What's new

[Chia sẻ] Hành trình xuyên Việt bằng xe đạp để quyên 180.000 quyển vở tặng học sinh nghèo

toi_thich

Banned
Hành trình xuyên Việt bằng xe đạp để quyên 180.000 quyển vở tặng học sinh nghèo

Đó là Trần Việt Dương, chàng trai với nước da ngăm đen và nụ cười tươi rói. Ở tuổi 18 nhưng Dương đã làm được những điều mà không phải ai cũng làm được. Hoãn lại việc thi đại học, Dương muốn trải nghiệm nhiều hơn với xã hội bên ngoài hơn là những gì trường đại học có thể dạy. Với chiếc xe đạp của mình, cậu đã thực hiện chuyến đi từ Nam ra Bắc với mục đích quyên 180.000 quyển vở để giúp đỡ trẻ em nghèo. Trong chuyến đi của Dương, cùng với việc thực hiện từ thiện của mình cậu còn chia sẻ nhiều kinh nghiệm hay với việc đi phượt xe đạp của mình.

Ngày 9/6, Dương bắt đầu xuất phát từ Cần Thơ. Ngoài ba lô đựng đồ đạc, lộ phí 4 triệu đồng còn có thêm 2.000 cuốn vở do thầy cô giáo, bạn bè ủng hộ. Nguyện vọng của Dương là vừa đạp xe, vừa quyên góp 180.000 cuốn vở cho học sinh nghèo. Số vở trên được bạn bè cùng vận chuyển trao cho 4 trường học ở các tỉnh Cần Thơ, Hậu Giang, Sóc Trăng, Bình Định.

Trần Việt Dương đặt chân đến cột cờ Lũng Cú vào ngày 9/8, tròn 2 tháng từ khi bắt đầu cuộc hành trình tại Cần Thơ. Ảnh: NVCC.

Dương đạp xe từ Cần Thơ xuống đất mũi Cà Mau với tâm nguyện chạm vào cực Nam rồi mới bắt đầu hành trình đạp xe ra Bắc, đi hết chiều dài đất nước. Trên đường đi, cậu thăm cực Đông trên đất liền ở Mũi Đôi (Vạn Ninh, Khánh Hòa) trong khi lòng tiếc nuối khi chưa đến được cực Tây, A Pa Chải (Điện Biên).

Chàng trai trẻ ví chuyến đi của mình như câu chuyện "Dế Mèn phiêu lưu ký" năm xưa của cố nhà văn Tô Hoài. Với cậu, xúc động nhất chưa hẳn là khoảnh khắc tới Cà Mau mà là lúc ngồi thuyền từ đất mũi trở lại thành phố. Dương được những người nông dân miền Tây cho đi tàu miễn phí, chia tô cơm nóng hổi ăn với cá kho ngon lành. Ăn xong, cậu còn được họ mời trà đá cùng lời chúc hành trình thuận buồm xuôi gió. Đó chính là động lực tiếp sức cho chàng trai hào hứng lên đường.

Đi dọc miền Trung, cậu vừa đạp xe, vừa cố gắng khắc sâu vào trí nhớ màu nước biển xanh biêng biếc, cát trắng trải dài vô tận và những cơn gió biển mơn man tay lái xua bớt mệt mỏi trên đường. Đà Nẵng để lại ấn tượng trong Dương nhiều nhất về sự sạch sẽ, con người thân thiện. Cậu dừng chân tại đây 10 ngày, bưng bê cho một quán nhậu để lấy thêm tiền đi đường. Đến Quảng Bình, Dương không quên vào thắp hương trước mộ Đại tướng Võ Nguyên Giáp. Đặt chân đến Hà Nội và trước khi rời đi, cậu đều đến Lăng Bác nghiêm trang chào lá cờ Tổ quốc.

Món ăn và thời tiết miền Bắc là một trở ngại dọc đường đi của chàng trai miền Tây. Theo Dương, miền Bắc có nhiều món lạ, mới ăn cảm thấy không quen, lại trải qua những ngày đạp xe không nghỉ dọc đường quốc lộ, cậu có phần gầy đi và đen hơn.

Khi chưa tìm được nhà nghỉ thích hợp, Dương tự dựng lều bạt ở những vị trí đẹp để nghỉ ngơi và ngắm cảnh núi sông. Ảnh: NVCC.

Dương nhờ sự trợ giúp từ cộng đồng để có chỗ nghỉ ngơi khi đến mỗi tỉnh thành. Khi gần kiệt sức ở thành phố Hà Giang, cậu được một đôi vợ chồng cho chỗ ăn nghỉ không lấy tiền, được ghép đoàn leo Phanxipang miễn phí, được mua thuốc khi ốm ở Sa Pa... Được nhiều người giúp, nhưng tuổi 18 lần đầu đi xa không tránh khỏi bỡ ngỡ, gặp phải chuyện dở khóc dở cười. Dương từng bị một người phụ nữ lừa mua chiếc điện thoại gần 2 triệu đồng. Dùng vài hôm cảm thấy không tiện, Dương đem đi bán lại mới biết đó là hàng dởm, giá chỉ 100.000 đồng.

