What's new

[Chia sẻ] Bali - Hơn cả thiên đường [Tất tần tật]

Update: Vì các post mình post theo dạng reply nên không nằm mặt tiền, nên mình có tổng hợp lại link các post cho các bác tiện theo dõi, ở phần cuối của post đầu tiên này nhé các bác.

----------------
Từ khi lên kế hoạch cho chuyến đi, trong khi đang ở Bali, và cả khi đã trở về, mình đều quyết tâm phải viết nhiều về hòn đảo tuyệt vời này. Có người gọi Bali là ” thiên đường du lịch “, có người mệnh danh Bali là ” đảo thần “, nhưng với mình, ở Bali không chỉ là thần thánh, không chỉ là thiên đường…

Mình sẽ viết về chuyến đi 5 ngày ở Bali – tuy không quá dài nhưng phần nào đủ cho mình rất nhiều cảm nhận về những thứ nơi đây, từ chỗ ngủ đêm ở sân bay, cách di chuyển, địa điểm tham quan, văn hóa, con người, đến những chuyện cần phải cảnh giác, lịch trình cho chuyến đi… Bạn nào cần tư vấn, hỏi gì cứ comment ở dứoi, mình sẽ trả lời hết ^^

—–

SƠ QUA VỀ BALI

1. Địa lý:

Đây là một trong khoảng 18.000 hòn đảo ở Indonesia, là một trong 33 tỉnh của nước này. Hàng xóm của Bali là 2 hòn đảo Java và Lombok. Lombok thì theo kiểu đẹp tự nhiên, chưa bị can thiệp bởi bàn tay con người, cũng là một hòn đảo đáng để đặt chân đến, nhất là với những ai thích vẻ đẹp hoang sơ, yên bình.

Đảo Bali nhìn tổng thể

Có thể chia Bali thành 2 khu chính là Ubud và Kuta. Ubud ở trung tâm của đảo, với vẻ đẹp theo kiểu miền quê, với cánh đồng, ruộng bậc thang, người dân sinh sống ngay cạnh những ruộng lúa này, Ubud được coi là Trái tim văn hóa của Bali ; Kuta thì ngược lại với vẻ sầm uất, đường cao tốc, quán bar, phố Tây,cùng đường bờ biển dài hơn 12km. Tất nhiên, bạn nên dành thời gian cho cả 2 nơi này khi đến Bali.

Ở Ubud để có thể tham quan 2 hồ Beratan và Batur​

Sân bay rất gần khu Kuta.​

Ấn tượng đầu tiên về Ubud – quá yên bình.​

Những hình ảnh đầu tiên về Kuta. Đang trên đường từ sân bay Denpasar về Ubud

2. Văn hóa:

Cùng với cảnh sắc, văn hóa là nét hấp dẫn rất riêng của Bali. Đây là mảnh đất của những ngôi đền và lễ hội, từ ngôi đền trong chính mỗi nhà dân, đến những ngôi đền trên hồ, giữa biển, cùng những lễ hội, điệu nhảy đầy sắc màu, âm thanh, truyền thuyết… của người Hindu. Ẩm thực cũng là điều đáng khám phá nơi đây. Có rất nhiều lớp dạy nấu ăn, và cả massage ở Bali, cái này chắc hợp với Tây chứ ko phải Gu của người Việt mình :D. Nghệ thuật điêu khắc, kiến trúc của người dân Bali chắc chắn cũng sẽ khiến bạn không thể không ấn tượng.

Một nghi lễ của người Hindu

3. Khám phá Bali:

Nhờ sự đa dạng trong địa lý và văn hóa nên có rất nhiều hoạt động, địa điểm… cho bạn khi đến Bali. Đầu tiên, tất nhiên đó là những ngôi đền, sau đó là những ngôi làng ở vùng núi, rồi những bãi biển ồn ào tấp nập có, lãng mạn nhẹ nhàng cũng có. Theo đó là những hoạt động, trò chơi như lặn biển hay vượt thác, lướt sóng, … cho mấy bác thích cảm giác mạnh :)). Và nếu bỏ lỡ những khách sạn kiểu ” Balinese style “, những quán Bar top thế giới, những cảnh hoàng hôn trên biển, trên đền, thì hẳn bạn sẽ không khỏi tiếc nuối khi về nhà. Nói chung là có rất nhiều thứ để khám phá tại Bali.

