What's new

Chuyến đi trốn chạy thực tại SGN - Ayutthaya - Pattaya

Gã từng thề là giải nghệ, ko bao giờ vác thân lặn lội khổ sở để mang tiếng dân phượt bởi bao bài báo kể tội dân phượt đầy rẫy trên net. Dạng như phượt là dân ăn chơi, xxx tập thể, là thiếu ý thức này nọ....thêm vào đó là một lão niên phượt từng vỗ ngực trên bàn nhậu ( lão này nổi tiếng vì những tai tiếng ngoài chuyện phượt nhiều hơn là thành tích phượt) rằng ở tây dân backpacker là dân ko tiền, còn ở Việt ta, dân phượt là dân rủng rỉnh tiền và dư thời gian. Mà gã thì từ đầu năm tời giờ gặp đủ thứ trouble trong công việc cũng như cuộc sống. Mọi thứ đều phản lại gã, gã gần như bị đẩy xuống đáy xã hội, tiền không, địa vị không, bạn bè xa lánh...
Một ngày nọ, AA khuyến mãi 0$, tên bạn nhậu khích gã: chứng minh lão già kia sai đi, anh ko tiền, nhưng vẫn đi phượt cho lão sáng mắt. Mà tính gã thì hay bị khích bác nên... Chơi luôn, mặc dù chả biết tới đó gã có tiền để đi hay không.
Ngày đi đến rồi, chạy vạy mãi mới đủ tiền book gueshouse, thêm 100$ ứng trước lưong làm lộ phí, gã nai nịt lên đường như mọi khi.
(Post bằng đt, tìm mãi chả thấy nút add hình, ai chỉ dùm em cái)

Last edited:
Đoạn post này được mở đầu khi gã ở Ayutthaya, với cả trăm thứ lẩn quẩn trong đầu. Ra đi như chạy trốn, nhưng rồi có trốn đươc đâu, đã thế đến Pattaya thì gã lại ăn thêm 1 đòn choáng váng mất luôn cảm xúc để viết tiếp. Về VN đc 1 tuần rồi, thực tại lại khiến gã mơ màng nhớ tới cảm giá lang thang, thôi thì viết tiếp cho nó giải tỏa ấm ức tuổi xế chiều.

Ngày 1: chưa ngủ sân bay thì chưa gọi là dân phượt phủi :D.

Theo lịch trình thì 21h40 gã sẽ lên 1 chiếc máy bay màu đỏ lè để phiêu bạt đến Thailand, cả buổi chiều gã chạy như đèn cù để tìm mua film, mua xong rồi thì phát hiện cục pin của máy film đã ngủm củ tỏi từ lúc nào rồi, lại chạy như bay đi mua. chưa khởi hành mà đã mất béng hơn hai chục đô cho cái thú hoài cổ :(. Tới sân bay thì lại gặp rắc rối với cây tripod, lại phải lộn ra bãi xe ngoắc cái tripod lên xe với lời cầu mong 5 ngày sau trở về vẫn còn thấy nó, ngần ngừ sao đó, gã ko tháo cái đế tripod đang dính trên cái máy ảnh, và đây là quyết định mà gã thấy nó là ngu ngốc nhất (khúc sau bạn sẽ rõ).
Thủ tục rườm rà cũng mất toi 30p, tới chừng vào gate thì hỡi ơi, delay 50p, thế thì đành gà gật đọc sách giết thời gian. thiên hạ ai cũng ngao ngán, biết sao đc giờ, ai biểu đi giá rẻ chi :D
.

00h00 em đến DonMuang, làm thủ tục checkin bình thường, chả có màn xét hỏi hay xòe tiền hé.

Ra noài, nhìn cái sảnh của người ta mà thèm, đây chỉ là sân bay giá rẻ thôi nhé, chứ chửa có phải là Suvarnabhumi nhá.
Ghép lại coi sao:

Hình vua ở khắp nơi.
.

