What's new

Bali - Một chuyến đi đáng nhớ [7/2014]

Thế là tròn 1 tuần mình trở lại Việt Nam sau chuyến đi Bali thú vị, nơi đó có biển để bơi để chơi các trò chơi, để lướt sóng, có các ngôi đền Hindu giáo bên những vị trí có cảnh đẹp hùng vĩ, có rừng để khám phá off-road bằng xe Komodo và có sông để rafting. Tất cả đã tạo nên 1 chuyến đi không thể nào quên!

Qua tham khảo các bạn trên diễn đàn mình đã lên 1 chương trình tour như sau:

Ngày 1: Hà Nội - KLIA2 - Bali (Kuta)
Ngày 2: Tanalot - Water Blow - Uluwatu ngắm hoàng hôn - Ăn tối trên bãi biển Jimbaran
Ngày 3: Blue Point Beach - Padang Padang Beach - Beach Walk (Kuta)
Ngày 4: Check out Kuta - Rafting - Safari elephant ride - Check in Ubud
Ngày 5: Luwak Trail expedition in Munduk Wilderness (Day tour khám phá thiên nhiên bằng xe Komondo)
Ngày 6: Check out Ubud - Đền mẹ Besakih Temple - Ăn trưa ngắm núi lửa - Đền nước thiêng - checking Homestay tại Kuta
Ngày 7: Nghỉ ngơi và mua sắm tại Kuta và check Out ra Sân bay Bali - KLIA 2 (ngủ 1 đêm tại KLIA2)
Ngày 8: KLIA2 - KUL (check in 88 inn Hotel) Shopping
Ngày 9: Hop on Hop off tour tại KUL và shopping
Ngày 10: Shoping - check out - Kul - Nội Bài

Một số lưu ý khi chuẩn bị hành trình:
+ Do sử dụng vé hàng không giá rẻ Air Asia nên bị hạn chế cân, nếu các bạn không quen đồ ăn Malay thì có thể mang đồ ăn Việt Nam đi nhưng lưu ý bị quá cước, các bạn nên mua gói 20kg hành lý ký gửi chặng HAN-KUL, chặng KUL-BALI thì không cần, vì ở KLIA2 việc kiểm tra quá cân không khó khăn lắm, đặc biệt với những người đã làm check-in online. Còn chiều KUL-HAN đoàn mình shopping nhiều nên phải mua thêm gói 25kg cho 4 người

+ Điện: ổ cắm điện ở Bali sử dụng loại chìm trong tường nên các bạn nên mang theo ổ cắm kéo dài loại thông thường như của LIOA là cắm được (không phải loại chuyển ra 3 chân chữ T); ở Kul và KLIA 2 dùng loại 3 chân vuông chữ T giống các loại xạc Iphone, Loại 2 chân không cắm được.

+ Đồ ăn ở Bali khá dễ ăn và giống cơm rang ở Việt Nam, ở Malay thì mình toàn ăn Cơm gà Hải Nam trong food court Fahrenheit.

+ Đường phố Bali nhỏ và khó tìm, nên các bạn cân nhắc giữa việc thuê xe ô tô có lái, kiêm guide tour hơn là thuê xe máy tự chạy. Đoàn mình 10 người đi 1 xe 16 chỗ minibus 700k IRP/ ngày / 10 tiếng, thêm 1 tiếng thêm 10%. Đối với loại xe 7 chỗ thì giá là 400k IRP.

Thuê tour private car mình đã thuê và rất hài lòng:
https://www.facebook.com/yasapathi.ngurah số điện thoại mình quên mất rồi, nhưng bác này online FB thường xuyên, lái xe cẩn thận, đoàn mình có 3 thành viên nhỏ tuổi và rất thích đi xe của bác này.

