What's new

[Tổng hợp] Thông tin vòng cung TÂY BẮC: Yên Bái - Lào Cai - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La

Pinkpup

Phượt thủ
Thông tin vòng cung TÂY BẮC: Yên Bái - Lào Cai - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La

Chào các bác

Em là lính mới tò te của Phượt. Em đang tìm thông tin về Lai châu và Hạ Long. Tình cờ gặp được các bác. Mừng như vớ được vàng.

Tình hình là 2 ngày nữa em đi công tác ở Lào Cại Nghe nói có tuyến quốc lộ 4D nối Sapa với Lai Châu nên tính đi sang đấy chợi Vì em ở tút Sài gòn, chả mấy khi được dịp... Em thấy các bác đi nhiều và hoành tráng quá. Bác nào có kinh nghiệm đi Lai châu (ăn ở - đi lại - điểm tham quan) thì cho em xin. Thông tin về Lai Châu trên mạng ít quá ạh.

Em xin đa ta.

Đường từ ngã ba Bình Lư đến Sapa thì bọn tớ vừa đi tuần trước. Đường từ Bình Lư đi Lai Châu (mới và cũ) thì tớ đi lâu hơn.

Từ Sapa sang Bình Lư chính là con đèo Hoàng Liên, hay còn gọi là đèo Sapa, nhưng dân Du lịch thì thích cái tên Ô Quý Hồ hơn. Bạn có thể tham khảo câu chuyện đèo Ô Quý Hồ trong topic "Các con đèo" của bác Hoangbquan.

Vấn đề là bạn đi bằng phương tiện gì. Nếu đi xe khách thì cứ nhảy lên, chả có gì đáng lo cả.

Đường từ Sapa lên Cổng trời - đỉnh đèo Ô Quý Hồ thuộc tỉnh Lào Cai, đường rất xấu. Lại đang đào, sửa đường ngay chỗ thác Bạc. Tuy vậy chỉ khoảng chục km thôi, xe cộ vẫn qua ầm ầm, xe tải, xe khách, xe máy, xe căng hải... Nghĩa là kiểu gì cũng đi được.

Qua đỉnh đèo, thì đường tốt lắm rồi. Phía bên Lai Châu đường nhựa, cảnh cũng rất đẹp. Từ đỉnh đèo nhìn xuống núi cao trập trùng.

Xuống chân đèo thì có lúa, đang vào độ chín đó. Đi mấy ngày này rất đẹp.

Ảnh chụp hôm 1/9. Đến hôm nay lúa chỗ này chắc chín rồi

Đường từ Bình Lư đi Phong Thổ, và lên đến ngã ba đi cửa khẩu Ma Lu Thàng cũng rất tốt. Đường chạy bên sườn dãy Hoàng Liên Sơn, vào buổi chiều rất đẹp.

Nói chung đi từ Sapa sang Lai Châu, chỉ ngoại trừ đoạn đường 10km đầu đường xấu (cảnh đẹp), còn đâu đường đẹp và cảnh đẹp hết.

(Miễn đừng thấy đường đẹp rồi sướng quá phóng nhanh thì lao xuống đèo lúc nào không biết.)

Không biết kế hoạch của bạn Pickup dư lào và mục tiêu của bác là phải có điểm đến hay là không?

Cá nhân em thì cứ chạy xe máy từ Lào Cai sang Lai Châu và Điện Biên là cực kỳ thích rồi. Để điểm mặt chỉ tên thì quả thật ko có danh lam thắng cảnh nào nổi tiếng, nhưng con đường bác định chinh phục sẽ bao gồm những con đèo nửa có nửa không như: Ô Quy Hồ, Hồng Thu Mèo, Ma Thì Hồ... Nói nửa có nửa không là vì với những ai thích lang thang Tây Bắc thì hẳn không dưới một lần chạy xe qua những con đèo này, còn với một số người khác thì đây quả là những cái tên cực kỳ xa lạ.

Nếu có nhiều thời gian thì Lai châu có quá nhiều những núi cao vực sâu mà bác có thể khám phá: Pú Đao, Sìn Hồ, Mường Tè.

