What's new

[Chia sẻ] Cách nhận biết 1 số loại rắn độc (không độc) thường gặp

hungkhi890

Phượt tử
Chào toàn thể các ace trên phuot.vn....e là 1 mem mới dù đi phượt chưa nhiều nhưng do từ nhỏ đã tiếp xúc vs các loại rắn...đến khi lớn đi bộ đội thì dc công tác trong rừng 1 thời gian nên xin chia sẻ 1 ít kinh nghiệm nhận biết các loại rắn thường gặp. Nếu có sai sót thì xin mọi ng góp ý thêm:
1. Nhìn hành động của rắn để phán đoán có độc hay ko :bất ngờ gặp rắn thì ta nên bình tĩnh..vì thường rắn gặp ng sẽ có 1 trong 2 trường hợp sau : thấy ng cố gắng bò đi thật nhanh :90% đây là rắn ko độc....còn trường hợp thứ 2 là rắn thun ng lại thủ thế phình mang thì chắc chắn là rắn độc( trừ rắn hổ Xiên mắt..con này e sẽ nói sau:D)..còn 1 số sẽ đủng đỉnh bỏ kỉu như " tao có độc đó tụi m ngon thì nhào vào " thì cũng hết 90% là có đôc.
2.các loại rắn ko độc
Quan niệm trước h của ng Việt Nam thường là rắn lục đều có độc..và đây cũng là loài rắn thường gặp nhất ..nhưng sự thật thì ko phải vậy,đa số các loại rắn lục thường gặp đều ko độc...nên nếu đi rừng mà bị mấy con này cắn thì các bác cứ vô tư mà típ tục đi típ....e ở nhà nuôi mấy con này bị cắn hoài mà ko sao hết :D
.. LỤc Kim
[/IMG]
[/IMG]
Lục kim có đầu hình thoi...mũi nhọn...khúc gần đầu thon nhỏ..phình to khúc giữa...dưới bụng có 2 sọc trắng...loại này thì cực hiền...chỉ cắn khi ko còn đường chạy...vết cắn thì hình vòng cung ko thấm thía mấy.
...tối e viết tiếp ...mong các bác góp ý thật nhiều ạ

Re: Cách nhận biết 1 số loại rắn độc ( không độc) thường gặp

Lục Chúa(thanh xà ): chia làm 2 loại Thanh xà vàThanh xà kỳ lân.2 Loại này cũng ko độc
.Thanh xà kỳ lân
[/IMG]
[/IMG]
Đặc điểm nhận dạng : 2 loại Thanh Xà đều có kích thước to lên đến 2m2 nặng > 1kg..Thanh xà Kỳ Lần rất đặc chưng bởi khúc mũi nhọn ra như cái sừng Kỳ Lân.. đầu tròn thuôn dài về sau...ko có phân biệt đầu vs cổ...toàn thân màu xanh,dưới bụng hơi vàng..thường núp trên các cây khi tấn công cắn giữ r dùng thân mình siết chặt
Thanh Xà
[/IMG]
[/IMG]
Loại này dễ bị nhầm vs lục đuôi đỏ do khúc đuôi có màu nâu đỏ. đặc điểm nhận dạng: kích thước to dầu ko có sừng như Thanh Xà kì lân, đầu chia làm 2 màu nữa trên xanh nữa dưới vàng....đầu thuôn dài không phân biệt rõ vs cổ...đuôi có màu nâu đỏ

Mình tưởng cứ rắn mầu xanh là nó càng độc chứ bạn ?

Loại rắn lục này cũng sợ thấy đồn là giờ nhiều loại rắn này lắm. Bữa trước chỗ mình có ông đi răchyt chuối bị nó cắn đang nằm viện không biết có bị sao không a

Mình tưởng cứ rắn mầu xanh là nó càng độc chứ bạn ?

