What's new

[Hỏi đáp] Hành trình Amsterdam - Paris - Marseilles - Nice - Rome - Venice - Praha - Amsterdam

voiqut

Phượt thủ
Hành trình Amsterdam - Paris - Marseilles - Nice - Rome - Venice - Praha - Amsterdam

Chào cả nhà,

Đầu tháng 6 này, em định làm 1 tour thăm quan Châu Âu, chính xác là từ ngày 8 đến 30/6 luôn. Lịch trình của em như dưới đây, kính mong các bác xem xét và giúp đỡ.
- 8/6 - 11/6: Amsterdam; đi chơi loanh quanh ở Ams, Den Haag, Haarlem...
- 11/6 - 15/6: Paris, theo chỉ dẫn của các bác trên đây. Từ Ams em đi bus đêm sang Paris, không biết có mệt lắm không ạ. Một điều nữa là em rất khoái disney land, theo các bác em có đủ thời gian không?
- 15/6 - 17/6: Aix En Provence Centre. Trong nước Pháp em chỉ đi tàu TGV. Em không biết là tầm này thì đã có cánh đồng hoa chưa, và 2 ngày ở đây có nhiều không. Rất mong bác Paris giúp em? hì
- 17/6 - 20/6: Marseille. Nói thật là em chưa tìm hiểu kĩ xem đi đâu ở đây nhưng mà thấy bạn em khen đẹp. Nếu có bác nào có thông tin thì giúp em nhé, link thôi cũng được.
- 20/6 - 22/6: Nice, em sẽ cố gắng đảo qua Monaco và Cannes. Nhưng mà em chưa tìm thấy thông tin bus, các bác có thì cho em nhé.
- 22/6 - 25/6: Rome. Em dùng easyjet từ Nice qua.
- 25/6 - 27/6: Venice. Trên đường đến Venice, em sẽ cố ghé qua Pisa.
- 28/6: Milan. Thực ra em không thích Milan nhưng mà em bắt buộc phải dừng đế bay đến Prague.
- 28/6 - 30/6: Prague.
- 30/6: quay về Ams. Chấm dứt chuyến đi.

Tiêu chí của em là rẻ nên em chỉ có rất ít chuyến bay, ở Pháp và Ý đi tàu là chính. Tính tổng chi phí đi lại và Ở là gần 1400eur/2ng tuy nhiên em thấy là có vẻ hơi mệt và không biết có bị lãng phí thời gian không. Vì là gần 3 tuần lễ mà chỉ đi được có Pháp, Ý, Hà Lan, Séc trong khi còn Đức, Tây Ban Nha...
Mà có bác nào có địa chỉ phòng rẻ ở Marseille và Nice thì cho em với nhé. E ở đó thấy toàn 30eur/ng à. Hix.
Cảm ơn mọi người trước nhé

Re: Hành trình Amsterdam - Paris - Marseilles - Nice - Rome - Venice - Praha - Amster

Chào bác. Hy vọng mấy gợi ý sau đây giúp bác được phần nào:
- 11-15/6: Bus đêm từ Ams đến Paris có thể chấp nhận được, vì quãng đường chỉ 500km. 4 ngày ở Paris bác có thể cân đối chương trình đủ để dành 1 ngày đi Disneyland Paris. Tham khảo thêm trang web: www.daugau.com hoặc nhungnguoiban.org để có phương án vào cửa hấp dẫn hơn cách thông thường.
- 17/6-20/6: Đến Marseille không quên ghé thăm lâu đài If. Thông tin chi tiết: http://en.wikipedia.org/wiki/Château_d'If.
- 20/6- 22/6: Bác bắt xe bus số 100 trước cửa nhà ga trung tâm Nice-ville để đi Monaco. Thông tin chi tiết tuyến: http://www.lignesdazur.com/.
Từ Nice đi Cannes và ngược lại thì phương án đi tàu hỏa tối ưu hơn bus rất nhiều vì thời gian di chuyển bằng bus mất khoảng 2 tiếng cho quãng đường 35km đường đèo. Có thể mua vé trước lúc lên tàu, không cần book trước.
- 22/6 - 25/6: Chặng Nice - Rome đều có thể bay bằng easyjet.com hoặc bluexpress.com. Giá vé ngang nhau.

