What's new

Hành trình Việt-Cam-Thái bằng xe máy, những kỷ niệm không bao giờ quên

Hành trình Việt-Cam-Thái bằng xe máy, những kỷ niệm không bao giờ quên

Mình và nhóm bạn thân thực hiện chuyến đi để đời này từ dịp 30/4 nhưng tới nay mới quyết định chia sẻ với mọi người. Phần vì mải lao vào công việc, phần vì cảm thấy khả năng diễn đạt chưa hay. tuy nhiên, cái cảm xúc về chuyến đi ấy cứ thỉnh hoảng lại ùa về nên hôm nay quyết định chia sẻ. :)

Chuyến đi sang Cam-Thái đã được lên kế hoạch rất lâu và có ít nhất 1 lần bị hủy do không đủ tự tin bởi những chia sẻ và thông tin về việc mang xe máy sang tận đất Thái quá mông lung. Cuối cùng, cả nhóm quyết định cứ đi thử, nếu không qua được đất Thái thì cứ dạo chơi trên đất Cam ;)

Do nhấn mạnh vào việc di chuyển bằng xe máy trên đất Cam, Thái nên những chia sẻ về ăn uống, ngủ nghĩ mình sẽ hạn chế nêu ra vì cũng có nhiều bạn chia sẻ từ trước.

*** Hình ảnh được tập hợp từ các thành viên trong đoàn

Ngày 1: HCM-Siem Riep

Ngày 2: Siem Riep

Ngày 3: Siem Riep-Bangkok

Ngày 4: Bangkok

Ngày 5: Bangkok

Ngày 6: Bangkok-Battambang

Ngày 7: Battambang-HCM

Ngày 1: Cả nhóm gồm 5 xe 9 người khời hành từ HCM từ mờ sáng theo QL 22B để tới cửa khẩu Xa Mát. Riêng mình thì xuất phát sau đó 1 ngày do bận công việc và hẹn gặp nhau tại Siem Riep.

Thủ tục qua cửa khẩu tại Việt Nam và Cam không quá rắc rối. Chỉ cần đóng dấu vào hộ chiếu và dắt xe qua. Tuy nhiên bên phía Cam các anh Hải quan sẽ hỏi bạn chạy xe đi đâu. Nếu nói đi qua sòng bài hay các tỉnh lân cận sẽ không tốn tiền. Nếu nói đi xâu vào đất Cam thì sẽ bị xin thêm ít tiền gọi là tiền "lộ phí". Đưa hay không tùy các bạn vì ko có phiếu thu. :))

1 lưu ý nhỏ khi làm thủ tục xong sẽ có 1 chốt cảnh sát có Barie chắn của Pilice Cam cách chốt biên phóng khoảng 30m. Đi tới đây bạn phải xuống xe dắt bộ, nếu bị kêu lại phải xuất trình hộ chiếu đã đóng dấu và cho đi. Nếu bạn chạy xe qua luông nếu xui xẻo sẽ bị kêu lại và giam xe chứ chẳng chơi.

Hoàn tất thủ tục trong khoảng 20p và bắt đầu di chuyển trên đất Cam theo QL7. Đường xá bên Cam khá đẹp và không quá đông xe nên vừa chạy xe vừa ngắm cảnh cũng khá thú vị. Đây là lần thứ 4 mình đi xe máy trên đất Cam nhưng cảm xúc vẫn cứ lâng lâng.

Khoảng 11h là đã tới Kampong Cham, 1 thành phố yên bình bên dòng Mekong. Dân Cam sống và làm việc theo lời răn của Phật nên hiền lành và chất phát, ít khi chặc chém khách du lịch như ở VN, ghe 1 hàng quán bên đường uống 2 trái dừa lạnh cũng chỉ 3.000 ria (khỏng 15.000 đ).

Dân Cam chấp nhập tiền USD như đồng tiền chính nên chỉ cần đổi vài ngàn Ria phòng thân khi qua phà hay mua đồ dọc đường. Ngoài ra dùng USD để giao dịch đều OK hết ;)

Mình đi tiếp và chuyển sang QL6, có khoảng 40 km đang sửa chữa nên cũng gió bụi mịt mù :((

Đến Kampong Thom thì đường bắt đầu đẹp và thẳng tấp. 2 bên đường là những cánh đồng lúa với cây thốt nốt đặc trưng.

Khoảng 5h là mình đã tới Siêm-Riệp, tới đậy thì hẹn gặp nhón bạn ở 1 hotel nhỏ đã đến đây trước 1 ngày và vi vu Angkor.