- Chi phí toàn bộ chuyến đi:
+ Vé máy bay: HAN - KUL / KUL-BALI / BALI-KUL / KUL-HAN : 5 triệu/ng (mình tính tròn thôi, chứ chỉ hết 4 triệu mấy)
+ Tiền đi lại tại Bali tùy việc đi lại nhiều ít nhưng đoàn mình tính ra mỗi người hết khoảng 500k VND
+ Tiền ở: do đoàn mình đi suốt nên chỉ ở Ks bình thường trung bình 3.5tr/1 gia đình ( 2vc, 1 con)/10 ngày (Chi tiết mình sẽ viết ở tùng ks cụ thể)
+ Tiền ăn: tùy theo nhu cầu nhưng nhà mình có 1 bữa tối ở bãi biển Jimbaran (6.8tr cho 10 ng nhưng không ra gì)
+ Tiền vé vào đền khá rẻ (dưới 50k IRP/ng/điểm)
+ Tour 5* Bali Adventure Tour (Rafting + Safari Elephant Ride) đã bao gồm ăn trưa và đưa đón: Đoàn mình mua gói Combo gia đình 122$/adult; 40$/child http://www.baliadventuretours.com/index.php/en/
+ Tour 5* Munduk Wilderness đã bao gồm ăn trưa và xe đưa đón: 95$/adult 30$/trẻ em trên 12 tuổi; trẻ em dưới 12 tuổi miễn phí http://www.mundukwilderness.com/
+ Taxi từ Sân bay Bali -> Kuta (150k IRP/xe 10 người)
+ Taxi từ Kuta -> SB Bali (200k IRP/2 xe 7 chỗ)

Last edited:
Ngày 1: Han - Kul / Kul - Bali

Sau khi cả đoàn đã tập trung đợi check-in sảnh đi SB Nội Bài, do đã làm check-in online nên đoàn mình check-in khá nhanh, do hành lý bị quá cân nên nhà mình phải quy lại mua goi 20kg giá 760k VND, tiếc đứt ruột. Mặc dù sử dụng dịch vụ hàng không giá rẻ nhưng Air Asia bay rất đúng giờ.
Ấn tượng đầu tiên khi đáp xuống KLIA2 là 1 sân bay mới, rộng khoảng gấp 3 sân bay Nội Bài, ngay khi đáp xuống máy bay các bạn có thể truy cập internet wifi miễn phí của sân bay, với tốc độ truy cập nhanh khủng khiếp.

Sau khi làm thủ tục nhập cảnh xong, đoàn của mình có 3 tiếng để đợi chuyến bay kế tiếp, (các bạn lưu ý nên đặt vé chuyến sau cách chuyến trước khoảng 4 giờ, đề phòng bị delay) mình bắt đầu đi tìm chỗ để cả đoàn ăn nghỉ. Khu vực L2M là tầng bán đồ ăn, do sân bay mới đi vào hoạt động nên khu vực này còn nhiều khoảng trống, đoàn mình bắt đầu đem đồ ăn mang từ VN sang để ăn trưa, ngồi cạnh văn phòng của Air Asia. Đây cũng là nơi đoàn mình ngủ lại ở đêm thứ 7.

Sân bay KLIA 2 có:

Tầng 1 là khu vực đón xe Bus đi vào KL Sentral (giá vé 10RM/ng lớn; 5RM/trẻ em) và có thể mua ngay tại xe, không cần mua ở quầy cũng được.
Tầng 2: Là sảnh đến
Tầng 2M là khu vực bán đồ ăn
Tầng 3: Là sảnh đi

Sân bay KLIA2, gần giống sân bay Thái, so với chợ người LCCT năm ngoái thì đúng là đời em đã được nâng cấp hơn hẳn:

Sau khi ăn trưa và nghỉ ngơi, đoàn mình tiếp tục chặng bay đến Bali.

Do Sân bay Bali rất đông, nên khi làm thủ tục nhập cảnh Hải Quan các bạn lưu ý, điền form theo mẫu và xếp hàng ở khu vực dành cho Hộ chiếu Asia, nếu bạn xếp hàng ở khu vực hộ chiếu quốc tế sẽ rất đông.

Sau khi làm thủ tục HQ xong, bác lái xe đã đón mình tại sảnh. lúc đó đã là 9.30pm giờ Bali và đoàn mình đi về khách sạn

Khách sạn mình ở năm trong 1 con hẻm, đủ để 1 chiếc ô tô đi vào, nhưng phòng ốc khá sạch sẽ, bạn nào muốn phòng có nước nóng thì nên đặt phòng VIP. Phòng có điều hòa, TV LCD, phòng tắm và bếp để đun nước và nấu mì ăn.

http://www.tripadvisor.com/Hotel_Rev...asar_Bali.html

Lembayung Sari Homestay:

Giá phòng thường mình book là 200k IRP/night; phòng VIP 250k IRP/night đã bao gồm 2 phần ăn sáng (Chủ yếu là cơm rang và trứng ốp) mình thấy ok. Quá hợp lý cho những người đi cả ngày như mình.