Loại rắn lục này cũng sợ thấy đồn là giờ nhiều loại rắn này lắm. Bữa trước chỗ mình có ông đi răchyt chuối bị nó cắn đang nằm viện không biết có bị sao không a
không phải con màu xanh nào cũng độc đâu bạn...Mình viết bài này chủ yếu để ae phượt có cái nhìn khác về loài rắn Lục đi....để khi bị cắn có thể xác định đc có độc hay không độc mà còn tiếp tục cuộc vui chứ :D con bạn đăng hình là lục đuôi đỏ....con này thì độc thôi r..còn mấy con phía trên mình post thì đều ko độc cả :v

Last edited:

Lục Tre
[/IMG]
Lục tre thường có màu xanh lá cây nhưng một số ít có màu nâu....loại này có độc nhưng độc ít..dối vs ng lớn khỏe mạnh thì không sao nhưng tốt nhất vs phụ nữ và trẻ e thì không nên động vào
đặc điểm nhận dạng : toàn thân màu xanh.Dưới bụng hơi trắng đầu to hình tam giác 2 góc bo tròn...phân biệt rõ vs cổ. Kích thước nhỏ (khoảng hơn ngón tay cái xíu) dù là loại độc nhẹ nhưng tốt nhất ae phượt thấy loại này cũng đừng nên động vào để đảm bảo chuýen đi tốt đẹp :v

Công nhận nhiều loại rắn thật. Không phải có kinh nghiệm thì phân biệt quá khó. Con Lục kim đầu cũng to ra so với thân, nếu so với con Lục tre còn bé thì khác gì nhau nhiều lắm đâu !

Công nhận nhiều loại rắn thật. Không phải có kinh nghiệm thì phân biệt quá khó. Con Lục kim đầu cũng to ra so với thân, nếu so với con Lục tre còn bé thì khác gì nhau nhiều lắm đâu !
khác hẳn bạn à...LỤc tre cái đàu nó hình tam giác <1---- ....còn LỤc kim nó hình thoi <>--------.....nếu gặp là thấy khác nhau nhiều lắm bạn

Bạn ơi mình thấy nó cũng giống giống nhau ý . Nếu ngoài đời coi qua thì cũng không nhận biết được. Bạn có cách nào nhận biết rắn nào không độc và rắn nào độc nhìn qua nó không.

Bạn ơi mình thấy nó cũng giống giống nhau ý . Nếu ngoài đời coi qua thì cũng không nhận biết được. Bạn có cách nào nhận biết rắn nào không độc và rắn nào độc nhìn qua nó không.
nếu bạn chưa kinh nghiệm thì chỉ có 2 cách là : 1 thấy rắn thì tốt nhất đừng động vào hay chọc phá.
2 là dạn tí thì dựa vào đầu rắn vs động thái của rắn để xác định thôi bạn . Dù ko đúng 100% nhưng tỉ lệ xác định độc hay ko độc khá cao đó
rắn ko độc : đầu tròn thuôn dài...ko xác định rõ đầu vs cổ( trừ hổ mang,hổ mèo,..v..v)..gặp ng sẽ búng hoặc trường đi rất nhanh
rắn độc : đầu tam giác phân biệt rõ vs cổ...gặp ng 1 là đứng lại phìng mang( trừ rắn Hổ XIết Mắt)..hoặc sẽ bình tĩnh r từ từ bỏ đi chứ ko bò nhanh đi giống các loại ko độc :D

Rắn Hổ Xiên Mắt
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]
Đây là 1 loại rắn khá đặc biệt của VN.Chủ yếu sông ở độ cao 200m chở lên..và khá hiếm gặp..đặc điểm nhận dạng thì loại này có 4 màu thường gặp ...đầu vs cổ ko phân biệt rõ nhưng , gặp nguy hiểm lại phìng mang giống như rắn hổ chúa, hổ mèo nhưng lại hoàng toàn ko có độc :))....để nhận biết thì ae có thể nhìn những đốm đen phía dưới bụng có các hình chữ nhật xếp lớp rất đặc trưng của loài này....ae dân Phượt có máu nuôi bò sát thì nuôi e này hơi bị chất luôn.đẹp mà ko độc :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back