Nghi lễ để được lên đền Tanah Lot

Một trong 10 Bar trên biển đẹp nhất Thế giới do CNN bình chọn.
—–

Phần 1 mình sẽ viết về lịch trình 5 ngày của mình cũng như những địa điểm đáng tham quan ở Bali để bạn nào đang lên kế hoạch có thể tham khảo, biết khu vực của những điểm đến để tiện lên cung đường.

Post 1: https://www.phuot.vn/threads/163005-Bali-H%C6%A1n-c%E1%BA%A3-thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-T%E1%BA%A5t-t%E1%BA%A7n-t%E1%BA%ADt?p=1162296#post1162296

Phần 2 là phần dành cho những địa điểm mình đã ( hoặc dự định ) đi với chi tiết như ý nghĩa, hình ảnh, khoảng cách đường đi, giá vé vào cổng,…

Post 2 : https://www.phuot.vn/threads/163005-Bali-H%C6%A1n-c%E1%BA%A3-thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-T%E1%BA%A5t-t%E1%BA%A7n-t%E1%BA%ADt?p=1165870#post1165870

Post 3: https://www.phuot.vn/threads/163005-Bali-H%C6%A1n-c%E1%BA%A3-thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-T%E1%BA%A5t-t%E1%BA%A7n-t%E1%BA%ADt?p=1165872#post1165872

Post 4: https://www.phuot.vn/threads/163005-Bali-H%C6%A1n-c%E1%BA%A3-thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-T%E1%BA%A5t-t%E1%BA%A7n-t%E1%BA%ADt?p=1166918#post1166918

Post 5: https://www.phuot.vn/threads/163005-Bali-H%C6%A1n-c%E1%BA%A3-thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-T%E1%BA%A5t-t%E1%BA%A7n-t%E1%BA%ADt?p=1166921#post1166921

Post 6: https://www.phuot.vn/threads/163005-Bali-H%C6%A1n-c%E1%BA%A3-thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-T%E1%BA%A5t-t%E1%BA%A7n-t%E1%BA%ADt?p=1166925#post1166925

Phần 3 là thông tin chi tiết từ kinh nghiệm của mình về việc: đổi tiền, mua sắm, địa chỉ khách sạn, ăn uống, di chuyển, thuê xe, tài xế, bị lừa, bị giao thông tóm… để những bạn đi sau có chuyến đi hoàn hảo hơn.

—–

Last edited:
PHẦN 1: LÊN LỊCH TRÌNH

I. Chọn hãng bay, đường bay:

Vì chưa có chuyến bay thẳng Việt Nam- Bali nên bạn buộc phải bay nối chuyến nhé, thường là ở Kualalumpur, Jarkarta, Bangkok của các hãng Air Asia, Jet Star, Tiger…

Để rẻ nhất thì bạn chọn đường bay : HCM/HN- Kuala- Bali của hãng AA nhé, những tháng 2,5,8,11 thằng này hay có Big Sale, đợt rồi mình đặt tính chưa tới 1tr/ vé. Quá rẻ ^^ AA lại có nhiều chuyến bay trong ngày giữa các chặng này, quá tiện để sắp xếp lịch :).

II. Thời gian:

1. Mùa cao điểm: Tháng 7 và 8.

- Tỉ lệ khách tăng lên từ 50%.

- Nên đặt trước khách sạn, nhà hàng, nhất là những chỗ nổi tiếng ^^

2. Trung bình: Tháng 5, 6 và 9.

- Thời tiết tốt, khô ráo và ít mưa.

- Khách sạn rẻ.

- Thời điểm tốt nhất cho những hoạt động như lặn biển.

3. Mùa thấp điểm: Tháng 1-4, tháng 10 và 11.

- Giá rẻ, từ khách sạn, nhà hàng, cho tới vé máy bay.

- Mùa mưa, tuy nhiên không quá nhiều đâu, nên bạn nào book vé đi đợt này cũng đừng lo nhé.

- Trừ trek núi lửa ra thì còn lại đều ok.

III. Lịch trình cụ thể:

Như đã nói ở trên, bạn nên dành ít nhất 4-5 ngày ở Bali để đi được những địa điểm nổi bật ở đây, và nên chia ra 2 đêm đầu ở Ubud, 2-3 đêm sau ở Kuta rồi về vì Kuta gần sân bay hơn ( xem hình bản đồ cho dễ hình dung nhé ) và để tiết kiệm chi phí ( mình sẽ nói ở phần 3). Với mỗi ngày theo cách chia của mình, bạn sẽ đi ttrung bình 85-90km. Bác nào thuê ô tô thì khỏe re khỏi phải nói, còn đi xe máy cũng oke, thời gian chạy xe hết cùng lắm là 3-4 tiếng, 5-6 tiếng còn lại tham quan, ăn uống, nghỉ ngơi thì cũng quá thoải mái.

