What's new

[Hỏi đáp] Xin hướng dẫn đường đi Ba Vì - Đền Thượng bằng xe máy

mauiconso

Phượt thủ
Đầu năm mấy đứa bạn thân rủ nhau định đi phượt thử 1 chuyến xem sao, nhưng mà toàn là gà mờ nên khoản đường xá chưa thông thạo lắm
Có bác nào có bản đồ đường đi Ba Vì cho mình xin, tiện thể giới thiệu cho mình ít địa điểm du lịch tại đó với :D
Dự tính đi trong ngày hoặc 2 ngày, chi phí dự liệu <400k mỗi người, đi khoảng 5 hoặc 6 người
Thank !!!!!

Tớ vừa đi 3 vì về nè, đi nhanh ấy mà, cứ thẳng đường lớn là đến, cách HN tầm 70km. Bạn đi theo đường 32 lên Nhổn - Trôi - Phùng - Phúc Thọ, đi hết Phúc Thọ là đến mà. Khu trên đó nhiều chỗ đi lắm, Khoang Xanh, Ao vua... theo biển chỉ đường là đến.
Tối có thể nghỉ ở các nhà nghỉ gần đó. Dưới 400k thì ok.

Vườn Quốc Gia Ba Vi là khu vực nằm cách Hà Nội khoảng 60km, có 2 đường để đi: (i) Đi hết đường Láng Hòa Lạc >>> Rẽ phải đi Sơn Tây>>> Đi hết Sơn Tây đến ngã tư cuối đường thì rẽ trái >>> Đi khoảng hơn 10 km thì thấy biển chỉ dẫn đến Vườn Quốc Gia Ba Vì phía bên trái (đường Láng Hòa Lạc hiện nay xe máy chỉ có thể đi ở 2 đường bé 2 bên thôi). Hoặc (ii) có thể đi đường QL32 - đường hiện nay đã dễ đi tuy có đoạn đầu hơi xấu vì đang làm, đường này xa hơn khoảng dưới 10 km.
Khi đến cổng VQG Ba Vì thì mua vè và phóng xe thẳng vào trong, cứ phăm phăm khoảng 12 km thì lên đến chân Đền Thường bên phải, và Khu tưởng niệm Bác Hồ bên trái. Ngoài ra, còn có một số điểm đến khác ở VQG Ba Vì như: khu tròng xương rồng, tu nhi viện và biệt thự Pháp bỏ hoang.
Chi phí: tiền xăng, vé vào cổng, ăn trưa (trong VQG không có bán đồ ăn nhé, có thể mua đồ từ Hà Nội mang lên).
Có thể kết hợp đi Đường Lâm ở rất gần Ba Vì
Have a nice trip!!!

- Đi đường 32 -> Phùng-> Tx Sơn Tây ( Ngã tư) --> Rẽ trái ( đường Xuân Khanh, đi 10km --> Rẽ trái ( có biển chỉ dẫn) --> Cổng Vườn QG Ba Vì ( vé =15.000vnd/1người),-> Leo dốc 12km thì đến chân đền Thượng

- Đi đường Đại Lộ Thăng Long --> Ngã 3 Láng Hòa Lạc rẽ phải--> Đi dường 21, đi 10km --> đến Ngã tư --> rẽ trái Đường Xuân Khanh --> Đi như hướng dẫn trên

Xăng xe 50nghìn đi-.về thoải mái.

Vườn Quốc Gia Ba Vi là khu vực nằm cách Hà Nội khoảng 60km, có 2 đường để đi: (i) Đi hết đường Láng Hòa Lạc >>> Rẽ phải đi Sơn Tây>>> Đi hết Sơn Tây đến ngã tư cuối đường thì rẽ trái >>> Đi khoảng hơn 10 km thì thấy biển chỉ dẫn đến Vườn Quốc Gia Ba Vì phía bên trái (đường Láng Hòa Lạc hiện nay xe máy chỉ có thể đi ở 2 đường bé 2 bên thôi). Hoặc (ii) có thể đi đường QL32 - đường hiện nay đã dễ đi tuy có đoạn đầu hơi xấu vì đang làm, đường này xa hơn khoảng dưới 10 km.
Khi đến cổng VQG Ba Vì thì mua vè và phóng xe thẳng vào trong, cứ phăm phăm khoảng 12 km thì lên đến chân Đền Thường bên phải, và Khu tưởng niệm Bác Hồ bên trái. Ngoài ra, còn có một số điểm đến khác ở VQG Ba Vì như: khu tròng xương rồng, tu nhi viện và biệt thự Pháp bỏ hoang.
Chi phí: tiền xăng, vé vào cổng, ăn trưa (trong VQG không có bán đồ ăn nhé, có thể mua đồ từ Hà Nội mang lên).
Có thể kết hợp đi Đường Lâm ở rất gần Ba Vì
Have a nice trip!!!

