What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản - một dân tộc, một văn hoá và một đất nước

Vào một ngày mùa hè, khi hoa phượng vừa chớm nở, với những tia nắng sáng le lói qua từng táng lá, tiếng chim kêu báo hiệu một mùa. . . mưa sắp đến. . .trời cũng không đẹp lắm, mưa mà! ! ! Vâng, vào cái thời tiết xí muội – lúc nắng lúc mưa như thế này – tôi quyết định làm 1 chuyến đi đến xứ sở mặt trời mọc – Nhật Bản.

Cũng như mọi người, điều đầu tiên và quan trọng nhất là chuẩn bị cho chuyến đi, những gì cần phải làm, điều cần làm đầu tiên nhất là gì ? ! Đối với mình, lên kế hoạch chi tiết khá quan trọng vì mình không muốn bỏ sót những điều chưa làm được trong suốt chuyến đi; thời gian của mình cũng có hạn, ước gì mình có thêm thời gian.
Than vãn, suy nghĩ mãi cũng không làm được gì, thôi, bắt tay vào hành trình thôi, hihihi (^_^)

I- LỊCH TRÌNH

Chuyến đi này, chính là công việc cá nhân, nhưng mình cũng kiêm luôn du hí, dù rằng thời gian cũng không có nhiều. Ban đầu mình dự tính sẽ bay đến Fukuoka – FUK, từ đó sẽ ghé thăm bạn mình ở Hiroshima – HIJ rồi về Osaka – ITM, sang Kyoto bằng Shinkansen, quay về Osaka – KIX rồi đi tiếp Tokyo – NRT rồi quay về Việt Nam – SGN.

Đó là tính như vậy, thời gian dành cho công việc, du lịch đan xen lẫn nhau lù bù cả đầu, nên cuối cùng là mình ra một cái kế hoạch rất là dài, đi lòng cho 1 vòng, hơi tốn thêm tí, nhưng bù lại mình thấy vui. Quan trọng vẫn là mình thấy thoải mái là được.
Lịch trình sau khi đã hoàn tất nó ra như thế này

Sài Gòn (SGN) – Osaka (KIX) – Hiroshima (HIJ) – Kyoto (by Shinkansen) – Tokyo (NRT) – Sài Gòn (SGN)

Bản đồ đường em đi

Chặng bay tuy không quá dài, nhưng ngồi một chỗ trong suốt gần 5 tiếng đồng hồ, mình thấy nóng hết cả mông. Bản thân mình cũng ngủ chỗ lạ khó ngủ, nên cứ vật va vật vờ, lúc mơ lúc tỉnh, chờ cho đến khi cơ thể quá mệt thì tự lăn ra ngủ luôn. Một cảm giác rất khó chịu trong suốt thời gian ngồi máy bay, nhiệt độ máy lạnh, không khí dùng lại, người ngồi cạnh và đồ ăn làm sẵn thỉnh thoảng làm mình thấy khó chịu. . .mình không thích lắm cái cảm giác đó.

II- THỦ TỤC VÀ CÁC LOẠI GIẤY TỜ

A. Thủ tục:

Theo thông lệ, mình tham khảo trên trang website chính thức của Tổng Lãnh sự quán Nhật Bản tại Tp.HCM theo địa chỉ http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/dulich_v.htm để xem họ có thay đổi gì hay không. Mọi thứ tại Lãnh sự Nhật dường như lịch sự hơn, bất phức tạp hơn và chuyên nghiệp hơn. Một loạt các giấy tờ theo yêu cầu mà mình cần chuẩn bị, rắc rối nhất là mình phải nhờ bạn mình chuẩn bị khá chu đáo để tránh gặp rắc rối do thời gian của mình có hạn.

B. Các giấy tờ cần chuẩn bị:

Chuyện gì cần làm thì cũng phải làm. . .Vâng, cứ y lệnh mà tiến hành các bác ạ. Các tài liệu, giấy tờ mà mình chuẩn bị cho chuyến đi theo thứ tự như sau:

1- Hộ chiếu
2- Đơn xin visa http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/visa/sasho_shinseisho.PDF
3- Hình 4.5x4.5cm
4- Giấy bảo lãnh
5- Giấy chứng nhận làm việc, Giấy chứng nhận thu nhập, Giấy cư trú của bạn mình
6- Giấy lý do mời
7- Lịch trình lưu trú (Bản kế hoạch của mình)
8- Thư từ, hình chụp chung với bạn mình và một đống các giấy tờ khác như hợp đồng lao động, giấy chứng nhận nhân viên công ty nhà nước. . .

Gần cả một tuần lễ mình mới thu thập đủ các chứng từ cần thiết rồi sau đó ra nhà Tổng Lãnh sự trên đường Điện Biên Phủ để nộp hồ sơ. Sau màn đứng chờ bên ngoài, rồi đến màn khám, mãi một lúc mới vào được nơi để bốc số ngồi chờ “được phục vụ”.