Lưu ý:

• Pura có nghĩa là Đền, nên nếu mình viết Pura/ Temple/ Đền thì đều có chung 1 nghĩa nhé.
  • Danau có nghĩa là hồ, nên Danau/Lake/hồ cũng đều có chung 1 nghĩa.

Ngày 1: Ubud – Đền Gunung Kawi – Đền Tirtha Empul- Kintamani có Danau Batur , ngắm đỉnh núi lửa Batur – Sidemen road ngắm ruộng bậc thang – Đền Besakih (hay còn gọi là Đền Mẹ)- Ubud:

110km

Ngày 2: Ubud- Danau Beratan có Pura Ulun Danu – Mas ( làng nghề thủ công ) – Ubud Market- Ubud Palace.

93km

Ngày 3: Ubud- Kuta- Pura Tanah Lot – Rock Bar- Kuta

108km

Ngày 4: Kuta- Công viên Garuda Wisnu Kencana- Pandawa Beach- Pura Ulu Watu- Blue Point Beach – Padang Padang Beach ( nếu chưa ớn biển nhé, haha )- vịnh Jimbaran uống nước hoặc ăn tối – Kuta

62km

Ngày 5: Kuta- Water Blow – Kuta ( vì ngày này mình phải trả khách sạn trước 12h để bay về Kualalumpur lúc 17h )

25km

Như vậy là trong 5 ngày, với lịch trên thì mình đã đi được:

Những ngôi đền nổi bật nhất ở Bali: Gunung Kawi, Tirtha Empul, Beakih, Ulun Danu, Tanah Lot, Ulu Watu, nếu bác nào muốn đi thêm Taman Ayun thì chèn vào lịch của ngày 2 nhé. Money Forest cũng có thể sắp xếp đi ngày 2 được, bớt thời gian mua sắm lại, hoặc ngày 1.

Bãi biển đẹp và những điểm tham quan, mua sắm như: Pandawa, Blue Point, Padang Padang, Jimbaran; Water Blow, Mas, Ubud Market, GWK Park, Rock Bar,…

Mình chủ yếu đi đền, ngắm cảnh nhé, nên bác nào muốn đi thêm địa điểm nào hoặc hoạt động nào thì mấy bác cứ Google maps hoặc comment mình giúp cho ^_^
Nếu bác nào cần nhiều hình hơn hoặc cần thông tin gấp thì vào blog mình nhé: http://hieplato.com/blog/

Last edited:
Đang chờ bạn post tiếp đây, mình cũng sắp đi rồi, nên cũng cần khá nhiều thông tin, rất cám ơn bạn
Mình ở trọn gói bali là 3 ngày 3 đêm, dự là đi những cái đền sau:gunung kawi, besakih, tirha empul, tanah lot,uluwatu,uludanu và ubud market và ubud village thôi, bãi biển thì có thể là jimbaran và kuta.
Bạn có bị tình trạng lừa đảo donation khi quấn xà rông không?

Hóng tiếp các phần tiếp theo của bạn, mình còn dự định bay đến JOG nên nếu bạn có thêm thông tin share giúp mình nhé. Tks

Đang chờ bạn post tiếp đây, mình cũng sắp đi rồi, nên cũng cần khá nhiều thông tin, rất cám ơn bạn
Mình ở trọn gói bali là 3 ngày 3 đêm, dự là đi những cái đền sau:gunung kawi, besakih, tirha empul, tanah lot,uluwatu,uludanu và ubud market và ubud village thôi, bãi biển thì có thể là jimbaran và kuta.
Bạn có bị tình trạng lừa đảo donation khi quấn xà rông không?

Tình trạng Donation như bạn nói mình không gặp nhé bạn, tất cả những đền mình đi ( trên list ở Phần 1 ) họ đều cho mình xà rông miễn phí cả ( nếu mình mặc quần lửng ), còn cho cái dây quấn ngang hông ( nếu mình mặc quần dài ), ra về trả lại ở cổng nhé bạn.
Những địa điểm trên thì bạn đọc hết Phần 1 là biết được cung đường đi rồi đúng không? Hình ảnh, thông tin cụ thể thì chờ mình post phần 2 nhé :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,174
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back