Mọi người yên vị và chuẩn bị cho ngày thứ 2 tại Bali.

Last edited:
Ngày 2: Tham quan các đền thờ Tahnah Lot, Uluwatu và Water Blow

Sau 1 ngày di chuyển từ VN sang Bali, mọi người tuy có mệt nhưng qua 1 đêm đã tan biến, không khí ở Bali rất trong lành, thoáng mát hơn hẳn ở Hà Nội. Sau bữa sáng của khách sạn, đoàn mình bắt đầu hành trình khám phá Bali.

Điểm tham quan đầu tiên Tahnah Lot, một ngôi đền Hindu giáo nằm giữa Ấn độ dương thật hùng vĩ, bạn có thể tới đây để ngắm hoàng hôn và tham quan trực tiếp ngôi đền khi thủy triều rút ra xa. Mình không có từ nào để có thể tả được vẻ đẹp nơi nay, "đẹp tới nghẹt thở', các bạn hãy đến và cảm nhận http://www.tripadvisor.com/Attractio...aban_Bali.html

Tahnah Lot

https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd....0_10202470792314435_4751947732431543754_n.jpg

Water Blow https://www.google.com.vn/search?q=w...2F;640;434
Năm trong khuôn viên của 1 khu resort Nusa Dua nhưng bạn vẫn có thể vào vui chơi tự do, nếu có thời gian theo mình các bạn nên dành thời gian 1 buổi để vừa tắm biển, vừa thăm quan toàn bộ khu vực này. Rất đẹp!

Khu Nusa Dua:

Water Blow:

Chờ sóng ập đầu:

Sóng ập bất ngờ:

Vui sướng và thích thú:

Sau khi rời Water Blow, đoàn mình di chuyển đến đền thờ Uluwatu bên vách núi, các bạn nên đến sớm trước 4.30pm để có thể ngắm trọn vẹn hoàng hôn nơi đây, có 1 lưu ý là ở đây rất nhiều khỉ, các bạn cẩn thận với kính, mũ, túi, điện thoại, đề phòng tụi khỉ cướp. Do đoàn mình đến đây hơi muộn nên ngắm hoàng hôn và chụp ảnh không được nhiều, nhưng cảnh ở đây cũng rất đẹp.

Uluwatu

Kết thúc 1 ngày thăm Bali, nếu các bạn muốn thử cảm giác ăn Hải sản bên bãi biển Jimbaran dưới ánh nến lung linh, thưởng thức những điệu nhảy cổ truyền của Bali và nghe các nhạc công Flamengo biểu diễn những bài Hit quen thuộc, lưu ý là các bạn nên Típ cho họ khoảng 100k IRP. Nếu không muốn thì các bạn có thể yêu cầu lái xe đưa đi ăn ở các quán McDonal hoặc đưa tới Beach Walk lên tầng 3 ăn tối ở food court, đồ ăn ở đây ko quá đắt và rất dễ ăn.

Kết thúc ngày thứ 2 tại Bali và thanh toán tiền với lái xe.

Last edited:
Ngày 3: Tham quan Blue Point Beach - Tắm biển tại Padang Padang Beach - thăm quan Beach Walk Seminyak.

Đúng 8.30am bác tài xế lại đến đón đoàn tại khách sạn, hôm này đoàn mình sẽ tham quan Blue Point Beach, một bãi biển hoang sơ với những vách đá dựng đứng cùng những con sóng bạc đầu. Đây là địa điểm lý tưởng cho các tay lướt sóng chuyên nghiệp, từ trên cao sẽ thấy họ đùa giỡn với những con sóng hung dữ, cảnh sắc ở đây thật hoang sơ và hùng vĩ. Nếu bạn muốn tắm biển ở đây thì phải sau 4h chiều, khi mà con triều đã rút nước ra xa, buổi sáng khi con nước lên sát những vách đá thì việc bơi ở đây cực kỳ nguy hiểm, bạn có thể bị những con sóng ném vào vách đá. http://www.tripadvisor.com/Attracti...nt_beach-Ungasan_Nusa_Dua_Peninsula_Bali.html

