What's new

[Hỏi đáp] Hỏi đáp về tứ đại đỉnh đèo vùng tây bắc

kiemma1130

Phượt thủ
Chào mấy bac! Mình tính tháng 10 se xuyên việt và lam 1 cung hết tứ đại đèo vùng tây băc mà nghe nói đồ ăn ở đó toàn 100k nên chua chuân bị đủ tiền định dời sang tết âm 2015 đi mà k bỉet có đồ ân có bị chém mắc z không , nếu có thì tết mình đi có hợp lý không vì mình nghe nói tết tây bắc rất lạnh, bạn nào ở tây bác chỉ mình với, o vùng núi nào cũng đc vì mình muốn tham khảo ý kiến bạn nào ở đó vì đay la chuyến xuyên việt đầu tiên của mình mình k rành lắm, chỉ mình với nha, thanks mấy bạn nhiều!(BB)

Đi 10 ngày là đi luôn nhiều đèo chứ không chỉ có tứ đại tỉnh đèo.Đi 10 ngày mỗi cứ mỗi ngày 1t cho xông xênh

Bạn chỉ rõ mình xíu về vùng bạn biết đuoc k bạn vì mình đi xuyên việt tổng cộng 2 người vs chinh phục miền tây băc 1 ngày 1 tr mà 2 nguoi thì mình bó tay chỉ đoi đến tết mà không biết có lạnh lăm không...so với đà lạt thi ntn ..@@ chỉ mình với!

Chi phi trong 1 ngày đi lại bạn có thể tạm tính được mà, năm ngoái tôi đi 1 vòng Đông sang Tây bắc ngoài đó theo tiêu chí tiết kiệm trong 12 ngày thì thấy chi phí nhà nghỉ có nước nóng , wifi khoảng từ 200k đến 300k/ đêm, 1 ngày đi 250km hết khoảng 130k tiền xăng, ăn 1 bữa bình thường khoảng 50k, 3 ngày thay nhớt xe hết 100k, ăn 1 bữa đầy đủ chất khoảng 200k nữa.

Nói chung đi tiết kiệm thì nằm trong khoảng 600k/ ngày nếu đi 1 người, nếu đi 2 người sẽ chia tiền ngủ và tiền xăng xe ra nên càng rẻ.

Tôi đi cũng vào tầm này năm ngoái nên trời không lạnh, chỉ hay gặp mưa trên đường nhiều lần thôi.

Cám ơn bạn rất nhiều, tại đi vs girlfriend nên mình chịu chi phi hết , tại nghe nói ở vùng tây bắc nghe giọng miền nam chém món toàn 100k nên hơi run hehe, ma đường đi wa 4 đèo đẹp không bạn, nhiều vùng đát đỏ không tại mình nam ra bắc mà đi thêm 4 đèo đường xấu thì hỏi mệt, nhà nghỉ nhiều không bạn, có phổ biến không, chỉ giúp mình với, cám ơn bạn!

sao các bạn không đi tầm giữa tháng 9 nhỉ. mùa lúa chín đẹp tuyệt vời luôn, vừa leo đèo+ ngắm lúa vàng
Thanks bác, vì đi tg này gần wa ma nghe nói đồ ăn chổ ở tây bắc nghe giọng miền nam chém ghê lăm nên chưa chuẩn bị đủ tiền,đi mùa xuân thì s bác

Cám ơn bạn rất nhiều, tại đi vs girlfriend nên mình chịu chi phi hết , tại nghe nói ở vùng tây bắc nghe giọng miền nam chém món toàn 100k nên hơi run hehe, ma đường đi wa 4 đèo đẹp không bạn, nhiều vùng đát đỏ không tại mình nam ra bắc mà đi thêm 4 đèo đường xấu thì hỏi mệt, nhà nghỉ nhiều không bạn, có phổ biến không, chỉ giúp mình với, cám ơn bạn!

Việc phân biệt giọng nói rồi "chém" có lẽ là có nhưng nếu mình cẩn thận hỏi giá trước thì cũng tránh được.