Chuyện đầu tiên là phải kiếm bãi đáp, thú thật là do gã hông có nhiền tiền, nên đành chọn giải pháp qua đêm tại sân bay, chứ nếu gã có tiền, thì chi thêm 6-700THB là gã có thể chăn êm nệm ấm rồi. Cũng vài lần qua cái sân bay này nên gã trực chỉ nơi chốn mà gã ưng ý nhất ở cái sân bay này: ra khỏii check-in, bạn xuống cầu thang, cứ bên tay trái mà cuốc (bên tay phải có không thì mình hông để ý) đi hết cái sảnh thì có mấy cái cầu thang cuốn, bạn cứ đi lên hết, đến tầng cuối là cái quán bán đồ Nhật, thì lại men theo cái hành lang bên trái, bạn sẽ thấy 1 cái hành lang to vật vã, yên tĩnh, có cả ổ cắm điện để sạch thiết bị điện tử. sạch sẽ, gần cái điểm WC (cho việc vệ sinh buổi sáng ấy mà).
từ chổ ngủ nhìn về phía quán Nhật thì nó thế này

từ quán Nhật nhìn vào thì nó thế này, ở cái góc cột có lòi ra cái màu đen đen là chổ mình ngủ, WC thì xích xuống bên tay trái 1 chút.
.

Và đây, nơi qua đêm của tớ
.

Last edited:
Viết tiếp đi bạn, tớ đang hóng vụ Ayutthaya.
Tháng 2/2015 tớ đi TL 6 ngày, chỉ ở BKK, đang tính đi Ayutthaya 1 ngày bằng tàu 3rd seat class.
Nhân tiện tớ hỏi bạn chút về vụ đi Ayutthaya, thấy warning trên trang ayutthaya.travel là nhân viên phòng vé không thích bán vé tàu hạng 3 này cho người nước ngoài. Coi bộ khó ta?
Bạn có kinh nghiệm gì thì chỉ giáo tớ chút.
M/n tks

Bạn đinh đi bằng xe lửa?
Nếu bạn thoải mái thời gian, không yêu cầu cao lắm về tiện nghi, thì mình nghĩ đây là giải pháp ngon, bổ rẻ. giá vé 45 THB là quá rẻ rồi bạn ơi (có 28k VNĐ cho đoạn đường 80km), nếu bạn đi bằng Minibus thì giá là 120THB hay 150THB gì đó.
Nếu đi bằng train thì tốt nhất là đi giờ buổi sáng và giờ cuối chiều, tàu ko có máy lạnh, đi buổi trưa sẽ rất nóng. Nếu bạn có con nhỏ thì khuyên nên đi bằng Minibus nhé, còn nếu muốn huấn luyện cho F1 thì cho đi để rèn luyện luôn.Train ngoài giờ cao điểm thì trống hoác à, tối nay mình post hình, bạn sẽ thấy.
Chuyện nhân viên ko muốn bán vé thì mình không biết, vì mình cứ nhe răng cười kèm câu Ayutthaya hay Bangkok là họ chỉ báo giá lấy tiền, đưa vé với 1 nụ cười. còn sau khi mình quay lưng đi có lầm bầm câu gì đó bằng tiếng thái ko thì mình không biết.
Riêng chuyện đi train từ BKK ra Donmuang, mình bị 1 cú thế này, vì ham chơi nên quên giờ ra sân bay (lúc 17h) ngoắc 1 chiếc taxi, chấp nhận cứa cổ 500THB. trong khi 1 thằng khác nó bay sau mình 2h, cũng xuất phát từ Hualampong cùng giờ với mình, cả hai cùng tới Donmuang 1 lúc (mình bị kẹt xe dài dài từ BKK cho tới gần sân bay), mà nó chỉ mất có ...7 THB :D

À, Train đi Ayutthaya chạy nhiều giờ nhé bạn, ko phải chỉ có 1 chuyến như train đi Pattaya đâu.

