What's new

[Hỏi đáp] Thông tin phượt Trà Vinh

MQT

Phượt thủ
Nhờ các Phượt gia gia thông thạo làm ơn chia sẻ chút kinh nghiệm giúp mình với nha.
Lần đầu đi Trà Vinh. Đến tận Cầu Kè.
Mình có hỏi xe Thanh Thủy nhận đón tận nhà.
Nhà xe chạy suốt đến tận 10pm.
Nếu các Phượt gia gia biết xe nào tốt hơn nhanh hơn thì cho mình xin tên nhà xe với.
Xe Thanh Thủy chỉ đi đến Tiểu Cần mà thôi.
Có nhà xe nào về đến Cầu Kè và đón tận nhà ở Saigon không ?
Nếu chỉ đến Tiểu Cần thì đi Cầu Kè bao nhiêu km nữa.
Đường đi có hoang vắng hiểm nguy không các bạn ui
Đang hoang mang run rẩy đây nè...hic hic.
Mình sẽ bắt xe ôm đi Cầu Kè chứ có biết xe bus xe đò nào đi Cầu Kè đâu..
Mình định đi về trong ngày, không biết có kịp không..
Cám ơn các bạn rất rất nhiều.

Re: Hỏi thông tin đi Cầu kè Trà Vinh.

Nhờ các Phượt gia gia thông thạo làm ơn chia sẻ chút kinh nghiệm giúp mình với nha.
Lần đầu đi Trà Vinh. Đến tận Cầu Kè.
Mình có hỏi xe Thanh Thủy nhận đón tận nhà.
Nhà xe chạy suốt đến tận 10pm.
Nếu các Phượt gia gia biết xe nào tốt hơn nhanh hơn thì cho mình xin tên nhà xe với.
Xe Thanh Thủy chỉ đi đến Tiểu Cần mà thôi.
Có nhà xe nào về đến Cầu Kè và đón tận nhà ở Saigon không ?
Nếu chỉ đến Tiểu Cần thì đi Cầu Kè bao nhiêu km nữa.
Đường đi có hoang vắng hiểm nguy không các bạn ui
Đang hoang mang run rẩy đây nè...hic hic.
Mình sẽ bắt xe ôm đi Cầu Kè chứ có biết xe bus xe đò nào đi Cầu Kè đâu..
Mình định đi về trong ngày, không biết có kịp không..
Cám ơn các bạn rất rất nhiều.

Chào bạn.

Mình có thể trả lời câu hỏi này cho bạn, nhưng trước khi trả lời mình muốn hỏi đôi điều và có thể bạn cho mình là thứ nhiều chuyện.

Không biết bạn còn nhớ cách đây 1 tháng trước bạn đi Bến Tre và cũng hỏi thông tin đi Bến Tre và mình là người chỉ dẫn bạn thông tin không?.

Giờ hôm nay bạn lại xin thông tin đi Trà Vinh. Mình hơi khó hiểu là bạn là người yếu về khả năng đi lại, luôn muốn tìm xe có trung chuyển tận nơi. Mà thấy bạn thường xuyên và đi mấy chổ hoang vắng. Phần, lại đi một mình nữa chứ.

Chiều nay, lên mạng lại thấy bạn xin thông tin đi Trà Vinh. Mà lại đi Câu Kè. Chứ không phải trung tâm Trà Vinh.

Cầu Kè nằm bên mé giáp ranh với Trà Ôn - Vĩnh Long lận. Vậy nếu bạn đi xuống đó chỉ có thể đi xe huyện hoặc xe chạy tuyến xã. Ở bến xe Miền Tây rất nhiều xe chạy về Cầu Kè nhé bạn. Bạn cứ ra đó vào 8h sáng, thì bảo đảm trong vòng tới 12h trưa bạn đã lên xe bon bon về Cầu Kè. Còn bạn rất rất cần, mai mình chạy ra bến xe hỏi dùm bạn.

Về Cầu Kè nhớ mua dừa Sáp ăn nhá, ngon lắm. Ai cũng tưởng Bến Tre quê mình là cái nôi dừa Sáp, nhưng thật ra bên tân Cầu Kè- Trà Vinh kia.

P/s: Bạn làm mình nhớ cũng có 1 buổi chiều mưa tầm tả mình chạy trên con đường này.
Thơm mùi lúa trên những cánh đồng xa lắm.