Đường đèo ngoài Bắc độ dốc cao nên nếu xe yếu phân khối nhỏ và xe cũ như Dream, wave và các loại xe rẻ tiền nói chung... chạy đuối lắm,mà ta không thể chạy nhanh cho có trớn vì đường lạ và ngắm cảnh nữa nên toàn bò số 1 với số 2 xót hết cả ruột :)

Nhà nghỉ thì cũng dễ tìm, bạn canh trên bản đồ để kết thúc hành trình 1 ngày ở 1 thị trấn nào đấy là không phải lo lắng gì về ăn ở!

Chào mấy bac! Mình tính tháng 10 se xuyên việt và lam 1 cung hết tứ đại đèo vùng tây băc mà nghe nói đồ ăn ở đó toàn 100k nên chua chuân bị đủ tiền định dời sang tết âm 2015 đi mà k bỉet có đồ ân có bị chém mắc z không , nếu có thì tết mình đi có hợp lý không vì mình nghe nói tết tây bắc rất lạnh, bạn nào ở tây bác chỉ mình với, o vùng núi nào cũng đc vì mình muốn tham khảo ý kiến bạn nào ở đó vì đay la chuyến xuyên việt đầu tiên của mình mình k rành lắm, chỉ mình với nha, thanks mấy bạn nhiều!(BB)

1) Về ăn uống và mua bán nói chung: Việc bị "chém" có lẽ là có, bản thân mình may mắn chưa gặp bao giờ nên không khẳng định. Tốt nhất trước mọi cuộc mua bán nên hỏi rõ giá cả. Tuy nhiên, đi từ Bắc vào Nam thì mình thấy giá cả miền Bắc có lẽ là đắt đỏ nhất và càng vào các vùng sâu vùng xa thì giá càng đắt/mắc hơn (đặc biệt là ăn uống), như bạn thienson cũng thống kê giá cả khá chuẩn rồi đấy ạ.

2) Về thời tiết mùa đông miền Bắc: mình không rõ lúc lạnh nhất ở Đà Lạt là như thế nào, nhưng mình cảm nhận cái lạnh ở Đà Lạt chỉ là lạnh do nhiệt độ thấp và rất dễ chịu. Còn mùa đông miền Bắc nói chung (đặc biệt là những khi có gió mùa đông bắc) mình thấy khá khó chịu vì không khí khô và nó cứ rét buốt vào da thịt ấy chứ không phải chỉ là lạnh do sự giảm nhiệt độ thấp. Vì vậy đi đường nên trang bị đầy đủ đồ mặc ấm, tốt nhất (theo kinh nghiệm của mình) bạn nên mặc áo mưa bộ (loại có áo và quần) vừa chống lạnh, vừa chống bụi trên đường.

1) Về ăn uống và mua bán nói chung: Việc bị "chém" có lẽ là có, bản thân mình may mắn chưa gặp bao giờ nên không khẳng định. Tốt nhất trước mọi cuộc mua bán nên hỏi rõ giá cả. Tuy nhiên, đi từ Bắc vào Nam thì mình thấy giá cả miền Bắc có lẽ là đắt đỏ nhất và càng vào các vùng sâu vùng xa thì giá càng đắt/mắc hơn (đặc biệt là ăn uống), như bạn thienson cũng thống kê giá cả khá chuẩn rồi đấy ạ.

2) Về thời tiết mùa đông miền Bắc: mình không rõ lúc lạnh nhất ở Đà Lạt là như thế nào, nhưng mình cảm nhận cái lạnh ở Đà Lạt chỉ là lạnh do nhiệt độ thấp và rất dễ chịu. Còn mùa đông miền Bắc nói chung (đặc biệt là những khi có gió mùa đông bắc) mình thấy khá khó chịu vì không khí khô và nó cứ rét buốt vào da thịt ấy chứ không phải chỉ là lạnh do sự giảm nhiệt độ thấp. Vì vậy đi đường nên trang bị đầy đủ đồ mặc ấm, tốt nhất (theo kinh nghiệm của mình) bạn nên mặc áo mưa bộ (loại có áo và quần) vừa chống lạnh, vừa chống bụi trên đường.

Thông tin rất hưu ích, chân thành cám ơn bạn, tại nghe noi vùng tây băc lạnh rét lắm nên hơi lo, bạn cho mình hỏi đương sá dễ đi k bạn, có sình lầy lội không, có nhiều bản chỉ dẩn không bạn!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back