Blue Point:

Xe máy chở ván lướt của dân chuyên nghiệp:

Bãi biển Blue Point nhìn từ trên cao:

Để phục vụ nhu cầu tắm biển của lũ trẻ, đoàn mình di chuyển đến Padang Padang Beach, 1 địa điểm cách đó không xa, nhưng có thể bơi được. https://www.google.com.vn/search?q=...&ei=72vDU9blDoam8AXNioHwBw&sqi=2&ved=0CC8QsAQ
Các bạn có thể nhìn thấy 2 viên đá trong ảnh, buổi sáng khi thủy triều lên, tui mình đã trèo lên khối đá lớn và nhảy xuống biển, cảm giá thật là sảng khoái, nhưng lưu ý các bạn nên nhảy chân tiếp nước, không nên nhảy cắm, dễ bị va vào đá bên dưới.

Padang Padang Beach:

Sau bữa trưa, cả đoàn di chuyển về Beach Walk, đây là 1 trung tâm thương mại được xây dựng với những kênh nước chảy uốn lượn như ở Venice. Tại đây các bạn có thể shoping với các thương hiệu thời trang lớn. Các bạn có thể lên tầng 3 để ngắm cảnh biển hoặc ra bãi biển để bơi và ngắm cảnh hoàng hôn. Sau đó cả đoàn ăn tối tại Beach Walk và kết thúc ngày thứ 3 tại Bali.

Đoàn mình về ks sớm để chuẩn bị hành lý, sáng hôm sau check out.

Last edited:
Ngày 4: Check out - Rafting & Safari Elephant Ride - Check in In DaLodge Hotel tại Ubud

Đúng 7.30am theo lịch hẹn, đoàn mình trả phòng (có yêu cầu chuẩn bị bữa sáng sớm hơn mọi ngày), Bali Adventure Tour (BAT) đưa 1 xe mini bus đến đón đoàn tại Ks và đưa đến địa điểm tập trung của BAT. Tại đây toàn bộ hành lý của mình được giữ ở trên ô tô, mọi người chuẩn bị quần áo để thay mang theo vào phòng gửi đồ, sau đó cầm máy ảnh và mặc đồ bơi chuẩn bị đến địa điểm rafting bằng ô tô. Tới nơi các bạn sẽ được trang bị áo phao đúng quy cách, mũ bảo hiểm và 1 mái chèo. Sau đó đi xuống khoảng 300 bậc cầu thang có lan can chắc chắn để đi rafting. Bạn được bố trí lên thuyền, có túi chống nước để các bạn cất máy ảnh và đt, khi đến địa điểm cần chụp ảnh, hướng dẫn tour sẽ lấy máy ảnh cho các bạn lưu lại các khoảnh khắc đẹp. Các bạn sẽ trải qua 11km trên dòng sông Ayung hùng vĩ, với cảnh quan thiên thiên 2 bên dòng sông trong khoảng 2.5 giờ. Dọc đường đi chúng tôi bắt gặp nhiều công ty tổ chức tour rafting khác có quãng đường chỉ bằng 1/2 hoặc 1/3 so với tour của BAT. Kết thúc 2.5 giờ rafting bạn phải leo thêm khoảng hơn 100 bậc cầu thang nữa là lên đến nơi các bạn gửi quần áo để tắm rửa thay đồ và ăn trưa. Mình đã tham khảo một số bạn đi rafting với giá 250-350k IRP/ng thì quãng đường đi ngắn hơn, sau khi kết thúc rafting phải đi bộ 1-2 tiếng qua cánh đồng vượt núi với mái chèo trên tay, sau đó ăn trưa với cơm rang và không ít người sau tour này đã bị kiệt sức.

