What's new

[Hỏi đáp] Tham khảo ý kiến Lịch trình Nam Phi 9/2014

Chào cả nhà,

Sắp tới em dự định đi du lịch Nam Phi trong 8 ngày từ ngày 13-20/07 nên muốn hỏi kinh nghiệm cả nhà. Hiện tại em đang có 2 phương án,

Phương án 1:

13/07: Bay tới Johannesburg buổi chiều, ở lại thành phố 1 đêm
Sáng 14/07: Thuê xe tự lái xe tới Rừng quốc gia Kruger (cách trung tâm 450km) tới nơi khoảng 4pm chiều
Ngày 15, 16, 17: lái xe quanh Kruger và nghỉ đêm ở đây
Tối 17 bay về Cape Town
Ngày 18, 19: chơi ở Cape Town (thăm quan thành phố Cape Town , (thành cổ, quảng trường trung tâm, nhà Quốc hội, vườn nho Constantia, thuỷ cung Two Oceans). Thăm khu buôn bán Canal Walk, Table Mountain, Cape of Good Hope
Ngày 20: bay nội địa Cape Town – Johanneburg rồi bay về lại Việt Nam

Phương án 2:

13/07: Bay tới Johannesburg buổi chiều, ở lại thành phố 1 đêm
14/07: bay nội địa Johannesburg – Cape Town (em không muốn ở lại Johannesburg lâu nhưng bắt buộc phải bay tới thành phố này trước, sau đó bay nội địa sau sẽ rẻ hơn)
14-18: Chơi ở Cape Town
18-20: Thuê xe đi long vòng theo Garden Route

Em xin phép có mấy câu hỏi ạ:
- Theo mọi người em nên chọn phương án 2 hay phương án 1? Hiện tại em hơi tham nên muốn kết hợp đi cả Kruger và Cape Town nhưng không biết như vậy có bị quá tải trong 8 ngày hay không.
- Từ Johannesburg đi Kruger, em nên thuê xe rồi tự lái tới đó hay nên bay Johannesburg – Nelspruit sau đó sẽ thuê xe từ Nelspruit lái vào trong công viên?
- Mọi người có thể giới thiệu một vài khách sạn ở Johannesburg, Cape Town, và trong công viên Kruger được không ạ? Và dịch vụ thuê xe ở Nam Phi có thuận tiện không ạ?
- Ngoài vé máy bay, em dự định chi phí vào khoảng 150USD/ngày đêm all included liệu có đủ không ạ?

Em cảm ơn mọi người nhiều

Mình vừa đi Nam Phi dịp 30/4 10 ngày nên có chút thông tin vs bạn:
-13:Bay đến JNB rồi nối chuyến bay Cape Town luôn. Tối ra khu trung tâm chơi ăn uống
-14,15: Chơi ở Cape Town: thăm quan thành phố Cape Town , (thành cổ, quảng trường trung tâm, nhà Quốc hội, vườn nho Constantia, thuỷ cung Two Oceans). Thăm khu buôn bán v & a waterfront, green marketk, Table Mountain, Cape of Good Hope + boulder beach, seal island, muizenberg v.vv cape town nhiều chỗ đi lắm
-16: bay về JNB sớm, loanh quanh chơi ở Soweto
-17: đi rừng Kruger, đi tầm 8h thì tầm 2h tới nơi, nghỉ ngơi rồi làm vòng hoàng hôn kruger.
-18,19: bình minh kruger, nghỉ trưa rồi hoàng hôn kruger
-20: di chuyển về Johannesburg rồi bay về VN

KS ở Cape Town: The Backpack hostel, 74 New Church Street, 8001 Cape Town, ngon bổ rẻ

Cả 2 lịch trình đều không ổn vì bạn di chuyển quá nhiều. Theo mình Nam phi là đất nước quá rộng lớn và nhiều cảnh đẹp nên
1. Nếu bạn chọn tour wildlife thì bạn tập chung chính cho wildlife đến VQG để thưởng lãm (nếu bạn thực sự đam mê thiên nhiên hoang dã) và sau đó quay về Jobug để mua sắm rồi về VN (thủ phủ của wildlife sẽ là Kwa Julu-Natal nên tham khảo vùng này chứ Kruger chỉ là một VQG dành cho du lịch thì sẽ không có nhiều trải nghiệm bằng.
2. Nếu bạn đem mê phong cảnh đẹp, thành phố hiện đại, bãi biển trải dài, thức ăn ngon thì chỉ cần 1 chuyến Cape Town thì thật tuyệt vời và không cần phải đi đâu nữa cho mệt sau đó quay về Jobug mua săm rồi về VN.

Kinh nghiệm: Đi Cape Town và mua sắm cảnh đạp bãi biển ... bạn có nhiều cơ hội và nhiều nơi trên thế giời có cảnh đẹp như thế nhưng để có 1 chuyến wildlife thực thụ sẽ là một cơ hội để đời và khó có dịp lần thứ 2 vì người Việt, Thái, China, Lào, Séc và Balan không được support. Chi phí khá tốn kém nhưng cảm giác thì "Ngất trên cành quất"

Bạn có thể đọc ky topic này của mình để tham khảo những cảm xúc rất thật

http://www.vncreatures.net/forum/viewtopic.php?f=21&t=8550

Cả 2 lịch trình đều không ổn vì bạn di chuyển quá nhiều. Theo mình Nam phi là đất nước quá rộng lớn và nhiều cảnh đẹp nên
1. Nếu bạn chọn tour wildlife thì bạn tập chung chính cho wildlife đến VQG để thưởng lãm (nếu bạn thực sự đam mê thiên nhiên hoang dã) và sau đó quay về Jobug để mua sắm rồi về VN (thủ phủ của wildlife sẽ là Kwa Julu-Natal nên tham khảo vùng này chứ Kruger chỉ là một VQG dành cho du lịch thì sẽ không có nhiều trải nghiệm bằng.
2. Nếu bạn đem mê phong cảnh đẹp, thành phố hiện đại, bãi biển trải dài, thức ăn ngon thì chỉ cần 1 chuyến Cape Town thì thật tuyệt vời và không cần phải đi đâu nữa cho mệt sau đó quay về Jobug mua săm rồi về VN.

