà vừa đi vừa nghỉ lại ko bị mệt nữa ...

1 tiếng mà đạp đc 30km thì bác quá trâu rồi. Em thì 20-22km là hết pin.

Đạp đường xa thì 1 tiếng 20km là xì khói rồi ! 180 km nếu đạp từ 6g sáng thì cũng 8g tối mới tới, vì buổi trưa đến xế phải nghĩ chứ nắng vở đầu sao đạp nổi.

Dạ , vậy e chia làm 2 ngày đạp khỏe hơn . Nếu 1 tiếng 20 cây nghĩ nữa tiếng , thì mình loại bỏ buổi trưa và tận dụng ban đêm để đạp nếu có sức khỏe , thì chặn đường sẽ nhanh hơn ạ

Còn hơn 2 tháng nữa trước khi bạn bắt đầu hành trình, bạn có thể đạp xe nhiều hơn để hiểu về đạp xe nhé.
Đạp 240km không quá khó khăn, nhưng cũng không đơn giản như bạn nghĩ đâu.
Ngoại trừ khi nghỉ trưa ăn cơm, bạn chỉ nên nghỉ 5 - 10p mỗi lần. Nghỉ lâu quá sẽ làm nguội cơ và đạp rất oải.

Đạp tập từ bây giờ đi em. 1 tiếng nghỉ chừng 5 - 10' thôi. Nghỉ nhìu nó nguội cơ đạp mệt lắm. Mà 5h chiều đạp 60km thì phải 10h đêm mới tới nơi. Sao ko đạp sớm hơn? Tiếc là lịch trình quá dài nên anh không tham gia được.

Đạp tập từ bây giờ đi em. 1 tiếng nghỉ chừng 5 - 10' thôi. Nghỉ nhìu nó nguội cơ đạp mệt lắm. Mà 5h chiều đạp 60km thì phải 10h đêm mới tới nơi. Sao ko đạp sớm hơn? Tiếc là lịch trình quá dài nên anh không tham gia được.

Còn hơn 2 tháng nữa trước khi bạn bắt đầu hành trình, bạn có thể đạp xe nhiều hơn để hiểu về đạp xe nhé.
Đạp 240km không quá khó khăn, nhưng cũng không đơn giản như bạn nghĩ đâu.
Ngoại trừ khi nghỉ trưa ăn cơm, bạn chỉ nên nghỉ 5 - 10p mỗi lần. Nghỉ lâu quá sẽ làm nguội cơ và đạp rất oải.

Dạ e cảm ơn 2 anh chia sẻ kinh nghiệm cũng như góp ý . Thực ra e chỉ cần 1 2 người rãnh rỗi tham gia cùng e cho vui là đủ r , chứ đi 1 mình e cũng ớn lắm và cũng chưa bgio chinh phục trên 100km bao giờ .
Yêu cam quá nên đánh liều chơi thử thôi hihi ..

30 em cũng đi cam, nhưng em đi với gấu nên ko tham gia cùng bác đc :( bác có lịch trình cụ thể chưa post lên em tham khảo với, tụi em tính đi thẳng ra Siemriep, ko có ghé qua Phnompeng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back