Ngày 9/8, Dương chạm tay vào cột cờ Lũng Cú, đích đến của cuộc hành trình. "Cảm giác khi ấy thật khó tả. Đứng trên cột cờ nhìn ra mênh mông, tự dưng em thấy lồng ngực co thắt lại, mắt cay xè vì xúc động xen lẫn tự hào. Cuối cùng, mình cũng làm được, chiến thắng chính bản thân mình rồi", Dương chia sẻ.

Bạn bè, người thân dõi theo hành trình của cậu không ngừng cổ vũ, động viên. Nhiều người biết đến dự án tiếp tục ủng hộ để Dương mang nhiều vở đến với học trò hơn. Tổng số tiền cậu nhận được là 10 triệu đồng. Dương đã trao 6 triệu đồng cho một số trung tâm bảo trợ xã hội và các nhóm tình nguyện. Còn lại 4 triệu, cậu muốn tìm một điểm trường nào đó để tặng sách vở trước khi năm học mới bắt đầu.

Dương cho rằng chuyến đi là khởi đầu hành trình tự khám phá và hoàn thiện bản thân, không phải là một trào lưu "đi để thể hiện". Cậu dự định bán đấu giá chiếc xe đạp, tiền thu được góp tiếp vào dự án mua vở cho trẻ em nghèo. "Khi nó trở thành bạn đồng hành của một bạn trẻ có mong muốn khám phá đất nước, tự trải nghiệm tuổi 18 thì nó lại rất ý nghĩa", Dương nói. Cậu định ở lại Hà Nội chơi vài ngày rồi mới lên đường về Cần Thơ. Sau đó, cậu sẽ ôn thi và đi học, nuôi tiếp ước mơ trên những cung đường.

Trên trang cá nhân, chàng trai viết: "Thế gian này biết tìm đâu chỗ dừng, có một nơi về để niềm tin luôn vững vàng và biết đâu một ngày đôi chân lại đủ chắc để tiếp tục ngang dọc. Đi đối với tôi là tìm một khoảng lặng trong suốt quá trình bon chen với đời, đi để hiểu mình đã sống như thế nào trong cuộc đời này".
Nguồn: http://doisong.vnexpress.net/tin-tu...cua-chang-trai-dap-xe-xuyen-viet-3033268.html

Với ước muốn thực hiện niềm đam mê phượt của mình cùng với việc từ thiện giúp đỡ xã hội, Dương cũng truyền đến mọi người thông điệp "Tuổi trẻ với nhiều niềm đam mê và mong muốn, khát khao cống hiến cho xã hội, nhưng trên hết vẫn là cách mà bạn dám thể hiện niềm đam mê đó của mình. Không chỉ nhận được sự giúp đỡ của mọi người, những tấm lòng nhân văn mà còn một phần khác truyền cảm hứng cho những ai đã, đang và sẽ thực hiện niềm đam mê của bản thân.

Last edited by a moderator:
Re: Hành trình xuyên Việt bằng xe đạp để quyên 180.000 quyển vở tặng học sinh nghèo

mình đạp xe có 5km thôi mà thở không nổi rồi, nể em này thật

Re: Hành trình xuyên Việt bằng xe đạp để quyên 180.000 quyển vở tặng học sinh nghèo

hi vọng có nhiều nhà hảo tâm sẽ tài trợ giúp em những món quà cho những trẻ em khó khăn này

cái tâm của em thật đẹp biết bao, chúc em thành công với những dự định của mình nhé

hi vọng có nhiều nhà hảo tâm sẽ tài trợ giúp em những món quà cho những trẻ em khó khăn này

nghe nói có nhiều báo cũng tài trợ cho em mà, dù không nhiều nhưng cũng giúp em một phần trong việc làm thiết thực này

tuổi trẻ bây giờ năng động thật, cố lên em nhé

mình đạp xe có 5km thôi mà thở không nổi rồi, nể em này thật

cái gì cũng phải trải qua luyện tập dài lâu, mỗi sáng mỗi lấy xe đạp chạy vòng vòng chắc từ từ cũng được :))))

thật sự rất muốn đi tới những nơi như Lũng Cú hay đất mũi Cà Mau nhưng mà công việc không có thời gian nghỉ nhiều, đành ngậm ngùi ngồi nhà mà xem hình ảnh thôi :(

Mình vừa đi Lũng Cú về... Mình thật khâm phục em Trần Việt Dương. Em đã có ý tưởng đẹp và vượt bao ngàn cây số đẻ đến đích. Mình cũng có cảm giác thật giống em khi chạm được cột cờ ở Lũng Cú... Mong em sẽ thành công trong cuộc sống để thực hiện những ưước mơ của em.

nghỉ hè vừa rồi được đi các tỉnh miền tây thật sự là điều mà mình nhớ nhất, sông nước và kể cả con người miền tây

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back