@ Thinhduyquach, Cám ơn bạn rất nhiều...
Đương nhiên là mình nhận ra lần trước bạn đã giúp trả lời rất chi tiết về chuyến đi Bến Tre đó..(c)
Với lại không hiểu sao thấy tên bạn mình hình dung ra trái Quách ở Trà Vinh :)
Nhờ bạn chỉ đi xe Thịnh Phát mà sau đó mình còn đi 2 chuyến nữa cũng bằng xe TP, thấy ổn lém.
Chạy xe máy ra gửi ở bệnh viện 30/4 rùi đi bộ qua nhà xe TP leo lên xe TP đi Bến tre.
Ổn lắm, nếu lần sau mình có về Bến tre thì sẽ đi xe Minh Tâm ( cũng do bạn hướng dẫn ) vì thấy trạm xe MT đối diện ngay chổ BV 30/4 bước qua gần hơn.
Nhắc đến dừa sáp thì kỳ rồi mình đi BT có ghé mấy sạp mua ít kẹo chuối vv.. về làm quà, cũng tính mua dừa sáp mà rinh về không biết bổ ra nó có sáp hay không, thấy vỏ dừa dày quá, chắc què cái tay quá.Mình chưa lột dừa bao giờ.Nên không mua.
Mình rất nhát, khi đi đến các nơi lạ và vắng..hic..Nhưng vì công việc phải đi thôi bạn ạ, hông có chọn lựa nào khác.
Nên thực sự mình cũng sợ lắm.
Đi Bến tre còn tạm chứ Trà Vinh mình chưa đi bao giờ, sợ đủ thứ đây..
Rất cám ơn bạn đã có nhã ý giúp mình hỏi ngoài bến xe, nhưng mình chưa cần gấp lắm,lúc nãy mình có google xe đi thẳng về Cầu Kè thì thấy có 2 nhà xe Tấn Phát và Năm Bang thì phải, nhưng chưa tìm ra số phone của 2 nhà xe này.
Mình cũng dự tính sẽ đi TV nhưng có lẽ chờ qua Lễ cho vắng vẻ bớt đã.
Bạn dù là người BT nhưng sành các tỉnh miền Tây quá nhỉ.
Quê ngoại mình cũng ở BT nhưng rất rất lâu mình không có về đó trừ dịp vừa rồi đi công việc nhưng cũng không ghé thăm bà con nào cả vì chỉ là bà con rất xa thôi.
Đến Cầu kè mình còn phải đi vào ấp xã nữa.
Vào Châu Điền, không biết bạn đến nơi này chưa.
Đường xá có vắng vẻ hai bên đồng không mông quạnh xa xa 1 mái nhà tranh lấp ló chỉ mình ta với ta trên con đường với chú xe ôm. Nhỡ có cướp thì ...:(

@ Thinhduyquach, Cám ơn bạn rất nhiều...
Đương nhiên là mình nhận ra lần trước bạn đã giúp trả lời rất chi tiết về chuyến đi Bến Tre đó..(c)
Với lại không hiểu sao thấy tên bạn mình hình dung ra trái Quách ở Trà Vinh :)
Nhờ bạn chỉ đi xe Thịnh Phát mà sau đó mình còn đi 2 chuyến nữa cũng bằng xe TP, thấy ổn lém.
Chạy xe máy ra gửi ở bệnh viện 30/4 rùi đi bộ qua nhà xe TP leo lên xe TP đi Bến tre.
Ổn lắm, nếu lần sau mình có về Bến tre thì sẽ đi xe Minh Tâm ( cũng do bạn hướng dẫn ) vì thấy trạm xe MT đối diện ngay chổ BV 30/4 bước qua gần hơn.
Nhắc đến dừa sáp thì kỳ rồi mình đi BT có ghé mấy sạp mua ít kẹo chuối vv.. về làm quà, cũng tính mua dừa sáp mà rinh về không biết bổ ra nó có sáp hay không, thấy vỏ dừa dày quá, chắc què cái tay quá.Mình chưa lột dừa bao giờ.Nên không mua.
Mình rất nhát, khi đi đến các nơi lạ và vắng..hic..Nhưng vì công việc phải đi thôi bạn ạ, hông có chọn lựa nào khác.
Nên thực sự mình cũng sợ lắm.
Đi Bến tre còn tạm chứ Trà Vinh mình chưa đi bao giờ, sợ đủ thứ đây..
Rất cám ơn bạn đã có nhã ý giúp mình hỏi ngoài bến xe, nhưng mình chưa cần gấp lắm,lúc nãy mình có google xe đi thẳng về Cầu Kè thì thấy có 2 nhà xe Tấn Phát và Năm Bang thì phải, nhưng chưa tìm ra số phone của 2 nhà xe này.
Mình cũng dự tính sẽ đi TV nhưng có lẽ chờ qua Lễ cho vắng vẻ bớt đã.
Bạn dù là người BT nhưng sành các tỉnh miền Tây quá nhỉ.
Quê ngoại mình cũng ở BT nhưng rất rất lâu mình không có về đó trừ dịp vừa rồi đi công việc nhưng cũng không ghé thăm bà con nào cả vì chỉ là bà con rất xa thôi.
Đến Cầu kè mình còn phải đi vào ấp xã nữa.
Vào Châu Điền, không biết bạn đến nơi này chưa.
Đường xá có vắng vẻ hai bên đồng không mông quạnh xa xa 1 mái nhà tranh lấp ló chỉ mình ta với ta trên con đường với chú xe ôm. Nhỡ có cướp thì ...:(

Tại Phượt thì thượng vàng hạ cám cái gì cũng có. Nên mình thấy lạ nên phải hỏi dặn xem bạn có thiệt tình hôn đó mà.

Mình sống miền Tây, rồi cũng có thời mình đi viết báo về chuyên mục ẩm thực nên cứ lang bạt khắp nẻo đường sông Cửu Long.
Mình không biết Châu Điền vì đó là tên xã nhưng nhiều khi có thể đi qua mà mình không biết.