Gợi ý: Ở Nice thì có nhiều hotel, hostel để chọn lựa và rất tiện đi lại nhưng cá nhân tôi cho rằng buồn tẻ. Tuy nhiên, 2 bác đi vào tháng 6 tới, xin gợi ý một nơi xứng đáng đồng tiền bát gạo trong khu vực này. Hostel này nằm ở thành phố Cap d'ail, nằm giữa và cách Nice 19km, cách Monaco chưa tới 4 km, rất gần tỉnh lộ D6098 có tuyến xe bus nối liền 2 thành phố du lịch này. Tôi đã ở đấy và đi bộ đến Monaco chơi vô tư. Nếu 2 bác không quá quan tâm đến vấn đề abcxyz trong tuần trăng mật thì cực ok. Giá hấp dẫn, 18,50 EUR/mạng bao gồm ăn sáng. Lưu ý là không khuyến khích bác nếu vợ bác có tính hay ghen và chấp vặt nhá!
Thông tin chi tiết: http://www.clajsud.fr/holidays_cap_d-ail.a2.en.html Cái này nên book càng sớm càng tốt.

Re: Hành trình Amsterdam - Paris - Marseilles - Nice - Rome - Venice - Praha - Amster

Chào bạn,
Mình cũng quan tâm đến Aix En Provence vào tầm cuối tháng 6, theo thông tin mình đọc trên mạng thì mùa Lavender bắt đầu từ 7/6 đến 15/7 - nghĩa là thời gian bạn đến Provence sẽ có hoa đấy.
Mình cũng nhờ bạn chỉ dẫn là Paris - Provence đi + chơi + về (máy bay) 1 ngày, hôm sau quay lại Paris thì có ổn không? Mình book landtour ở Paris nên cần về để nhập đoàn.
Nếu landtour khởi hành thứ 5, mình đi từ VN vào thứ 4, nhưng phải ghé Provence trước đó, vậy thì mình cần khởi hành vào thứ 3, sau đó đến Paris thì book tiếp chuyến tới Provence, hôm sau quay về Paris là được rùi phải ko?

Về nguyên tắc thì bạn thăm cánh đồng hoa Lavander trong 1 ngày là đủ. Tuy nhiên, còn tùy thuộc nhiều vào chương trình chính xác của bạn nữa. Nếu mong muốn đi thăm, xin gợi ý bạn có thể sử dụng tàu TGV để tiết kiệm thời gian. Hành trình Paris-Avignon dao động từ 2h40' đến 3h30' tùy chuyến. Từ Avignon đến Abbaye de Sénanque, bạn có thể tham khảo theo chỉ dẫn:
https://www.phuot.vn/threads/739-Thông-tin-du-lịch-xuyên-quốc-gia-ở-châu-Âu/page40

Thấy topic này không liên quan nhiều đến kế hoạch của em nhưng đọc tư vấn của bác Bố Khỉ thấy chi tiết quá nên mạnh dạn nhảy vào đây hỏi ké, mong bạn voiqut không phật ý ạ :).
Em dự định đi 1 vòng Paris-Prague-Vienna-Budapest-Strasbourg-Paris trong vòng 14 ngày cuối tháng 6. Phương tiện di chuyển chủ yếu là Eurolines, có 2 chuyến đi TGV. Cụ thể:
18/6: đến Paris;
19/6: chơi ở Paris;
20/6: đi Prague bằng Eurolines; sang đến nơi là 21/6, ở chơi đến 23/6;
23/6: đi Vienna bằng Eurolines, chơi đến hết 24/6;
25/6: đi Budapest bằng Eurolines, chơi hết 26/6;
27/6: từ Budapest về Strasbourg bằng Eurolines;
29/6: về Paris bằng TGV

