What's new

Nhờ tư vấn du lịch bụi bằng xe khách/bus Hồ Ba Bể- Thác Bản Giốc- Lạng Sơn

Binina

Phượt thủ
Nhờ tư vấn du lịch bụi bằng xe khách/bus Hồ Ba Bể- Thác Bản Giốc- Lạng Sơn

Chào mọi người,

Nhóm mình dự tính cuối tháng 11 sẽ ra bắc và đi chơi theo cung Hồ Ba Bể- Thác Bản Giốc Lạng Sơn. Sau khi tìm hiểu các thông tin trên phượt thì mình ra plan sau:

(1) Ngày 1 ( Tối thứ 5 20/11): Tối bay ra HN, nghỉ đêm

(2) Ngày 2 ( thứ 6 21/11):
- Sáng lên xe đi Hồ Ba Bể, trưa tới nơi, nhận phòng, ăn trưa và nghỉ ngơi
- Chiều 2h thăm quan hồ Ba Bể bằng thuyền với những cảnh điểm đặc sắc

(3) Ngày 3 (thứ 7 22/11):
- Sáng ăn sáng, dạo chơi quanh hồ rồi bắc xe đi Hang Bắc Pó, suối Lê Nin, tối về Cao Bằng nghỉ

(4) Ngày 4 ( Chủ nhật 23/11):
- Sáng đi Thác Bản Giốc
- Trưa về Mẫu Sơn chơi, nghỉ đêm.

(5) Ngày 5 ( thứ 2 24/11):
- Sáng café + dạo Mẫu Sơn,
- 9h về Lạng Sơn tham quan Động Tam Thanh, chùa Tam Thanh, Thành nhà Mạc, chợ Kỳ Lừa, chợ Đông Kinh ( shopping), núi Tô Thị…3h về sân bay cho chuyến bay 7h30

Dự tính chi phí tầm 2.5tr.

Mình thấy trên diễn đàn hầu hết các bạn chạy xe máy, tuy nhiên nhóm mình do lần đầu đi nên không dám chạy xe mà chỉ bắt xe khách và xe bú đến các điểm tham quan thôi. Do đó mình nhờ các bạn tư vấn/chi sẽ một số thông tin sau:

1. Lịch trình trên có hơp lý chưa và nếu chưa thì thay đổi thế nào cho ổn ah?
2. Có xe từ Hồ Ba Bể đi Cao Bằng không, thông tin liên lạc ah?
3.Từ Cao Bằng thì sẽ đến các điểm như suối Lê Nin và Thác Bản Giốc bằng xe buýt ko hay đi phương tiện gì là hợp lý?
4.Từ Cao Bằng có xe lên Lạng Sơn/Mẫu Sơn không?

Cảm ơn mọi người :)

Last edited:
Re: Nhờ tư vấn du lịch bụi bằng xe khách/bus Hồ Ba Bể- Thác Bản Giốc- Lạng Sơn

Đi xe khách và bus thì với thời gian lịch trình như vậy gần như không thể đi nổi. Bạn có thể chọn phương án thuê xe máy tại HN rồi đi

Vì nhóm có ít người và không quen chạy xe đường đèo dốc ngoài Bắc nên chỉ có thể đi bằng xe khách/bus thôi. Mình ưu tiên Hồ Ba Bể và Thác Bản Giốc,nếu vậy thì lịch trình trên chỉnh lại sao cho phủ hợp bạn Minhtoanhut ơi?

Last edited:

Chào mọi người,

Mình thấy trên diễn đàn hầu hết các bạn chạy xe máy, tuy nhiên nhóm mình do lần đầu đi nên không dám chạy xe mà chỉ bắt xe khách và xe bú đến các điểm tham quan thôi. Do đó mình nhờ các bạn tư vấn/chi sẽ một số thông tin sau:

1. Lịch trình trên có hơp lý chưa và nếu chưa thì thay đổi thế nào cho ổn ah?
2. Có xe từ Hồ Ba Bể đi Cao Bằng không, thông tin liên lạc ah?
3.Từ Cao Bằng thì sẽ đến các điểm như suối Lê Nin và Thác Bản Giốc bằng xe buýt ko hay đi phương tiện gì là hợp lý?
4.Từ Cao Bằng có xe lên Lạng Sơn/Mẫu Sơn không?

