What's new

[Chia sẻ] Trải nghiệm Phan Rang - đảo Bình Hưng bằng cung đường mới.

Chào các anh chị em trong Phượt.vn!

Em vừa có 3 ngày trải nghiệm tại Phan Rang về nên lên đây chia sẻ ít kinh nghiệm của mình cho các anh chị em nào đang có ý định đi Phan Rang hay ghé ngang qua trên đường ra Nha Trang thì góp ý nhé :)

Cũng xin nói thêm là em cũng không phải người Phan Rang nên chắc những quán em để trong bài chưa chắc đã là những quán nổi bật nên mong anh chị em có ai thấy chưa đúng thì góp ý dùm em nhé, đừng ném đá em tội nghiệp.

Ngày 1 : Sài Gòn - Phan Rang

Sáng em ra bến xe miền Đông lúc 7h, mua vé xe Tuấn Tú ( xe giường nằm - giá 150k/vé), đi xe này vì khảo sát thấy bà con đánh giá cao xe này. Theo đánh giá của em thì xe có điểm mạnh (cực mạnh) là có nhà vệ sinh trên xe :)) (chẳng là hôm trước khi đi có nhậu lẩu bò với anh em trong đội bóng, thế là sáng cơ thể biểu tình, ý là em đã đi hết 12k tiền vệ sinh ở bến xe rồi nhưng vẫn không nhịn được). Còn điểm yếu là xe ghế nằm hơi nhỏ so với thân hình (em hơi béo tí ạ), quán cơm dừng dọc đường cũng không ngon lắm (em ghé ăn 1 tô phở giá 35k bằng tô trẻ em ăn ở quán phở hay ăn thôi, bò mỏng dính), cái này thì em đánh giá Phương Trang cao hơn hẳn (tiếc là không có tuyến Phan Rang) khi có trạm dừng đồ ăn bao rẻ bao ngon bao nhiều mà ghế cũng thoải mái hơn.

Lưu ý bác nào chịu không nổi máy lạnh đừng dại dột ngồi ghế đầu nhé ( 1A, 1B, 2A, 2B, 3A, 3B), lạnh teo tờ rym luôn ấy :D, em chơi cái mền và cả áo khoác da mà vẫn cóng (có thể do đến Phan Thiết trời mưa nặng).

Đến Phan Rang lúc 6h30 chiều ( cái này cũng là một cái đáng trừ điểm của nhà xe, đi mà quên mang theo cái giấy gì đó, để công an giao thông khúc Biên Hòa chận cả tiếng luôn, làm trễ hành trình mọi người). Em về khách sạn Ánh Xuân (246 Ngô Gia Tự), khách sạn em cho hẳn 9 điểm nhé, phòng rộng rãi thoải mái, máy lạnh bao lạnh, dọn dẹp mỗi ngày và rất nhiệt tình trong phục vụ, giá cả là 200k/ngày đêm (em đánh giá là ok nhất trong tầm giá đó rồi, vì nằm trên đường Ngô Gia Tự cũng là một đường chính của Phan Rang). Trừ 1 điểm vì không có nước nóng (mà cơ bản em cũng không có đòi nên nói vậy, chứ nếu anh chị em nào cần có thể đòi chắc có ).

Sau khi "lên đèn" được gấu của em là người Phan Rang dẫn đi ăn ở quán 330, đây là một quán nhậu bình dân ở đường Thống Nhất, đi vào một con đường đất hơi ghê ghê B-), bọn em kêu 4 món:

- Gà chiên rau củ : ăn như gà chiên nước mắm trong SG, nhưng có xào thêm với dưa leo, ớt chuông,....
- Sườn heo nướng : ăn ngon, nhiều so với giá 80k, món này là món em thấy ok nhất.
- Lẩu cá bóp: món đặc trưng của vùng biển Nam Trung bộ, món này cá thì nhiều hơn SG nhưng xét về gia vị và rau thì không ngon bằng :D (lẩu cá bóp ăn với mồng tơi thì lần đầu tiên em mới thấy )

Sau khi ăn xong thì đi uống cafe ở một quán kiểu decor như Milano trong SG nhưng đồ uống thì dở tệ nên em chẳng có ấn tượng gì nhiều. Sau đó về khách sạn ngủ bù sức cho một ngày bị quần trên cái ghế - giường khó chịu.

Ngày 2 : Phan Rang

Sáng đúng hẹn, gấu đón em tại khách sạn xong đi uống cafe và ăn sáng ở trong khuôn viên NVH Ninh Thuận, nơi tập trung kha khá dân Phan Rang vào buổi sáng. Lưu ý là trong khuôn viên có hai quán, em uống quán trong là quán cóc, quán ngoài có sân vườn và decor nên chắc giá mắc hơn. Ăn sáng là bánh mì chảo (trong cái chảo nhỏ có xíu mại, trứng ốp la, ăn với bánh mì, khá là ngon so với giá 15k). Điều em nhớ nhất là chao ôi ly cafe đúng "đắng lòng" luôn, bỏ đường rồi mà vẫn đắng =))

Sau đó thì kéo nhau đi hát karaoke tại quán Dây Leo Xanh, quán này trang thiết bị mới, đúng chuẩn và âm thanh hay, một điểm đến lý tưởng cho anh chị em nào mê ca hát, có điều quán karaoke ở đây không giống SG, giá tiền ban ngày và ban đêm bằng nhau nên hát tha hồ xong lúc tính tiền là em tá hỏa luôn =)) 2 tiếng 240k

Trưa em dùng cơm ở quán Cội Nguồn (253 Ngô Gia Tự), 1 dĩa cơm mực dồn thịt (1 con) và 3 con tôm chiên bột giá là 25k, nói chung không mắc không rẻ, bằng với SG.