Em hơi băn khoăn là nên đi theo lịch trình như trên hay là Paris-Vienna-Budapest-Prague-Strasbourg-Paris thì phù hợp hơn vì ban đầu định đi như vầy, nhưng 20/6 không có chuyến đi Vienna từ Paris.
Đi Eurolines 12 tiếng (từ Paris đi Prague), 14h (từ Budapest về Strasbourg) thì có chịu được không? Vé máy bay thì tốn kém mà TGV thì hiện chưa check được giá cả ra sao, không biết cao lắm không.

Ngoài vấn đề đi lại thì em cũng băn khoăn về việc chọn vị trí ở để thuận lợi đi chơi ở Prague, Vienna, Budapest. Mỗi thành phố đều có nhiều khu vực, do chưa đi bao giờ nên chẳng biết ở khu nào thì đi lại dễ, em sẵn sàng đi bộ để đi chơi :).
Nghe nói đến cánh đồng hoa ở Provence, em cũng muốn đi lắm, nếu đi trong ngày thuận tiện thì có thể em cũng sẽ tranh thủ 1 ngày :).
Rất mong được các bác tư vấn tận tình.

@ntmhuong:
- Lịch trình các điểm thì mình không có ý kiến vì tùy thuộc vào lịch Eurolines thôi.
- Ngồi 12-14 tiếng trên xe cũng hơi oải tí nhưng chủ yếu chạy đêm. Nếu bạn là nữ, khó ngủ, tốt hơn chọn phương án khác. Nếu bạn từng ngồi tàu hỏa Thống Nhất hay xe khách Bắc-Nam 1 lần rồi thì Eurolines là "biển". Cái được nhất của Eurolines là bạn tiết kiệm được thời gian di chuyển về đêm và tiền KS.
- Tàu cũng không nên đi vì hành trình Paris- Praha phải đổi tàu, rất vất vả cho người không đi thường xuyên.
- Máy bay bạn cũng có thể tham khảo: http://www.edreams.net/. Hình như Paris-Praha ngày 20/6 đang có vé 29,49 EUR.
- Chỗ ở Praha, Budapest: không nhất thiết phải gần trung tâm. Thành phố nhỏ, nếu ở xa tí có giá hấp dẫn, đi lại cũng tiện. Vì nhu cầu, quan điểm mỗi người một khác nên mình chỉ đưa ra thông tin tham khảo:
+ Praha có cái khách sạn Top Hotel Garni ** (http://www.booking.com/hotel/cz/top...3382beaccd8ed4b917210135b707647&dva=0&lang=fr) đi 1 bus + 1 metro khoảng 30' là vào trung tâm. Cái này đi tầm tháng 6 không cần đặt trước mà tìm đến nơi mặc cả luôn cho đỡ chi phí trung gian. Khách sạn chắc là "hàng tồn" cơ sở hạ tầng của Liên Bang Tiệp Khắc ngày xưa nên cũ kỹ, thang máy chạy vù vù không cần đóng cửa nhưng nhân viên nhiệt tình, giống mậu dịch viên của ta thời bao cấp, giường chiếu cũ nhưng sạch sẽ. Điểm đặc biệt nhất mà mình chú ý là các bạn comment ăn sáng cực hoành tráng, khoảng vài chục món.
Giá phòng cho 2 người thời điểm 2010 là 38 EUR, chỉ nhỉnh hơn hostel chút xíu.
Tuy nhiên, vì nó liên doanh 1 phần nên bạn chú ý cạnh đó là KS Top Hotel Congress****, còn nó là Top Hotel Garni **
Túm lại là ngủ KS 2*, ăn sáng bên KS4* và no căng rún cả ngày.
+ Budapest cũng có 1 khách sạn to thời bao cấp cũ nhưng mình quên tên rồi. Giá chỉ tầm 40 EUR/phòng đôi. Ăn sáng như đi ăn cỗ, thậm chí sauna miễn phí.
+ Vienna: mình không có ý kiến vì không ngủ lại đấy, ngủ ở Bratislava rẻ hơn.