Kinh nghiệm: Đi Cape Town và mua sắm cảnh đạp bãi biển ... bạn có nhiều cơ hội và nhiều nơi trên thế giời có cảnh đẹp như thế nhưng để có 1 chuyến wildlife thực thụ sẽ là một cơ hội để đời và khó có dịp lần thứ 2 vì người Việt, Thái, China, Lào, Séc và Balan không được support. Chi phí khá tốn kém nhưng cảm giác thì "Ngất trên cành quất"

Bạn có thể đọc ky topic này của mình để tham khảo những cảm xúc rất thật

http://www.vncreatures.net/forum/viewtopic.php?f=21&t=8550

Gió mát quá, không biết ngoài cái loạt bài viết theo ý của Quỹ bảo vệ động vật hoang dã thì bác biết gì về Nam Phi hơn nữa? bác có biết những gì bác tưởng là được "trải nghiệm" ở Nam Phi thực chất ra là 1 sự sắp xếp có chủ ý của những người tổ chức chuyến đi cho bác không?

Chào bạn nam_newport !

Cám ơn đóng góp của bạn. Chắc chắn về Nam Phi thì mình không có nhiều kinh nghiệm (như bạn) nhưng sau 1 tháng nghiên cứu về bảo tồn thì chắc là cũng biết đôi chút về công tác bảo tồn của họ so với ở Việt Nam. Mình cũng chả quan tâm lắm vể việc " sự sắp xếp có chủ ý của những người tổ chức chuyến đi" như thế nào nhưng ít nhất thì mình cũng đã học được nhiều điều mới, trải nghiệm cho bản thân. Vì cái topic này có người hỏi về thông tin nam Phi nên mình cũng muốn chia sẽ những gì mình có và góp nhặt được và cũng mong với nhưng gì bạn đã biết hơn người thì cũng nên xẻ chia để giúp cho những bạn chưa có cơ hội có thêm 1 chút cơ hội
Chúc vui !

Chào bạn nam_newport !

Cám ơn đóng góp của bạn. Chắc chắn về Nam Phi thì mình không có nhiều kinh nghiệm (như bạn) nhưng sau 1 tháng nghiên cứu về bảo tồn thì chắc là cũng biết đôi chút về công tác bảo tồn của họ so với ở Việt Nam. Mình cũng chả quan tâm lắm vể việc " sự sắp xếp có chủ ý của những người tổ chức chuyến đi" như thế nào nhưng ít nhất thì mình cũng đã học được nhiều điều mới, trải nghiệm cho bản thân. Vì cái topic này có người hỏi về thông tin nam Phi nên mình cũng muốn chia sẽ những gì mình có và góp nhặt được và cũng mong với nhưng gì bạn đã biết hơn người thì cũng nên xẻ chia để giúp cho những bạn chưa có cơ hội có thêm 1 chút cơ hội
Chúc vui !

Người ta mời bác đi vì cái website của bác, họ mong muốn sau chuyến đi bác sẽ dùng uy tín cá nhân để tuyên truyền những gì họ mong muốn; vì vậy, họ đã bố trí sắp xếp theo một kịch bản định trước để tạo dấu ấn cho bác và những người trong đoàn đi 1 bức tranh xám xịt về tình hình bảo tồn tê giác ở châu Phi, và trong suốt chuyến đi, dù muốn dù không thì bác cũng chỉ thu thập được những kiến thức theo sự sắp đặt, lựa chọn của họ, từ những gì họ show ra, và từ đó họ dần tuyên truyền cho bác rằng người Việt chính là tác nhân của nạn săn bắn trộm tê giác ...
E cho rằng đây chính là 1 trong những kiểu tự ti của người Việt.
@Chủ topic: Xin lỗi đã làm loãng topic của bạn, nếu bạn cần tư vấn thì vui lòng chát skype với tôi: nam_newport.

Người ta mời bác đi vì cái website của bác, họ mong muốn sau chuyến đi bác sẽ dùng uy tín cá nhân để tuyên truyền những gì họ mong muốn; vì vậy, họ đã bố trí sắp xếp theo một kịch bản định trước để tạo dấu ấn cho bác và những người trong đoàn đi 1 bức tranh xám xịt về tình hình bảo tồn tê giác ở châu Phi, và trong suốt chuyến đi, dù muốn dù không thì bác cũng chỉ thu thập được những kiến thức theo sự sắp đặt, lựa chọn của họ, từ những gì họ show ra, và từ đó họ dần tuyên truyền cho bác rằng người Việt chính là tác nhân của nạn săn bắn trộm tê giác ...
E cho rằng đây chính là 1 trong những kiểu tự ti của người Việt.

Có lẽ bạn đã đúng và chúng ta chả mất thời gian tranh cãi để làm gì , rất mong được học hỏi những kiến thức và hiểu biết của bạn về Nam Phi !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back