Đường QL 32 đi dễ, đoạn đường đang làm cũng ko đến nỗi đâu. em mới đi rất thoải mái mà lại thoáng nữa :D. Em đi trong ngày chỉ mất 100k/ người thôi. Nếu đi 2 ngày thì chắc đi luôn cả Thiên sơn - Suối nga, khoang xanh,... luôn nhỉ :D

Bạn Đi theo hướng này sẽ gần và tiện nhất nhé: (tuần nào mình cũng đi xe máy từ hà nội về phú thọ bằng đường này).
Hồ Tùng Mậu - Cầu Diễn - Nhổn - QL 32 - BX Đan Phượng - Cầu Phùng (Ql 32 mới) - Đền bến xe sơn tây, chỗ ngã 3 có biển chỉ Trung Hà 20km, Sơn Tây bạn rẽ trái qua Sơn Tây, đi thẳng 7 km nữa qua viện 105 - Xuân Khanh, đến ngã 3 lớn tiếp theo rã trái vào đừuong đang làm đi 3k nữa tới thẳng chân núi. Giá vé 15k/người 4k/trông xe ở cốt 400 (rừng thông) cốt 1100 chân đền Thượng.
Vào vườn bạn có thể thăng rừng tre, xương rồng ngay ở đầu (ko đẹp lắm) đi thêm 3km đến rừng thông, nghỉ ngơi lấy hơi rồi đi tiếp 6km nữa lên chân Đền, Đi đường cảnh cũng đẹp. Bạn có thể rẽ vào khu rường đào Hoa Lan (khu này nguyên sơ lắm) có mấy nhà cổ bỏ hoang nhìn mê ly luôn, có 1 nhà thờ bỏ hoang nếu mình biết ko sai thì do người pháp xây. sau đó đi tiếp lên chân đền.
Lưu ý xe bạn nên đi số 1,2 nếu đi xe Ga nên ép côn ko là ko đổ cua được với anh Dốc này đâu.
Trên đỉnh Ba Vì có đền Thượng thờ Thánh Tản Viên và sau đó có đền Mẫu Thượng Ngàn, bạn chú ý đường đi nhé, ko là ko lên đựuoc đền Mẫu đâu.
Sau đó bạn có thể lên đền thờ Bác Hồ (xuống chân núi chỗ gửi xe, rẽ trái).
Lúc về bạn có thể qua khu du lịch ngay cạnh chân núi Ba Vì mình ko nhớ tên, mà nếu đứng ở rừng tre bạn nhìn xuống như thung lũng tình yêu ở Đà Lạt ấy.
Nếu muốn đi lễ bạn có thể về đường 32 lễ ở Đền Và, đền trình phủ Mẫu, chùa Mía, trên đừuong về có đền Mẫu Thủy nữa.
Lưu ý bạn nên chuẩn bị đồ ở nhà ,mang đi hoặc mua trước dưới chân núi, trong VQG ko bán gì đâu nhé.
Xuống dốc nhớ đừng cắt côn nhé, đế số 3 kế hợp phanh nữa, he he!

Xin hỏi các bạn, mình định đi Ba Vì, nhưng sẽ đi đường Láng - Hòa Lạc cho đẹp, vì đường 32 thấy kêu bụi mù, đi khổ lắm. Nhưng nghe nói đường Láng- Hòa Lạc cấm xe máy, có phải vậy không, thank !

Last edited by a moderator:
xin hỏi các bạn, mình định đi ba vì, nhưng sẽ đi đường láng hòa lạc cho đẹp, vì đườn 32 thấy kêu bụi mù, đi khổ lắm, nhưng nghe nói đường láng hòa lạc cấm xe máy, có phải vậy ko, thank !

Chỉ có một đoạn bụi mù mịt dài khoảng vài ba km từ cầu Diễn thôi, còn lại thì nuột nà, thậm chí đường 32 còn không nhiều ô tô chạy hỗn hào như đường Láng-Hòa Lạc, bạn cứ yên tâm mà đi, làm cái khẩu trang và kính mắt cho khỏi bụi là yên tâm lên đường.
Láng Hòa Lạc đâu có cấm xe máy nhỉ.

Chỉ có một đoạn bụi mù mịt dài khoảng vài ba km từ cầu Diễn thôi, còn lại thì nuột nà, thậm chí đường 32 còn không nhiều ô tô chạy hỗn hào như đường Láng-Hòa Lạc, bạn cứ yên tâm mà đi, làm cái khẩu trang và kính mắt cho khỏi bụi là yên tâm lên đường.
Láng Hòa Lạc đâu có cấm xe máy nhỉ.

Nó cấm 2 làn bên trong ấy bạn, mình nghe nói vậy, chưa biết thông tin chính xác. Mình chưa đi bao giờ lên ggmap thấy đi đại lộ Thăng Long dễ đi hơn, đi đường cầu Diễn Nhổn thấy ngoằn nghèo quá, mình chưa đi bao giờ sợ khó đi thôi.

Last edited by a moderator:
Đường Láng - Hòa Lạc dễ đi mà. Giờ ngta cấm xe máy đi trên đại lộ TL thì phải, bạn phải đi làn đường bên mép phải chứ không phải làn đường giữa đâu nhé (hướng Big C đi Ba Vì). Đi đến cái cầu thì hỏi tiếp nhé.
Đường 32 rất đẹp, vèo cái đã tới Sơn Tây rồi. từ Sơn Tây bạn hỏi đường là đi đến đích thôi mà.
Dễ lắm bạn nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back