Bangkok đón tôi với 1 cơn mưa nặng hạt, mưa BKK cũng như mưa SG, phía bên này mưa tầm tã, phía bên kia lại khô rang. Ngày mới biết thú vui du lịch bụi, cứ trước mỗi chuyến đi gã rất háo hức, tìm kiếm thông tin, cố chú ý tìm những điểm không ai đến hoặc khác lạ để đi. Nhưng dần rồi với cái tuổi ngày càng xế chiều, gã lại dần chọn giải pháp an toàn, đi những điểm mà gã đã đi, nhưng lại thiên về sự cảm nhận. ngày xưa gã cứ đến nơi cần đến là thuê ngay 1 chiếc xe máy để phóng ngay ra đường, chạy cho hết những điểm khoanh đỏ trên bản đồ. Còn bây giờ, gã có thể bỏ hàng giờ ngồi ở bãi biển hay vỉa hè với 1 lon bia mua trong 7eleven, chỉ để ngắm nhìn thiên hạ. Nhìn cách người dân bản xứ họ làm việc, di chuyển, nhìn những tay Backpacker mình trần trùng trục lượn lờ phố xá, nhìn và ngẫm về nhiều thứ. Những chuyến đi càng về sau, càng thiên về cảm nhận, cái cảm giác háo hức khám phá dần dần nhường chổ cho cái sự gọi là cảm nhận, cảm để mà suy nghĩ: tại sao cùng là dân da vang mũi tẹt, cảnh sắc chưa bằng được quê hương mình, nhưng họ lại nổi tiếng tren thế giới về du lịch, số du khách 1 điểm du lịch bình thường của họ, cũng hơn hẳn số du khách 1 năm của cả cái quê hương hình chữ S của gã ( mà cái này là có gộp luôn cả một đống người đi công tác, thăm thân nhân, tuyển vợ này nọ). Vì sao mà đất nước của họ lại rút ví người ta một cách nhẹ nhàng và rất vui vẻ, chứ ko có cảnh đeo bám, bán hàng như cướp. Nhìn để cảm 1 cái gọi là nên văn hóa, phong cách của 1 đất nước, Nhìn để hiểu tai sao người ra đến, và khi ra về họ còn nhủ thầm sẽ quay lại một ngày gần đây để mà khám, mà phá những điều mà họ chưa kịp hưởng và thấy.
Gã không thần thánh hóa Thailand, vì ở đây gã từng bị lừa khi đi thuyền trên sông Chaopray với giá... 1000THB, từng bị tuk tuk lừa 1 đoạn đường ngắn ngủn chưa đến 1km với giá 150THB, từng bị tuk tuk bỏ bơ vơ giữa đường vì ko chịu vào mấy cái cửa hàng thời trang kim cương đá quý, từng bị hét giá 1 cái áo thun bèo nhèo với giá ... 300THB, từng bị bad police chặn xe đòi tiền mãi lộ như bên xứ sở của hắn. nhiều nhiều lắm, Nhưng cái được và cái mất thì cái được nhiều hơn, họ biết cách làm hài lòng mọi du khách. Ở đất nước này bạn sẽ thấy rất rõ cái gọi là sự công bằng :D. bạn nhiều tiền, bạn sẽ được hưởng nhiều, bạn ít tiền thì bạn sẽ hưởng được ít, nói ra có vẻ trắng trợn, nhưng họ làm cho mọi người thấy rằng: họ đc phục vụ xứng đáng với mức cao nhất đồng tiền mà bạn bỏ ra. Và đó có lẽ là sự hấp dẫn và níu kéo mọi du khách sẽ quay trở lại nếu có cơ hội.

Với 1 kẻ bụi phủi như gã, chỉ cần 1 nơi ngã lưng, thẳng giấc mà không bị làm phiền đã là 1 niềm hạnh phúc. Đi để quên những thất bại, đi để nghiệm lại những gì mình đang đã chịu đựng, để ngẫm lại từng sự sai lầm, từng biến cố xảy ra trong cuộc đời.
Sau 1 đêm ngủ lăn lóc sân bay, gã thức dậy lúc 6h sáng, trời vẫn tối đen, ngoài khung kính mưa vẫn rất nặng hạt, thôi thì lết vào WC để làm cái chuyện mà ai cũng làm vào buổi sáng. Đánh răng, rửa mặt, giải quyết nhu cầu tứ khoái. Rồi thì lại quẩy ba lô lết đi tìm foodcour, vì tiền đâu mà dám dùng điểm tâm với cái giá từ 150THB ở trong sân bay.
Food cour ở Donmuang hơi khó tìm, và xa, nhưng tiết kiệm được đồng nào hay đồng nấy (trong túi hắn chỉ có vỏn vẹn 3300THB), ra khỏi sân bay, quẹo phải, cứ men theo bờ tường mà đi, bạn sẽ thấy cái food cour nho nhỏ này, ác nổi 7h sáng rồi mà vẫn vắng như chùa bà đanh.