Rafting

Lúc đi xuống:

Lên thuyền, bạn ngồi cuối cùng là guide chèo chính:

Dòng sông Ayung để trèo thuyền vượt thác trông như thế này:

Giữa đường có thể dừng lại để chụp ảnh , bên cạnh là mấy bác Nhật bủn:

Bữa trưa của BAT phục vụ buffet theo tiêu chuẩn 5* với thức ăn ngon, nhiều món đa dạng và luôn đầy ắp, các bạn không lo hết đồ ăn. Đoàn mình đã có 1 bữa ăn thỏa thích, ai thích ăn rau xanh và trái cây thì có rất nhiều. Sau khi ăn uống nghỉ ngơi, đoàn mình bắt đầu lên xe ô tô di chuyển đến địa điểm cưỡi voi và xem các show của voi.

Ăn trưa sau khi chèo 11 km đường sông Aygung:

Quang cảnh chỗ ăn buffe, xung quanh toàn cây xanh dịu mát, không khí rất dễ chịu :

Mình đã từng cưỡi voi ở Buôn Đôn, xem show ở Thailand nhưng chưa nơi nào mình thấy thú vị như ở đây, bạn được ngồi trên lưng voi đi tham qua khu nuôi voi, sau đó chụp ảnh lưu niệm và xem Voi biểu diễn.

Kết thúc tour cưỡi voi, bác tài xế của BAT đưa đoàn mình về khách sạn tại UBUD, như vậy đoàn mình đã di chuyển từ Kuta lên Ubud mà không phải mất phí đi lại, đây là 1 điểm cần lưu ý khi các bạn quyết định di chuyển giữa 2 địa điểm và chuyển ks.

Check-in In Da Logde http://www.booking.com/hotel/id/indalodge.en-gb.html?sid=667b5dad5a907de04fcbd8419736a58a;dcid=4

Khách sạn này có vị trí khá gần trung tâm Ubud, với không gian mang đậm phong cách làng quê Ubud, giá phòng 220k IRP/night, về tiện nghi thì phòng ốc ở đây cũ, nhà vệ sinh không sạch lắm, có nước nóng, quầy Bar của ks có phục vụ các loại đồ ăn đơn giản. Nếu bạn đi xuống phố thì dễ dàng tìm được quán ăn bình dân theo phong cách Trung Hoa và rất dễ ăn.

K/s ở Ubud, mang phong cách đặc trưng của Bali:

Đi dọc con phố chính của Ubud bạn có thể mua được nhiều món đồ đặc sắc của Ubud với giá rẻ, nếu bạn vào chợ UBUD thì nên mặc cả 1/3 giá người bán yêu cầu, nếu ko thỏa thuận được giá thì ng bán cũng ko khó chịu và rất thoải mái. Lưu ý các cửa hàng ở Ubud đóng cửa sớm, khoảng 8g tối.

Đồ lưu niệm ở Bali nói chung là các loại trym bằng gỗ được trang trí bắt mắt, loại làm móc đeo chìa khóa khoảng 5k IRP/chiếc, loại lớn có cái khui beer thì giá tầm 15-25k IRP/chiếc tùy kích thước lớn nhỏ.

Các bạn có cháu nhỏ lưu ý không khí ở Ubud khá lạnh về đêm, nên sau khi rafting lưu ý giữ ấm cho bé, không nên gội đầu nếu không có máy sấy tóc mang theo.

Cả đoàn về khách sạn nghỉ ngơi để hôm sau tham gia vào tour off-road tại Munduk.

Last edited:
Ngày 5: Luwak Trail expedition in Munduk Wilderness (Day tour khám phá thiên nhiên bằng xe Komondo)

Đúng 7.30am theo như lịch hẹn, 1 chiếc minibus với đầy đủ tiện nghi đón đoàn tại In DaLogde, trên xe có cả gối ôm cho mọi người nghỉ trong quá trình di chuyển.
Sau 2 giờ di chuyển qua nhiều cung đường đèo núi của Ubud, bạn đến đại bản doanh của Munduk Wilderness.

Base Camp của Munduk:

Đón đoàn là một người đàn ông với dáng vẻ phong trần nhưng rất thân thiện. Đoàn mình đáng ra có 10 người nhưng do tối hôm trước có 1 cháu gái bị cảm nên bố cháu phải ở lại ks chăm bé, vì vậy chỉ có mình là đàn ông. Nếu các bạn có đủ tự tin để cầm lái chiếc xe Komondo vượt qua những con dốc 15-20% gập ghềnh rộng chỉ bằng 1 thân xe thì thật tuyệt vời, nếu không thì công ty sẽ bố trí 1 hướng dẫn viên đi cùng bạn.

