What's new

[Hỏi đáp] Chuẩn bị đồ khi đi băng sa mạc - Mũi Đôi

Binh_Bill

Phượt tử
Chào bà con,

Sắp tới mình sắp đi Mũi Đôi, lịch trình sẽ đi băng qua sa mạc tầm 6km. Mình thì là lần đầu trekking qua sa mạc nên không rành lắm kĩ năng giữ nhiệt thế nào, rồi trang phục sao. Mong các cao thủ giúp mình gợi ý mình mấy món cần thiết nhé như kiểu áo khoác với loại giày nữa. Dùng lại được trong cuộc sống bình thường lại càng tốt.

Ah cũng lâu rồi mình thấy có thớt bán giày sandal mà nó bọc luôn phần mũi chân, ai biết thớt đó nằm đâu thì cho mình tí thông tin nhé.

Thanks all

Theo tôi thì đồ nghề cũng như đi trek ở chỗ khác thôi, có khác chút là đi nắng nên có cái mũ rộng vành (tốt nhất là mũ nan có quai để che nắng khi qua đồi cát và không bị mắc cây cối khi vượt rừng), sơ mi dài tay che được nắng, vừa nhẹ vừa thoáng, còn đi qua mấy cái đồi cát khó chịu nhất là cát chui vào giầy, dép, theo tôi nên chọn loại giày vải đế mềm cổ cao rồi quấn xà cạp, buộc túi ni lon hoặc miếng vải thật chặt bên ngoài cổ giầy thì đỡ được món cát chui vào giầy. Món sandal bạn đi qua đồi cát ko ổn vì đi ngắn ko sao, đi lâu cát chui vào dép ma sát với chân rất rát, hơn nữa bạn chắc cũng chả muốn nướng chân trong cát nóng nếu bạn đi lúc trời nắng.
Mang nhiều nước, C sủi và thêm chai reviver.
Mang áo mưa cánh dơi loại nhỏ ngắn phòng khi có mưa mặc vẫn thoáng.
Nếu bạn có ý định ngủ đêm thì mang theo lều và đồ nấu nướng.
Lưu ý vào rừng, nhảy ghềnh thì xem lại các thiết bị mang theo đã được buộc chặt vào người, balô chưa nhé. Tôi đã bị mất 1 đèn pin và suýt mất cả máy ảnh khi qua rừng ở đây (đi sô lô).
Nếu bạn đi đường qua rừng không có người dẫn đường thì cần mang thiết bị định vị (GPS chuyên dụng) và pin dự phòng, dao phát theo tránh bị lạc nhé (trong rừng khu vực này có nhiều tảng đá to hình như có chứa kim loại nhiễm từ nên la bàn đưa vào đây hay bị lệch hướng, GPS điện thoại thì lúc được lúc không).
Chúc bạn có chuyến chinh phục cực Đông thành công, vui và chụp được nhiều ảnh đẹp.

Chào bà con,

Sắp tới mình sắp đi Mũi Đôi, lịch trình sẽ đi băng qua sa mạc tầm 6km. Mình thì là lần đầu trekking qua sa mạc nên không rành lắm kĩ năng giữ nhiệt thế nào, rồi trang phục sao. Mong các cao thủ giúp mình gợi ý mình mấy món cần thiết nhé như kiểu áo khoác với loại giày nữa. Dùng lại được trong cuộc sống bình thường lại càng tốt.

Ah cũng lâu rồi mình thấy có thớt bán giày sandal mà nó bọc luôn phần mũi chân, ai biết thớt đó nằm đâu thì cho mình tí thông tin nhé.

Thanks all

Đó là hoang mạc, bán hoang mạc chứ không phải sa mạc đâu bạn.

Để hạn chế nắng nóng thì:
+ Mũ rộng vành có dây (không dây gió thổi đi nhặt mệt lắm)
+ Quần dài, áo tay dài, sáng màu, thoáng mát, không quá mỏng và không quá dày
+ Kính râm (vừa dễ chịu, vừa bảo vệ mắt khỏi tia UV, ánh sáng quá mức, gió cát làm khô mắt...)
+ Nên mang giày, cột dậy cẩn thận hạn chế cát chui vào

Nói chung mọi thứ nên gọn nhẹ, thoáng mát, đơn giản nhưng đủ công năng. Càng cầu kỳ càng mệt.
Đầm Môn mùa này bắt đầu đỡ nắng nóng rồi...

Thanks 2 anh ở trên, mình đã có 1 chuyến đi đáng nhớ. Trang phục dùng mình chỉ mua thêm đôi ống tay. Còn giày thì bata vải + vớ.

Thoáng mát gọn nhẹ.

Thanks anh nhiều

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,461
190,097
Latest member
bonghongvu
Back