Last edited:
Re: Hành trình Việt-Cam-Thái bằng xe máy, những kỹ niệm không bao giờ quên

Sau khi đã tham quan quần thể Angkor và nghỉ ngơi lại sức, cả nhóm chuẩn bị cho thử thách di chuyển sang đất Thái bằng xe máy. 8h sáng cả nhóm mới rời khỏi Siêm Riệp, chạy thêm khoảng 110 km nữa là tới cửa khẩu Cam-Thái Pi-Pet. Đến đây cũng đã 11h trưa, dù đã thấm mệt sau khi chạy xe dưới cái năng chang chang và vượt qua 1 đoạn 20 km đường đang thi công cả đám lại phải lao vào hỏi thủ tục để làm giấy tờ đưa xe và người sang Thái. Các anh Biên phòng ở Cam cũng lần đầu gặp trường hợp này nên cứ hỏi nhau và người thì nói được, người thì nói không. Cuối cùng cả đám cử 1 người làm thủ tục và chạy xe qua cửa khẩu Thái hỏi trước.

Đến 12h, bộ đàm từ người tiền trạm gọi về báo là phía Thái cho phép xe máy của VN qua, lúc này cả đám mới thở phào và lao vào xếp hàng để làm thũ tục xuất-nhập cảnh. Phía Cam rất nhanh gọn cho cả xe và người. Riêng cửa khẩu này sẽ bắt bạn để lại dấu vân tai trước khi xuất-nhập cảnh.

Rời đất Cam và cách 50m là cửa khẩu Thái, tại đây được anh Police hướng dẫn làm thủ tục xuất nhập cảnh cho người trước rồi mới tới xe. Lại tiếp tục lao vào xếp hàng đóng dấu. Lúc này người không biết ở đâu ra mà xếp chật kín cả phòng xuất-nhập cảnh.

Cũng tại đây cả nhóm bắt gặp bảng thông báo người Vn và 1 số nước khác sẽ bị kiểm tra tiền khi nhập cảnh Thái mà báo chí từng làm dậy sống vào đầu tháng 5.

Đoàn có 9 ng thì chỉ có 3 ng bị bắt kiểm tra tiền mang theo. Lý do là do 3 ng này hộ chiếu ít đi nước ngoài, những ai đã từng đi Sin, HK, ... đầu được đóng dấu nhanh gọn.

Tiếp tục thờ phào khi cả đám đềuu dc nhập cảnh, lúc này đoàn 9ng được chia làm 2 tốp, 1 tốp là "ôm" đi bộ qua bên kia trước, nhóm "xế" phải quay lại chốt hải quan làm thủ tục nhập cảnh cho xe máy. Do quy định bên Thái khi lưu thông phải có bảo hiểm nên ngoài giấy tạm nhập, tái xuất còn phải có thêm bảo hiểm, hải quan chỉ kiểm tra tên, biển số xe trên hộ chiếu và giấy đăng ký xe có phù hợp hay ko là cho qua. Tuy nhiên phải đợi khảong 1 tiếng để đợi mua bảo hiểm xe.

Sau khi cầm được bảo hiểm trên tay đã 2h15 chiều, tiếp tục dắt xe qua và làm thụ tục tại 1 chốt Hải Quan nữa. Biết cả đám đi xe máy từ Việt Nam xa xôi qua tận đây để đi Bangkok du lịch, các nhân viên Hải Quan tươi cười thán phục và còn mở tủ lạnh tặng mỗi người 1 chai nước suối. Thế mới thấy đất Thái mến khách ngay từ cái nhỏ nhặt nhất, chả bù cho VN...

Tại chốt thứ 2 này, mất thêm khoảng 30p nữa để làm thủ tục. Tổng cộng có 3 loại giấy tờ về xe máy phải có là giấy tạm nhập-tái xuất, giấy dk lưu hành và bảo hiểm xe. Mỗi cái sẽ có 2 bản. HQ giữ 1 bản và bạn giữ 1 bản. Nếu mất các giấy tờ này sẽ rắc rối to đấy.

Cuối cùng cũng đã đặt chân lên đất Thái sau bao ngày mong đợi, cả đám ai cũng bơ phờ vì phải đời chờ gần 5h trong cái nằng đổ lửa. Nhanh chóng ăn vội tô Mì và đi đổi tiền để xài. Thái chỉ dùng bạc Thái nên phải đổi từ USD sang Bạc để sử dụng cho những ngày sau.

Có vẻ biết cả đoàn đội nắng suốt từ trưa nên "ông trời Thái" dội một cơn mưa rõ to, trời mát ngay nhưng nắng mưa kiểu này chạy xe vừa cực mà vừa dễ bệnh.