Sau khi đóng tiền tour (ở đây book lịch trước nhưng không phải nộp tiền trước), các bạn sẽ được hỏi nhu cầu bữa ăn chính, những món các bạn thích hoặc kiêng ko ăn món nào để công ty chuẩn bị.

Sau đó các bạn được hướng dẫn sử dụng xe và được phát khăn, khẩu trang và kính ngăn bụi. Được điều kiển chiếc xe chạy trên địa hình off-road thật là thú vị, có lúc xe lao lên dốc 15-20%, khi lại lao xuống dốc cũng như vậy, có khi xe đi nghiêng sang bên trái hoặc phải 30-40độ, cảm giác rất thú vị, đi xuyên qua những con đường mòn mà tưởng như chỉ có thể đi bộ hoặc cưỡi ngữa mới có thể đi được.

Đoạn đầu chủ yếu là đường đinh lên dốc:

Vượt chướng ngại vật, off-road thật sự:

Sau khi đi được 20 phút thì bạn sẽ tới 1 cái hồ nước lớn, bạn được xuống thuyền đi tham quan hồ nước với những cây gỗ lớn tỏa bóng mình xuống mặt hồ, sau đó tiếp tục lên xe leo lên đỉnh núi. Tới đỉnh núi bạn sẽ được phục vụ 1 bữa ăn nhẹ do thành viên công ty chuẩn bị trước mang theo và có khoảng 30 phút trekking băng rừng, nhưng do đoàn mình toàn phụ nữ với trẻ em nên bỏ qua và đi thẳng về trại.

Du thuyền mộc trên hồ Munduk:

Cảnh sắc 2 bên hồ yên bình, nơi đâu cũng thấy đền đài miếu mạo:

Dàn xe Komodo chờ sẵn để tiếp tục lên đường:

Đoạn đường sau chủ yếu downhill nhưng trời mưa và thỉnh thoảng vẫn có vài đoạn dốc cao đứng, xa xa là mấy anh tour guide đang khắc phục xe sụt hố đấy ạ:

Đón đoàn tại trại là súp nóng đã chuẩn bị, mọi người quây quần bên bếp lửa, ăn uống buôn chuyện và thể hiện cảm xúc ở những khúc cua, con dốc mà mình đã trải qua, thật là thú vị. Bữa ăn chính được dọn lên, mọi người nạp lại năng lương cần thiết, lúc này đã là 4 giờ chiều và xe đưa cả đoàn chở lại In DaLogde lúc 6.30pm. Tối hôm đó mọi người ko phải ăn tối nữa mà đi tìm 1 quán cafe để cảm nhận sự yên bình của Ubud.

Trời mưa khá lạnh nên chúng tôi được ăn bên bếp than nóng, với súp nóng và nước ấm được tiếp tại bàn, đồ ăn là gà đồi và cá sông Munduk rất ngon, cảm giác như được dự 1 bữa ăn của 1 gia đình Bali:

Kết thúc 2 ngày tại Ubud thật thú vị!

Last edited:
Ngày 6: Check out In DaLodge - Thăm quan đền Mẹ Besakih - Ăn trưa ngắm núi lửa - Thăm đền Nước Thiêng và check-in tại Villa Pilow (Seminyak)

Rời khách sạn Ubud, cái cổng ks TO quá ạ,có 50 cm thôi ạ, ai big quá hoặc hành lý quá to thì đi cổng phụ bên cạnh:

Sáng hôm sau bác lái xe dễ mến lại đón đoàn tại Ks lúc 8.00am, đưa cả đoàn đi thăm Đền mẹ, đây được coi là Mẹ của tất cả các ngôi đền ở Bali http://www.tripadvisor.com/Attracti...eviews-The_Mother_Temple_of_Besakih-Bali.html. Ở đây ngoài ngôi đền tương tự những nơi khác thì không có j đặc biệt, chợ nhiều hơn là đền, cái gì cũng phải mặc cả kể cả đi vệ sinh (giá chung là 2k IRP/lần) ở đây mua quả Salak ăn cũng rất ngon, giá rẻ, mặc cả tầm 10k IRP/kg nhưng lưu ý cân nhé, kiểm tra cân bằng chai nước hoặc cân bằng chai nước (1 chai nước 500ml là nửa kg, loại 1500ml là 1.5kg). Loại quả này là đặc trưng của Ubud, nó khá dễ bảo quản, nếu bạn mua ở Kuta thì giá của nó khoảng 50k IRP/kg ăn rất ngon!