Last edited:

Thật là may quá có bác bokhi trả lời nhiệt tình quá. Bác cho em hỏi chút là bản thân bác thấy Nice chán à, với lại bác cho em hỏi luôn là 3 đêm ở Mar có nhiều quá ko nhé. Nếu nhiều thì em cắt bớt đi, và cố gắng đi thêm 1 chỗ nào nữa, chứ không có vẻ ít nước quá nhỉ.
Còn cái vụ ghen và chấp nhặt thì thực tình là e k hiểu tại sao, bác làm rõ hộ em với ạ, hì hì.
E đã xem khách sạn ở Nice bác đưa rùi, nhưng mà nó ko cho book trước. Phải đến đo mới đc, chỉ cho book trước group thôi. Với lại là bác đi bộ 4km từ đó đến Monaco cơ ạ. Có phì phò nhiều ko ạ? trên đường đi có ngắm được nhiều thứ ko bác???

@ ntmhuong: mình cũng chưa check đc giá TGV nhưng mà cứ check đại mấy ngày đầu tháng 6 vẫn được. Thấy là giá cũng ko cao lắm. Theo mình thì bạn cứ plan thôi, rùi chờ hôm nào có sale thì book luôn.

Cảm ơn bác Bố Khỉ vì thông tin quá hữu ích ạ :).
Em là nữ nhưng đã từng ngồi tàu Thống Nhất vài năm trước và thường xuyên đi ô tô nên cũng khá tự tin vụ đi lại bằng eurolines. Xe của họ chắc ok hơn xe chất lượng cao nhà mình, đường sá bên đó thì chắc cũng êm ả hơn nên em nghĩ là em chịu được, chỉ ngại cho chồng em thôi :)), chàng này sợ ô tô hơn em!
Mà chắc em cũng giữ phương án ô tô vì thấy đi máy bay cũng tốn kém hơn kha khá, trong khi em thì muốn tiết kiệm để ăn và chơi. Lần nào đi chơi em cũng gần như "tay không bắt giặc", chỉ tìm hiểu chỗ ở, cách đi lại, còn địa điểm vui chơi thì đến nơi hỏi thăm. Nhưng lần này thì đi dài ngày và xa xôi nên cũng muốn tham khảo về những nơi nên đến ở Vienna, Budapest, Prague. Em nghe nói có màn trình diễn nước và ánh sáng ở Prague rất đẹp, không biết thời gian em tới có xem được không. Bác nào có thêm thông tin thì giúp em nhé.

@ bác voiqut:
Thực ra em không có ý định nói Nice chán, cái chính là ngủ đêm ở Nice hơi chán vì cả ngày đi thăm rồi. Còn chỗ kia nó có vẻ "thiên nhiên hơn, hoang dã hơn" khi hostel dựa lưng vào vách núi, mặt nhìn ra biển xanh. Vụ ghen và chấp nhặt cũng là để đùa vui bác thôi vì bản thân em thấy cảnh đẹp quá, người đẹp quá nên tức cảnh sinh tình, mắt cứ đảo như hoạt họa suốt. Thường chỗ đó cũng không hẳn là cao điểm nếu bác đi tháng 6, em cũng nổi hứng đi không book trước mà vẫn đủ giường cho 3 người.
Thông thường vào những tháng hè, có tàu hỏa hoạt động tuyến Nice- Monaco, nhà ga Cap d'ail cách hostel độ hơn 100m nên rất tiện cho bác thăm cả 2 nơi trên. Em thì đi bus thăm Monaco, lúc về muộn quá hứng lên đi bộ 4km cũng không thấy phì phò mấy. Trên đường đi Monaco thì chỉ có nhà cửa san sát, không có gì thú vị quá bác ạ.
Ở Marseille 3 đêm cũng khó nói, tùy nhu cầu cá nhân và plan mà bác. Em thấy 3 đêm mà 2 ngày thăm là vừa, thậm chí nếu kế hoạch cho phép thì 2 ngày 1 đêm cũng ok. Bác nào có thông tin cụ thể hơn cho bác voiqut thì tốt quá ạ.