Biết trước là sẽ phải đến Bankok quá khuya nên phải nhanh chóng lên đường. lúc xuất phát từ cửa khẩu Thái đã hơn 4h chiều.:(

Cảm nhận đầu tiên khi chạy xe trên đất Thái là đường phố sạch đẹp và xe chạy rất có ý thức. Tuy nhiên bên đây các xe chạy với tốc độ kinh hoàng nên cả đám có phần nhát tay :LL

Ban 0369 có thể kể chi tiết và cụ thể việc mang xe máy qua cửa khẩu Thái giùm tí. Ví dụ như khi qua bộ phận XNC Thái thì người đi hướng nào, xe để chỗ nào. Quay lại làm thủ tục cho xe thì đi ngược lại bộ phận đã đóng dấu pass cho người phải không hay đi đường khác. 3 loại giấy tờ :giấy tạm nhập tái xuất, giấy lưu hành xe, giấy bảo hiểm đều do bộ phận HQ đầu tiên cấp phải không ạ.Bạn có nói HQ Thái chỉ coi biển số xe có phù hợp hộ chiếu khg thì làm sao mà có được. Tên trên hộ chiếu và tên trên giấy đăng ký xe phải khớp, nghĩa là phải xe chính chủ phải không ạ. Cám ơn bạn trước nha

Ban 0369 có thể kể chi tiết và cụ thể việc mang xe máy qua cửa khẩu Thái giùm tí. Ví dụ như khi qua bộ phận XNC Thái thì người đi hướng nào, xe để chỗ nào. Quay lại làm thủ tục cho xe thì đi ngược lại bộ phận đã đóng dấu pass cho người phải không hay đi đường khác. 3 loại giấy tờ :giấy tạm nhập tái xuất, giấy lưu hành xe, giấy bảo hiểm đều do bộ phận HQ đầu tiên cấp phải không ạ.Bạn có nói HQ Thái chỉ coi biển số xe có phù hợp hộ chiếu khg thì làm sao mà có được. Tên trên hộ chiếu và tên trên giấy đăng ký xe phải khớp, nghĩa là phải xe chính chủ phải không ạ. Cám ơn bạn trước nha

Đúng rồi bạn, giấy tờ xe phải chính chủ. Thái ko rành tiếng la tinh cho lắm nên chỉ xem các dòng chữ giống nhau là ok.

ảnh chụp 2 cửa khẩu Cam-Thái

Trình tự thủ tục bên Thái khi đi xe qua như sau.
-Bạn gửi xe ở chốt đầu tiên để làm thủ tục nhập cảnh cho người (nhà màu đỏ) sau đó quay trở lại (theo đường màu vàng) để trở lại chốt đang gửi xe. Sau khi làm xong giấy dk và mua bảo hiểm thì dắt xe tiếp qua chốt thứ 2. Nơi đây sẽ làm giấy tntx cho xe. Xong chốt này là hoàn tất thủ tục.

Ở Thái tay lái nghịch mà. M ngồi xe mất 1 lúc mới quen.

Mình và nhóm bạn thân thực hiện chuyến đi để đời này từ dịp 30/4 nhưng tới nay mới quyết định chia sẻ với mọi người. ...

Chuyến đi rất hay đáng để lưu ý.mình cũng thích nhưng chưa thực hiện được.khi nào bác đi nữa?mình tham gia chung có đc ko bác

Last edited by a moderator:

Chuyến đi rất hay đáng để lưu ý.mình cũng thích nhưng chưa thực hiện được.khi nào bác đi nữa?mình tham gia chung có đc ko bác

Thú thật với bác là đi 1 lần e sợ tới già.

Sang Bangkok thì e đúng nghĩa là 1 thằng nhà quê lên xì-phố. Đướng xá quá ư là rắc rối, kẹt xe kinh khủng và đi lạc như cơm bữa.

đang cố gắng viết thêm cho xong ạ !

Thú thật với bác là đi 1 lần e sợ tới già.

Sang Bangkok thì e đúng nghĩa là 1 thằng nhà quê lên xì-phố. Đướng xá quá ư là rắc rối, kẹt xe kinh khủng và đi lạc như cơm bữa.

đang cố gắng viết thêm cho xong ạ !

Sang Bangkok thì mình chơi đc vì đi Thai 5 lần rồi.đến một số khu vui chơi hoặc đi shopping những khu khách du lịch hay đến.
Còn đi lạc là chuyền bình thường...mình thích là đi nhóm như bác mới vui.
Bác biết sao ko.đi đông thì mỗi người có sở trường riêng nên có thể ứng phó đc.
Mình thì ko sợ thái lan chỉ sợ Cam vì người Cam ít sử dụng đc tiếng Anh.nên rất bất lợi

Sang Bangkok thì mình chơi đc vì đi Thai 5 lần rồi.đến một số khu vui chơi hoặc đi shopping những khu khách du lịch hay đến.
Còn đi lạc là chuyền bình thường...mình thích là đi nhóm như bác mới vui.
Bác biết sao ko.đi đông thì mỗi người có sở trường riêng nên có thể ứng phó đc.
Mình thì ko sợ thái lan chỉ sợ Cam vì người Cam ít sử dụng đc tiếng Anh.nên rất bất lợi

Mình thì lại rất thích Cam và năm nào cũng đi hết bác ạ !

Bổ sung giấy tạm nhập tái xuất xe máy bên Thái

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back