Cảm ơn mọi người :)

1. Mình thấy lịch trình của bạn là hoàn toàn không ổn nếu đi bằng xe bus và oto khách
2. Không có xe từ ba bể đi Cao Bằng đâu, bạn phải bắt xe từ Bắc Cạn vào hồ Ba Bể và quay ra, sau đó chuyển xe khách đi Cao bằng
3. Từ Cao Bằng đi Pác Pó trước kia không có phương tiện gì cả, có xe ô tô chạy Hà Quảng nhưng rất ít, và từ Hà QUảng và đến Bản Gốc cũng còn đến những 20 Km nữa (cái này bạn cập nhật lại xem năm nay có xe buýt hay chưa???) Năm ngoái thì vẫn chưa có.
Từ Cao BẰng đi Bản Dốc có xe chạy từ Cao BẰng đi Bằng Ca (cửa khẩu Lý Vạn) đi qua, nhưng ngày chỉ có 2 chuyến và chạy vào giờ cố định/ bạn có thể check thêm thông tin từ 1080 Cao Bằng và bến xe Cao BẰng
4. Từ Cao Bằng có rất nhiều xe về Lạng Sơn nhưng hình như chỉ chạy đến 2h00 chiều là chuyến cuối cùng. Không có xe từ Lạng Sơn lên Mẫu Sơn, lên đấy chỉ có cách hoặc Taxi, hoặc đi xe Bus Chi Ma đến Lộc Bình thì bắt xe ôm lên núi.

Ở Cao Bằng mình thấy hệ thống xe khách rất kém, không có xe bus nhưng 1 năm nay rồi không cập nhật nhiều thông tin cho nên không biết có thay đổi nào không?
Xe ở các tỉnh miền núi phía bắc chủ yếu chạy vào buổi sáng và rất thưa thớt, cho nên rất khó nếu đi xe khách tham quan.
Từ HN đi các tỉnh miền núi phía bắc, bạn có thể đi xe đêm để tiết kiệm thời gian.

Bạn nhờ mọi người sửa lịch trình giúp nhưng nói thật mình không biết phải sửa chỗ nào vì nếu sửa thì chỗ nào cũng phải sửa (do bạn phụ thuộc vào phương tiện công cộng quá nhiều)
VD:
- ngày 3: để đi bằng xe khách, ngày này bạn phải bố trí được phương tiện từ BA bể ra BẮc Kạn, từ Bắc Kạn đi Cao Bằng, và từ Cao Bằng vào Pác Pó rồi quay lại, nói là được thì về lý thuyết vẫn được nhưng chỉ sợ rằng để chuyển xe và chờ đợi thì không biết sẽ mất bao lâu thời gian.
Bạn mất khoảng 1,5h để đi từ Hồ BA Bẻ ra Bắc Kạn, mất 3-4 h để đi từ Bắc Kạn lên Cao BẰng, 1,5h đi từ CAo BẰng vào Pắc Pó, 2h để chơi và 1,5h để quay ngược lại Cao Bằng (Chắc chắn nếu đi PÁc Pó và chiều thì phải đi Taxi, vì cũng ko có phương tiện nào khác - bạn check lại xem đã có xe buýt tuyến này chưa?) - về lý thuyết thì ổn nhưng phụ thuộc nhiều quá
- Ngày 4: Sáng bạn bắt xe đi Bằng Ca, đến bản giốc mất 2,5h - chơi loanh quanh mất 3h (ngoài thác ở đây có động ngườm ngao và chợ cột mốc 835) 3 cái này không nằm cạnh nhau, cách nhau khoảng 4 km mỗi cái. Nếu chơi thác ko bỏ 2 cái kia thì mất 1h, nhưng vấn đề là khi nào bạn mới có xe về, nếu về thì có còn xe khách sang lạng sơn ko? Từ Lạng sơn lên Mẫu sơn có lẽ phải đi taxi rồi. đi xe buýt + xe ôm rất bất tiện, hơn nữa đến 5h chắc gì còn xe đi Chi Ma.
- Ngày 5: Lưu ý là xe từ LẠng SƠn về HN mất khoảng 4h, xe đi Mỹ Đình thường hay chạy gần sân bay nội bài, xe Lương Yên chạy QL 1. 3h bạn mới từ LẠng SƠn về thì không kịp máy bay đâu.

Last edited:

Mh xin đính chính lại 1 số thông tin:
1. Từ bến xe cao bằng lên hà quảng có xe buýt, tần suất 30p/chuyến và còn có cả xe khách nữa... nhưng điểm dừng của xe buýt cách pác bó tầm 7-8 km. Nếu nhóm b đông thì có thể thương lượng vs lái xe để đc đưa vào đến pác bó...
2. Từ Hà quảng đi đến thác bản dốc khoảng 120 km, còn xe buýt thì mh đc biết là có xe buýt đến thị trấn trùng khánh(30p/chuyến)
Mh ở hà quảng nên chỉ biết vậy thôi... :D

Mh xin đính chính lại 1 số thông tin:
1. Từ bến xe cao bằng lên hà quảng có xe buýt, tần suất 30p/chuyến và còn có cả xe khách nữa... nhưng điểm dừng của xe buýt cách pác bó tầm 7-8 km. Nếu nhóm b đông thì có thể thương lượng vs lái xe để đc đưa vào đến pác bó...
2. Từ Hà quảng đi đến thác bản dốc khoảng 120 km, còn xe buýt thì mh đc biết là có xe buýt đến thị trấn trùng khánh(30p/chuyến)
Mh ở hà quảng nên chỉ biết vậy thôi... :D

Cao bằng mới có xe buýt rồi ah?
Mà Buýt kiểu gì toàn chạy như thế thì khác gì troll khách du lịch.
Từ Hà quảng vào đến Bản giốc rất gần nhưng khu đấy rất vắng vẻ. Từ trùng khánh đi bản giốc còn đến hơn 20 Km nữa, đi được xe buýt đến Trùng khánh thì biết đi bằng cái gì vào Bản Giốc kia chứ?
....
Cám ơn thông tin của bạn nhé!