Sau gần 30 phút mới đến lượt mình, thế là mình lập cập cầm 1 đống hồ sơ lên để nộp, cô nhân viên tiếp nhận hồ sơ bắt đầu đọc và lọc, xoẹt xoẹt nhanh như dây điện rồi gửi trả lại cho mình 1 cọc các loại giấy luôn, hahaha, mình không hiểu. . . Nhưng kệ, rồi mình lấy giấy hẹn rồi về nhà ngồi chờ đúng ngày nào đi nộp thì tuần sau ngày đó đi lấy.

Giấy báo hẹn của em​

III- HÀNH TRÌNH

Khi mà mọi người trở về nhà, quây quần bên người thân, xem ti-vi cùng nhau, vui đùa trò chuyện rồi chúc nhau giấc ngủ ngon để chuẩn bị cho một ngày mới, thì tôi đang chuẩn bị hành lý để bắt đầu cuộc hành trình của mình. Hành trình đến vùng đất mặt trời mọc, vùng đất của những dũng sỹ samurai từ xa xưa, vùng đất của món cá sống – sushi và rượu sake dưới tiếng đàn của các nàng geisha trong bộ hoàng phục – kimono làm sống lại lịch sử hào hùng một thời của đất nước Nhật Bản.

A. KHỞI HÀNH

Mình xuất phát vào một đêm hè tại Sài Gòn, không biết đây là cái duyên hay là điềm báo nhưng mỗi khi tôi chuẩn bị đi thì trời lại mưa. Tôi lên xe thẳng tiến đến sân bay Tân Sơn Nhất, vừa xuống xe, cảnh người đông tập nập khắp nơi dù đồng hồ giờ đã điểm hơn 10h00 đêm.

Sau một hồi vật vả chuyển hành lý xuống, tôi tiến thẳng đến quầy check-in để gửi hành lý và cố gắng chọn chỗ ngồi vừa ý mình. Sau đấy lại bắt đầu đi qua một loạt các máy soi Hải quan, An ninh rồi tiến đến khu vực kiểm tra hộ chiếu với hàng người chờ. . .

Thủ tục

Chờ và đợi

Đi qua xong hết thì bắt đầu ngồi chờ, mình tranh thủ làm cốc cà-phê và một chai nước suối. Giá cả thì thôi rồi, hết có hai cái đó mà bị chặt 168,000đ = 7.8$ dã man con ngan. . .

Cốc café và chai nước suối

Tiếp theo thì chuyến bay delay đến 1h30 sáng mới bay. . .Mình thành anh quạ đen nguyên ngày luôn, cuối cùng cũng chịu board. . .

Các bác cùng ngồi chờ

Lên máy bay, an toạ và rồi bắt đầu suy tư và buồn. . .ngủ nhưng lại không ngủ được thế là táy máy với cái điện thoại, các em gà bay đi qua đi lại ngó mình nhưng không nhắn nhủ gì, kekeke. Tàu bắt đầu lăn bánh và cất cánh đưa tôi đi xa với thành phố thân yêu.

Ô cửa sổ

Thành phố mình sao đẹp quá, hic 

Tôi choàng thức dậy sau khi chợp mắt vì quá mệt mỏi, phía trước tôi, bầu trời Nhật Bản và hòn đảo Kyushu xuất hiện. Tầm 1h sau đó, chuyến bay đã đáp thành công tại sân bay quốc tế Kansai. Trên các chuyến bay, tôi thường cầu nguyện mọi thứ suôn sẻ, đi đâu đến đó an toàn. Ngẫm lại cũng thấy lo lắng khi ngành hàng không xảy ra nhiều thảm hoạ đáng tiếc và cũng đáng sợ gần đây.

Buổi sáng tinh mơ

Phía xa kia, Nhật Bản

Phi trường Kansai

B. KHU ĐẠI OSAKA

Cuối cùng thì tôi cũng đã đến Nhật Bản, sau khi đi qua khu vực Khai Báo thông tin với nhân viên Hải quan, đi ra và về nhận phòng tại khách sạn Nikko Hotel ở sân bay để nghỉ ngơi sau chuyến bay khá mệt mỏi. Ngủ được một giấc, cảm giác thoải mái, mình lại đi ăn đêm và lang thang trong shopping-mall bên trong sân bay; mình tìm thấy được nhiều thứ rất ư quen thuộc với các bạn trẻ Việt Nam.

Nhận phòng. . .ôi mệt quá

Ngắm đường băng

Lang thang sân bay

Thân thuộc với bạn trẻ Việt Nam

Hôm sau, mình lên tàu và đi vào trong trung tâm Osaka tới Namba, lượn lờ một vòng, mình lang thang hết đầu này, ngỏ kia, cuối cùng lạc lõng đâu đó xa xôi, mình tìm được cơ quan lãnh sự của Việt Nam tại Osaka. Điều bất ngờ là mình được tham quan bên trong, toàn nhà to và kiến trúc khá đẹp, nhìn rất vững chắc.