Toàn cảnh đền Mẹ:

Làm lễ:

Hoa quả đặc trưng của Bali, quả Salak:

Chuối màu đỏ:

Sau đó đoàn di chuyển đến ăn trưa và ngắm núi lửa Batur, ở đây có nhiều nhà hàng với view núi lửa Batur có giá buffet là 220k IRP/pax, hôm đó nhiều mây nên đoàn mình không được ngắm núi lửa nhiều. http://www.tripadvisor.com/Attraction_Review-g303952-d676508-Reviews-Mount_Batur-Kintamani_Bali.html

Do vị trí của đền mẹ và Uludanu tại hồ Bratan ( đền trên sông) ko nằm trên 1 cung đường nên để đảm bảo thời gian về Kuta, đoàn mình đã ko đến đây, các bạn nên cân nhắc giữa đền mẹ và đền này. Uludanu là đền trên sông, là miệng núi lửa Batur đã tắt http://www.tripadvisor.com/Attracti...views-Pura_Ulun_Danu_Bratan-Tabanan_Bali.html

Trên đường về, đoàn mình có rẽ vào thăm đền nước thiêng, 1 khu vực có nguồn nước trong vắt được phun trào từ trong lòng đất.

Đền nước thiêng:

Người dân đến tắm nước thiêng cầu may mắn, Tây xuống tắm nhiều lắm ạ:

Em chụp với Gấu, mặc quần dài rồi vẫn phải quấn sà rông ạ:

Kết thúc ngày thứ 6 đoàn mình quay về Seminyak và thuê homestay ở 1 trong những con phố tây lớn nhất ở Kuta với giá $55 một đêm cho 7 người, nhưng có thể ở được 10ng. Cả khu nhà rộng 100m2 với không gian sân vườn yên tĩnh thoáng mát và nhiều cây xanh. https://www.airbnb.com/rooms/1127432

Đây là không gian lý tưởng để mọi người hồi phục sức khỏe, nhà có bếp nấu ăn, đầy đủ bát đĩa, ly chén để ăn tại nhà. Đi ra con phố bên ngoài là nơi các bạn thoải mái shopping, đặc biệt mát xa chân ở đây rất rẻ, khoảng 50k IRP/giờ. Váy đi biển mua ở đây cũng rẻ và đẹp, khoảng 90-100k IRP/chiếc và đi bộ khoảng 30 phút là ra tới bờ biển SEMINYAK.

Ở đây, nếu ngày hôm sau ko có người thuê, thì bạn có thể xin chủ nhà cho bạn check out muộn (6.30pm) ngày hôm sau, lúc này bạn có thể đón xe ra sân bay là vừa, sau khi đã ăn tối.

Last edited:
Ngày 7: Check out Villa Pillow Bali - Kul

Cả ngày thứ 7 đoàn mình tự do đi chơi, mua sắm, trưa về nhà nấu cơm, ngủ tới 2 giờ chiều thì cho lũ trẻ ra biển chơi, ở bãi biển SEMINYAK có wifi miễn phí phục vụ mọi người. Có 1 điểm đáng lưu ý là hạ tầng mạng 3G ở Bali rất kém, hầu hết các khách sạn mình ở có wifi rất chậm.

6.30pm đoàn mình trả phòng và nộp ảnh, tiền dịch vụ du lịch 2$/ng cho chủ nhà và ra sân bay đón chuyến bay đi KUL.

Tạm biệt Bali, vẫn còn rất lưu luyến:

Sân bay Bali:

Tại Kul đoàn mình ngủ lại 1 đêm tại L2M của sân bay KLIA2.

Ở KUL thì đoàn mình chủ yếu shopping nên ko có j đặc sắc, bạn nào muốn hỏi về hệ thống tầu điện ngầm ở KUL và cách di chuyển từ KLIA2 về trung tâm mình sẽ hướng dẫn thêm.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back