Ở đó, mình cũng có 1 buổi chiều khói nhuộm hoàng hôn. Mùi khói đốt đồng giữa chiều trưa hè làm mình có cảm giác khó tả lắm.

Lâu rồi mình không quay trở lại những cung đường đó, mình cũng thấy nhớ.
Chúc bạn có chuyến đi như ý.

@ Thinhduyquach, cám ơn bạn nhiều nha.
Suy đi tính lại mình xuống xe ở Cầu Kè sẽ hỏi tuyến xe bus nào đi vào Châu Điền, đi chung xe đông người cho chắc ăn, nghĩ cũng tốt hơn 1 mình 1 ngựa với chú xe ôm..:(

Bạn thinhduyquach ơi, cho mình hỏi thăm dừa sáp ở Bến Tre và Trà Vinh có j khác nhau ko bạn?
Về giá cả nữa, có giống nhau ko.

Thanks bạn nhìu nghen.

Bạn thinhduyquach ơi, cho mình hỏi thăm dừa sáp ở Bến Tre và Trà Vinh có j khác nhau ko bạn?
Về giá cả nữa, có giống nhau ko.

Thanks bạn nhìu nghen.

Dừa Sáp Bến Tre hiện nay bán ở shop Thanh Long hoặc các shop từ ngã 3 Tân Thành đi tới cầu Rạch Miễu hầu như lấy từ bên Cầu Kè Trà Vinh.
Nói vậy, không có nghĩa là Bến Tre không có, nhưng sẽ ít vì ít người trồng và mới rộ cách đây không lâu.

Giá hiện thời mình thấy 2 năm về trước là 150k. Bây giờ trái nhỏ nhất cũng 270 ngàn rồi.
Cái đó chỉ say sinh tố, bỏ ít đậu phộng. Thật ra, ăn cho biết chứ ai nói ăn dừa Sáp ngon thì mình chưa từng nghe qua :D

@ Thinhduyquach, cám ơn bạn nhiều nha.
Suy đi tính lại mình xuống xe ở Cầu Kè sẽ hỏi tuyến xe bus nào đi vào Châu Điền, đi chung xe đông người cho chắc ăn, nghĩ cũng tốt hơn 1 mình 1 ngựa với chú xe ôm..:(

Bạn cứ yên tâm nhé. Dân miền Tây ít có làm hại ai lắm.

Bạn thử đi một lần đi rồi sẽ tự tin. Phá vỡ mọi ý nghĩ tiêu cực kia rồi bạn sẽ khá hơn cho lần sau mà.

Dừa Sáp Bến Tre hiện nay bán ở shop Thanh Long hoặc các shop từ ngã 3 Tân Thành đi tới cầu Rạch Miễu hầu như lấy từ bên Cầu Kè Trà Vinh.
Nói vậy, không có nghĩa là Bến Tre không có, nhưng sẽ ít vì ít người trồng và mới rộ cách đây không lâu.

Giá hiện thời mình thấy 2 năm về trước là 150k. Bây giờ trái nhỏ nhất cũng 270 ngàn rồi.
Cái đó chỉ say sinh tố, bỏ ít đậu phộng. Thật ra, ăn cho biết chứ ai nói ăn dừa Sáp ngon thì mình chưa từng nghe qua :D

Thanks bạn nha. Mình mới mua 1 trái dừa sáp Trà Vinh, giá 230k. Lúc mình đem về nhà chặt thì cô bé hàng xóm nhìn thấy và bảo: mua thế là mắc rồi, dừa này ở Bến Tre bán có 50-100k làm mình confused quá :)
À, bạn ở Bến Tre nhưng bạn có vẻ rành Trà Vinh quá nhỉ, mình hỏi thăm thêm vài thông tin về Trà Vinh nữa dc ko?

Thanks bạn nha. Mình mới mua 1 trái dừa sáp Trà Vinh, giá 230k. Lúc mình đem về nhà chặt thì cô bé hàng xóm nhìn thấy và bảo: mua thế là mắc rồi, dừa này ở Bến Tre bán có 50-100k làm mình confused quá :)
À, bạn ở Bến Tre nhưng bạn có vẻ rành Trà Vinh quá nhỉ, mình hỏi thăm thêm vài thông tin về Trà Vinh nữa dc ko?

Bạn cứ hỏi đi. Biết gì mình nói nấy :D Không biết thì mình tìm cách giúp bạn :D.

Bến Tre với Trà Vinh cách có 1 dòng sông chứ có xa lắm đâu :D.

Àh, mà nghe người hàng xóm bạn cũng tào lao quá hén. ( Dừa bạn là dừa Sáp, còn dừa cố ấy mua là làm bằng Sáp nên giá 50k là đúng rồi :D )

@ Linh nhi, chừng 2 tuần trước mình đi BT giá 1 trái dừa sáp là 250K bạn nhé chứ không có giá 50K đâu :)
Chắc 2 cô hàng xóm mua từ năm một ngàn chín trăm hồi đó...hihi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back