Trung tâm Osaka

Takashimaya, shopping time

Điều mình rất thích ở Nhật Bản, xe đạp

Đâu đó trên phố Osaka

Toà nhà Lãnh sự

Bảng địa chỉ chói quá

Phong thái cán bộ. . . (S)

Nghe nói là có trò chơi nhảy từ trên đó xuống :(

Phố đêm

Last edited:

Khu Dotonburi

Apple Store nhé các bác, hihihi iPhone 6 :help

Giải lao thôi

C. MỘT KÝ ỨC

Kết thúc hành trình Osaka, tôi lại tiếp bước đến thành phố của một ký ức buồn mà không quốc gia nào muốn trải qua – Hiroshima, một trong hai thành phố duy nhất trên thế giới cho đến hiện nay phải hứng chịu thảm hoạ bom nguyên tử đã cướp đi biết bao nhiêu sinh mạng người vô tội – nhưng qua đó, tôi lại càng khâm phục tinh thần và con người của đất nước này. Một đất nước tài nguyên nghèo nàn, bị cách biệt hẵn với các nước khác bởi biển Thái Bình Dương rộn lớn, trồng trọt, giao thương không thuận lợi, bị tàn phá nặng nề sau chiến tranh và còn phải hứng chịu rất nhiều thiên tai, thảm hoạ khôn lường, nhưng họ đã vươn lên, họ đã phát triển và họ đã làm nên một kỳ tích mà cả thế giới phải cuối đầu khâm phục – một tinh thần Nhật Bản.

Khu tưởng niệm Bom nguyên tử

[/CENTER
Tảng đá tưởng niệm

Trung tâm Tp.Hiroshima

Sau khi hoàn thành chuyến tham quan Tp.Hiroshima, tôi xuôi dòng người, lên phà đến với đảo Itsushima, hay còn được gọi là Miyajima, nơi đặt Cổng Đền Torii (鳥居). Không khí xung quanh và cảnh vật tạo cho mình một cảm giác thanh bình, đúng là nơi lý tưởng để mình cảm nhận và thưởng lãm Kỳ quan của nhân loại.

Lên đường ra đảo

Rửa tay trước khi nhập lễ

Chánh cổng đền

Last edited:
D. ĐÔNG ĐÔ

Sau khi kết thúc chuyến viếng thăm Đảo Đền, mình lại tiếp tục lặn lội trên con đường để đi đến Cố đô của Nhật Bản – Kyoto. Đông Đô, ta đến đây. Để thưởng thức cuộc sống đúng nghĩa tại kinh đô Nhật thời Edo, mình quyết định thuê nhà nghỉ kiểu cổ - Ryokan, qua trò chuyện với bà chủ nhà, bà đã từng đến thăm Việt Nam vào năm 1994, theo mô tả của bà thì lúc ấy Việt Nam còn hoang sơ lắm. Kể từ đó, bà chưa trở lại Việt Nam lần nào, hihihi, giờ quay lại chắc nhìn không ra luôn quá.

Lên đường tiếp thôi

Nơi ấy ta đã đến

Nhà ga Kyoto

Về đến nhà nghỉ - Ryokan

Quà tặng khắp 5 châu, có cả Búp bê Việt Nam

Mình cũng không nhớ đền tên gì

Chánh điện

Một gia đình đem con đến để xin phép

Đền To-ji

Niomon, Cổng vào

Last edited:

Tại đền Kiyomizu-dera

Cây cầu của các cặp yêu nhau tại Gion

Đường đi bộ tại trung tâm Kyoto, Gion

Đi kiếm gì ăn thôi

E. TÂY ĐÔ

Tiếp tục cuộc trường chinh, từ bỏ Đông Đô cổ kính, tĩnh lặng để đến với Tân Đô ở phía Tây, hiện đại, sôi động bậc nhất thế giới. Phải nói rằng, cuộc sống ở Tokyo này không như những nơi khác mà mình đã đi, mọi người tất bật làm việc hơn nhiều. Salaryman cũng nhiều hơn, sau giờ làm việc(thường là từ 10h – 12h đêm), họ hay tụ tập đi Izakaya để nhậu. Hihihi, nên mình tự đi tìm ra Izakaya và gặp nhiều điều bất ngờ. Cảm động trước tình cảm và sự thấu hiểu của nhân dân Nhật Bản dành cho Việt Nam.

Tokyo về đêm

Các toà nhà trung tâm Tokyo

Con tàu ngắm cảnh ven sông

Chánh điện khu phức hợp đền Asakusa

Cổng đền khu phức hợp, lồng đèn to ghê

Đi bộ đến Tokyo Skytree

Nhìn từ xa

Ai đó đem con xe của em sang này, em cảm ơn nhiều

Cuối cùng cũng đến được nơi và. . .

. . .nó đóng cửa vì ảnh hưởng bão

Không cho xem thì đi xem phố thôi

Izakaya đâu rồi nhỉ???