Nhưng nếu có ít time, bác cứ đi theo quốc lộ 12 (hình như vậy) qua những địa danh đã bị đổi tên của Lai châu như: Bình Lư, Phong Thổ, Tam Đường, Mường Lay, Mường Chà, Pa So. Em nghĩ bác nên ghé thăm thị xã Lai Châu cũ, thăm cây cầu sắt bên nhà văn hoá đổ nát, tự vì chẳng mấy năm nữa toàn bộ vùng này sẽ ngập nước của thủy điện Sơn La đấy ạ.

Và bác nên tiện chân chạy ra cầu Hang Tôm, cây cầu dây văng lớn nhất miền Bắc, cũng sẽ biến mất vì thủy điện Sơn La, đường đi chạy dọc sông Nậm Na, mùa này em nghĩ là hoa chuối đỏ tươi nở tưng bừng trên sườn núi.

Bác có thể đi ô tô (của mình) hoặc xe máy để có thể dừng bất kỳ chỗ nào bác thích trên đường.

Mong những t.tin trên có ích cho chuyến đi của bác. Have a good trip! :)

Ngày 21 này tớ đi Mù Căng Chải, Than Uyên, Bình Lư và Sa Pa.

Lúa lúc ấy chín vàng, đẹp cực chứ không như bạn Black và bạn Chitto đi khi lúa đang xanh rì.... Hẹ..Hẹ... Tớ chụp ảnh về posst lên bạn Black và bạn Chitto đừng GATO nhá...

Lúa chín thì năm ngoái em cũng đi rồi bác ợ. Chả có gì mà GATO. Hôm rồi trên Mường Hum lúa cũng chín rồi bác ợ.

Đây nhá, ngay chân đèo Ô Quý Hồ thôi nhá

Tớ tưởng tên đèo là Ô Quy Hồ chứ? Hay là dân gian gọi sai nghe mãi thành quen?
Bác Chitto giải thích giúp với.

Tập "Bản đồ hành chính" và "Bản đồ đường bộ" đều ghi là Ô Quý Hồ (có dấu sắc).

Chẳng ai bảo cái nào chuẩn hơn được, vì bản thân cái tên đó đâu có phải tiếng Việt. Nó là tên tiếng Mông của một loại chim sống ở vùng này. Phiên âm ra thì Ô Quý Hồ hay Ô Quy Hồ cũng không phải vấn đề quan trọng.

Làm gì có sai đúng hoàn toàn ở đây được.

Ơ, rõ ràng là vừa nãy ko có time mà (NO)... Cho em lên nick đỏ với anhminh ơi ới ời :LL

Vâng, lúa xanh thì chụp lúa xanh anh Esskimot nhở ;) , nhưng các anh nhớ chạy cố qua Tú lệ chừng 20-30km, có cái thung lũng tuy xanh mà nhìn vẫn cứ long lanh :)

Đường từ Nghĩa Lộ đi Tú lệ (ặc ko biết có phải đá đểu không nhưng em cứ thích trả lời hề hề): Đúng thị trấn Nghĩa Lộ, chạy xe tới một cái ngã tư cách một ngã ba có cái vòng xuyến độ vài chục mét thì rẽ phải, nhìn thấy ngay cái biển Mù Căng Chải hình như là 99km, thế là cứ go ahead thôi ạ! :)

Thích nhỉ, đi chơi thích quá cơ, ghen tỵ quá cơ :((

Cái ảnh này là ở cách Tú lệ khoảng 20km về phía MCC ạ :)

Last edited:
Tiếp nữa, hôm nay được viết bài chích choè với các bác đi phượt, thích quá :LL

Đường từ Hà nội lên đến Thu Cúc: Ngon, 100km/h, chấp nhận :))

Đường từ Thu Cúc lên đến Ba Khe (qua Đèo Khế), đất đá lổn nhổn, sạt lung tung, chạy rất khó chịu, ko biết các bác có dự định chạy đêm qua đó không? ~ 30km đường xấu

Đường từ Ba Khe - Văn Chấn - Nghĩa Lộ ~ 40km, đường đẹp, hì hì đầu TT Nông trường Nghĩa Lộ hay có các bác xxx đứng ở cuối dốc giương súng bắn bòm bòm :D

Nghĩa Lộ - Tú Lệ ~ 40km, đường okie.

Ở Văn Chấn có món Lòng rất nổi tiếng, qua cầu Bản Hốc, quán bên tay trái, em ko nhớ địa chỉ hị hị.

Hy vọng bài này câu được thêm rượu của các đại gia, dạo này nhạt miệng wa' :)) ;)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back