Tối em với gấu đi ăn bánh canh chả cả ở đường Nguyễn Trãi :)) bánh canh ở đây nấu ngon và vừa ăn, so với bánh canh chả cả Lệ trên đường Đồng Nai, quận 10 thì ngon hơn (em so sánh hơi khập khiễng do 1 cái là bánh canh Phan Rang, 1 cái là bún chả cá Phú Yên, nhưng nếu xét về nước dùng thì cũng đúng khi so sánh mà). Xong rồi đi uống nước ở quán G-Coffee (267 Ngô Gia Tự), bác nào F.A mà phượt ra đây đi uống quán này có khi lại có gấu =)) buổi tối hotgirl ngồi đây nhiều lắm.

Vậy là hết ngày 2, mai em viết tiếp nhé các bác, bổ sung hình luôn, do hình còn bỏ trong iPhone mà giờ lười đồng bộ quá :D

Đọc bài review của bác làm em nhớ chuyến đi Phan Rang hồi tháng 6 quá. Em cũng đc may mắn là có bạn ở đó dẫn đi chơi nên cũng đi đc khá nhiều, chuyến đi của em có thể tóm gọn lại như sau:
Ngày đầu tiên là em đã đi chơi Vĩnh Hy, tháp chăm, vườn nho của chú Ba mọi, biển Ninh Chữ, chùa Trúc Lâm, được ăn cơm gà Khánh Kỳ, bánh căn, bánh xèo tôm mực, trái cây tô, tối lượn lờ quảng trường.
Ngày 2 chạy ra Cà Ná chơi, tiện thể chạy luôn ra Tuy Phong Bình Thuận ngắm cối xay gió, trưa về ăn bánh canh ở quán Nhường, tối ăn ốc ở quán gì đó dưới Ninh Hải em không nhớ tên nữa..:p
Ra đó em đi xe đêm, của nhà xe Hoàng Nhân, xe mới, ghế rộng rãi nên rất thoải mái, giá vé 150k. Còn ở Khách sạn Tịnh Nguyệt cũng trên đường Ngô Gia Tự, có máy lạnh, quạt, tivi, nước nóng, wifi đủ cả,giá phòng 200k/ngày đêm. Thêm nữa là ở đây còn cho thuê xe máy, oto nếu bạn có nhu cầu. ...
Ngồi đọc bài của bác mà em nhớ chuyến đi đó quá, cảm xúc dâng trào nên viết vài dòng chia sẻ vs bà con nhà mình...:D

Thứ 7 rồi e có trải nghiệm cung đường PR-Vĩnh Hy- Bình Hưng - Cam Ranh, đúng là không hổ danh cung đường biển đẹp nhất VN, e cứ ngỡ như mình được ở trên mây vậy. Chỉ mỗi cái đoạn từ PR - Vĩnh Hy đang thi công, nên đường hơi xấu và bụi, lời khuyên của e là nên đi sớm, để né giờ xe thi công công trình, vì tới giờ mấy bác ấy mà chở vật liệu đi qua thì thôi rồi, bụi bay mù trời .

Hóng!!!
Tiếp đi bác ơi, 2 tuần nữa em đi từ Đà Lạt xuống Phan Rang rồi vòng theo đúng như tên của topic.

Thứ 7 rồi e có trải nghiệm cung đường PR-Vĩnh Hy- Bình Hưng - Cam Ranh, đúng là không hổ danh cung đường biển đẹp nhất VN, e cứ ngỡ như mình được ở trên mây vậy. Chỉ mỗi cái đoạn từ PR - Vĩnh Hy đang thi công, nên đường hơi xấu và bụi, lời khuyên của e là nên đi sớm, để né giờ xe thi công công trình, vì tới giờ mấy bác ấy mà chở vật liệu đi qua thì thôi rồi, bụi bay mù trời .
Đang thi công ah bác, em lại ngắm em nó vào buổi chiều thì chết mất rồi. Ngày 23/8 em đi thì liệu đã cơ bản hoàn thành chưa bác :D

Em cũng đã từng ở tâm trạng ngóng như bác ak, tháng 6 e đi ra đó, thấy đang làm, và hy vọng 2 tháng sau sẽ xong, nhưng tháng 8 rồi e ra đó, tình hình vẫn không khả quan hơn mấy :D

Hóng!!!
Tiếp đi bác ơi, 2 tuần nữa em đi từ Đà Lạt xuống Phan Rang rồi vòng theo đúng như tên của topic.

Đang thi công ah bác, em lại ngắm em nó vào buổi chiều thì chết mất rồi. Ngày 23/8 em đi thì liệu đã cơ bản hoàn thành chưa bác :D

Đồng ý với @BP10 nhé, đường khúc Vĩnh Hy về lại Phan Rang quá xấu, nhưng do trải nghiệm nên đi, lần đầu chạy qua một làng Chăm cảm giác thú vị vô cùng tận!

Đồng ý với @BP10 nhé, đường khúc Vĩnh Hy về lại Phan Rang quá xấu, nhưng do trải nghiệm nên đi, lần đầu chạy qua một làng Chăm cảm giác thú vị vô cùng tận!

Hehee, Nhưng mà cũng đáng thôi bác ơi, đi qua khúc Vĩnh Hy thì gặp cảnh đẹp vô cùng, 1 bên biển 1 bên núi, cứ nhứ trong mơ ấy,

Bác chủ thớt chắc bỏ của chạy lấy người rồi, topic từ 4/8/14 tới nay mà vẫn ko có gì update mới, đang hóng cung đường mới mà bác làm cụt hứng quá

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,175
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back