Mình tìm được thông tin có xe Thưởng Nga vào thẳng Hồ Ba Bể, hi vọng sẽ có xe đưa ra và đi lên được Cao Bằng.
Tình hình giờ là khó chỗ từ Cao Bằng lên hang PB và thác BG. Vậy nếu thuê xe máy thì đoạn đường này có quá khó để đi ko và có chỗ nào trên Cao Bằng cho thuê xe máy ko ah?

Nếu bạn ưu tiên đi Ba Bể và Bản Giốc thì bạn có thể đi bằng xe khách, xe bus. Bạn có thể tham khảo lộ trình như sau:

- Tối thứ 5 bay ra HN, bắt taxi về gần bến xe Mỹ Đình ngủ.
1. Sáng thứ 6 bắt xe khách tại bến xe Mỹ Đình đi BX Bắc Kạn rồi từ BX Bắc Kạn bắt tiếp xe đi Chợ Rã-Ba Bể. Cách này sáng sớm bạn có thể bắt được xe từ Mỹ Đình nhưng xe ở BK đi Chợ Rã thì mình không rõ là ngày có mấy chuyến, thời gian xuất bến như thế nào.

2. Sáng thứ 7 có thể chơi Ba Bể, trưa quay ra QL3 chờ xe đi CB. Không cần thiết quay về đến Bến xe BK, bạn có thể đi xe khách hoặc xe ôm,.....(Phương án nào thuận tiện nhất khi bạn ở Ba Bể ) để ra đến QL3. Ở đó uống nước chờ xe đi CB. Xe khách từ HN hoặc Thái Nguyên đều theo đường đó về CB nên bạn sẽ nhanh chóng bắt được xe.

Chiều lên đến CB còn sớm bạn có thể bắt xe bus ( 35 phút/chuyến, đến 17h30 ) vào thị trấn Trùng Khánh nghỉ đêm để hôm sau đi Bản Giốc ( cách thị trấn TK 20km ). Hoặc từ TPCB bắt thẳng xe khách Thành Luân ( Tuyến CB đi Bằng Ca ) sẽ qua Bản Giốc luôn, nghỉ đêm ở Bản Giốc.

Hoặc cũng có thể bắt xe bus đi Pác Bó trước rồi về TPCB nghỉ đêm hôm sau mới đi Bản Giốc ( bắt thẳng xe khách đến được Thác Bản Giốc nhé ).

3. Sáng chủ nhật đi chơi thác, động Ngườm Ngao.........Trưa bắt xe quay về TP CB. Chiều tranh thủ đi Pác Bó. Từ TPCB đi Pác Bó có thể đi xe bus lên đế Hà Quảng, thương lượng trả thêm tiền để xe đưa vào Pác Bó ( thương lượng giờ gọi vào đón tận nơi luôn ). Tối về TPCB nghỉ đêm hoặc lên xe đêm về luôn HN ( Xe xuất bến 20h30 ) thì sáng sớm thứ 2 về tới HN. Thứ 2 lòng vòng HN đến chiều ra sân bay.

Nếu đã đi Pác Bó trước thì chiều từ Bản Giốc về đến TPCB nghỉ ngời hoặc xe đêm về HN ( Bỏ qua đoạn Pác Bó )

Còn nếu vẫn muốn về Lạng Sơn thì nghỉ đêm ở CB.

Từ CB đi Lạng Sơn có một chuyến sớm khoảng 5h30 phút sáng. Khoảng 10h đến LS. Ở dưới đó mình ko biết xe cộ thế nào. Vì đi kiểu này phụ thuộc xe khách sợ bạn sẽ không kịp giờ chuyến bay.

Đi du lịch hoàn toàn bằng xe khách khó nói trước được tất cả, vì mình không chủ động được phương tiện, thời gian......Bạn có thể tham khảo và điều chỉnh cho phù hợp. Thực tế có khi lại khác ^^

Cảm ơn góp ý về lịch trình của bạn, mình sẽ xem xet và chỉnh lại lịch như bạn gợi ý.
Nếu bạn biết chỗ nào trên Cao Bằng cho thuê xe máy thì chia sẻ giúp mình lun nha :)

Nếu thuê được xe máy, các bạn cứ thuê xe mà đi không ngại đâu. Mặc dù là tỉnh miền núi nhưng Cao Bằng rất bằng phẳng. Chỉ có mỗi chỗ đèo Mã Phục là có hơi đèo một chút (nhưng cái đấy quan điểm cá nhân của mình thì chỉ gọi là dốc thôi), đoạn còn lại đường rất bằng phẳng và bây giờ thì đường xã cũng làm xong rồi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,175
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back