chả có ma nào, ngay quầy tính tiền cũng trơ trọi

tranh thủ chộp lung tung

giá bình quân từ 30-45 THB nhé

bỏ bịch đem đi thì thêm 5THB nhé

Đũa muỗng sạch sẽ

Chưa tin tưởng thì có luôn nồi nước sôi để chụng (cái này quán ăn nào cũng có nhé)

nói chung chỉ có cô này bán sớm

Và phần ăn sáng: 45THB

Với 1 kẻ bụi phủi như gã, chỉ cần 1 nơi ngã lưng, thẳng giấc mà không bị làm phiền đã là 1 niềm hạnh phúc. Đi để quên những thất bại, đi để nghiệm lại những gì mình đang đã chịu đựng, để ngẫm lại từng sự sai lầm, từng biến cố xảy ra trong cuộc đời.
Sau 1 đêm ngủ lăn lóc sân bay, gã thức dậy lúc 6h sáng, trời vẫn tối đen, ngoài khung kính mưa vẫn rất nặng hạt, thôi thì lết vào WC để làm cái chuyện mà ai cũng làm vào buổi sáng. Đánh răng, rửa mặt, giải quyết nhu cầu tứ khoái. Rồi thì lại quẩy ba lô lết đi tìm foodcour, vì tiền đâu mà dám dùng điểm tâm với cái giá từ 150THB ở trong sân bay.
Food cour ở Donmuang hơi khó tìm, và xa, nhưng tiết kiệm được đồng nào hay đồng nấy (trong túi hắn chỉ có vỏn vẹn 3300THB), ra khỏi sân bay, quẹo phải, cứ men theo bờ tường mà đi, bạn sẽ thấy cái food cour nho nhỏ này, ác nổi 7h sáng rồi mà vẫn vắng như chùa bà đanh.

chả có ma nào, ngay quầy tính tiền cũng trơ trọi

tranh thủ chộp lung tung

giá bình quân từ 30-45 THB nhé

bỏ bịch đem đi thì thêm 5THB nhé

Đũa muỗng sạch sẽ

Chưa tin tưởng thì có luôn nồi nước sôi để chụng (cái này quán ăn nào cũng có nhé)

nói chung chỉ có cô này bán sớm

Và phần ăn sáng: 45THB
[/QUOT
Chỗ ăn này có phải là Magic Food Court mọi người thường chỉ khi đến sân bay DonMuang Không ah?Mong xem tiếp bài của Bác vì em cuối tháng 10 này sẽ đi Thái và em tính book daily tour đi Ayutthaya với giá 800THB/người trong 1 ngày. Nhưng nay thấy Bác đăng đi bằng train vậy thì để em hóng xem nên book tour hay tự đi. Và có thể em sẽ hỏi Bác cách đi lại và những điểm nên tham quan ở BKK luôn ah vì em lần đầu phượt Thái Lan.

Vâng, chính nó đó bác, đc cái bên Donmuang ko bắt mua 100THB ngay lúc đầu. Đở mất công phải quay lại quầy để payback nếu ăn chưa hết tiền. Còn về Ayutthaya, bản thân mình thấy tự đi thú vị hơn, vì History park cũng ko lớn lắm, bác chỉ cần thuê 1 chiếc xe đạp (50THB/ngày) là đủ để lang thang. Cái thú vị mà mình thích là ngồi dưới bóng cây nhìn tàn tích của Ayutthaya, tưởng tượng nơi đây vài trăm năm trước là nơi lầu son gác tía, mỹ nhân lả luớt tấp nập. Lặng lẽ để cảm cái hồn, thầm thía cái quy luật của sự đời "không có gì là mãi mãi".

Bác ơi, xem topic mấy ngày nay vẫn chưa thấy BÁc viết tiếp về cách tự đi Ayutthaya. Bác có thể cho mình biết đi tới đó bằng phương tiện gì và sẽ đến trạm bus nào BKK để mua vé đi không? Tới Ayutthaya thì sẽ tham quan những điểm nào? Bác nói có vụ thuê xe đạp thì thuê ở đâu và ăn uống ở đó thì ăn ở đâu thì được vậy Bác? Mình với bạn mình tính đi điểm đó nhưng chỉ có 2 người không biết ok không? và mình chỉ đi trong 1 ngày rồi quay về lại BKK. Chi phí cho chuyến đi Ayutthaya không của Bác là khoảng bao nhiêu tiền để mình có thể tính trước. Mong hồi âm từ Bác sớm sớm :D.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back