@ bác ntmhuong:
Chồng bác sợ ô tô chắc không đến nỗi vì mấy tuyến này chủ yếu chạy cao tốc, xe có lạng lách và đánh võng đâu.

Chào cả nhà,

Đầu tháng 6 này, em định làm 1 tour thăm quan Châu Âu, chính xác là từ ngày 8 đến 30/6 luôn. Lịch trình của em như dưới đây, kính mong các bác xem xét và giúp đỡ.
- 8/6 - 11/6: Amsterdam; đi chơi loanh quanh ở Ams, Den Haag, Haarlem...
- 11/6 - 15/6: Paris, theo chỉ dẫn của các bác trên đây. Từ Ams em đi bus đêm sang Paris, không biết có mệt lắm không ạ. Một điều nữa là em rất khoái disney land, theo các bác em có đủ thời gian không?
- 15/6 - 17/6: Aix En Provence Centre. Trong nước Pháp em chỉ đi tàu TGV. Em không biết là tầm này thì đã có cánh đồng hoa chưa, và 2 ngày ở đây có nhiều không. Rất mong bác Paris giúp em? hì
- 17/6 - 20/6: Marseille. Nói thật là em chưa tìm hiểu kĩ xem đi đâu ở đây nhưng mà thấy bạn em khen đẹp. Nếu có bác nào có thông tin thì giúp em nhé, link thôi cũng được.
- 20/6 - 22/6: Nice, em sẽ cố gắng đảo qua Monaco và Cannes. Nhưng mà em chưa tìm thấy thông tin bus, các bác có thì cho em nhé.
- 22/6 - 25/6: Rome. Em dùng easyjet từ Nice qua.
- 25/6 - 27/6: Venice. Trên đường đến Venice, em sẽ cố ghé qua Pisa.
- 28/6: Milan. Thực ra em không thích Milan nhưng mà em bắt buộc phải dừng đế bay đến Prague.
- 28/6 - 30/6: Prague.
- 30/6: quay về Ams. Chấm dứt chuyến đi.

Tiêu chí của em là rẻ nên em chỉ có rất ít chuyến bay, ở Pháp và Ý đi tàu là chính. Tính tổng chi phí đi lại và Ở là gần 1400eur/2ng tuy nhiên em thấy là có vẻ hơi mệt và không biết có bị lãng phí thời gian không. Vì là gần 3 tuần lễ mà chỉ đi được có Pháp, Ý, Hà Lan, Séc trong khi còn Đức, Tây Ban Nha...
Mà có bác nào có địa chỉ phòng rẻ ở Marseille và Nice thì cho em với nhé. E ở đó thấy toàn 30eur/ng à. Hix.
Cảm ơn mọi người trước nhé

Tủi thân cho Milano của mình quá. Nếu bạn có thời gian, mời bạn ghé thăm Duomo của Milan cực đẹp luôn ah. Xét về bề ngoài thì nói thật là quá hoành tá tràng, nhà thờ đức bà cũng chỉ xách dép ah. Ngoài ra bạn có thể ghé thăm sân vận động Sansiro. Còn nếu bạn chỉ dừng lại ở malpensa để đi prague thì thôi, đỡ tốn gần 20eur tiền đi vào/ra khỏi trung tâm và tiền metro nội thành milan

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back