What's new

Lang thang miền quê ven biển Khánh Hòa và Phú Yên

artuan

Phượt thủ
Em đi công việc nhưng cũng có lúc thảnh thơi và chỉ cóp nhặt vài ảnh gọi là mời các bác thưởng thức hương vị ngọt ngào của mùa lúa đang trổ bông trên những cánh đồng quê và 1 chút thanh bình nơi vùng quê biển dọc Nam trung bộ
Đầu tiên là Phú Yên:
1.Góc chụp ở 1 làng chài ngay cạnh bên Gành Đá Dĩa

An Hải - Tuy An - Phú Yên
2.

3.

Một vài kinh nghiệm đau thương khi lần đầu tiên em phượt mà cực chẳng đã mới không mang theo xe máy ....hix. Vì em cũng nhiều lần phượt ngang đây nhưng toàn gặp bão tố lần này quyết tâm chụp cho bằng được những cảnh lần trước lỗi hẹn
Em đi xe bus từ Nha Trang ra tới Chí Thạnh - Tuy An - Phú Yên thuê 1 nhà nghĩ Việt Cường giá hơi bị chát 180k để yên vị rồi mới thuê xe máy, nhận phòng hỏi dịch vụ thuê xe thì chủ bảo không có dịch vụ ở đây và giới thiệu 1 chú xe ôm với cái xe Tàu củ rích hét giá 150k 1 ngày ....em ok vì sắp tới giờ hoàng hôn trên đầm Ô Loan chẵng rảnh đâu đi trả giá ....vô phòng xách ba lô ra cụ ấy lại bảo chú cọc cho anh 5 chai luôn nhé ...ôi mẹ ơi đi phượt trong túi có 2 chai và 1 cái cảd ATM mà trụ ATM VCB tại đây thì ko có, nói cách nào cũng không được coi như lỡ 1 buổi chiều hoàng hôn đỏ rực trời.... Xôi máu em quyết định trả phòng để quay về Tuy Hòa hy vọng ở đây có dịch vụ tốt hơn và có trụ ATM để rút thêm tiền cọc nếu dịch vụ nơi đây cũng bèo nhèo, vừa ra khỏi KS Việt Cường trả tiền phòng bà chủ bắt trả 180k mặc dù em vô phòng đúng 1 tiếng rưởi ,đang bực dọc trong mình và không muốn mất hứng nên em trả luôn coi như cúng xả xui
Đi bộ ra ngã 3 Chí Thạnh đón xe bus quay về Tuy Hòa cách 30km với cái bụng đói mà trời đã tối rồi trên xe thì không có 1 chổ ngồi và chỉ đứng với 12kg thiết bị trên người :(( . Trên xe bus em gọi cho bác Sang cellphone 0934074522 chuyên cho thuê xe ở Tuy Hòa mà anh em phượt giới thiệu để hỏi xe thì bác ấy ok cho em thuê 2 ngày nhưng phải đặt cọc hix em hỏi giờ em cọc 5Tr được không thì bố ấy đáp rằng xe anh hơn trị giá hơn 5Tr và phải có passport (em đi từ Nam chí Bắc chưa bao giờ có thằng nào hỏi em passport tất nhiên là em ko mang theo rồi !) thì mới cho thuê, nói thêm là trước đó vài tiếng bà xã ở nhà gọi cho tay này thì bảo ok ko phải cọc gì hết...coi như tới Tuy Hòa mà chưa biết ngày mai lấy cái gì đi :((
Tới Tuy Hòa thuê KS Hương Sen hỏi thuê xe thì y như rằng ko có dịch vụ này .... hết cách em phải phiền anh Lâm cũng là thành viên phượt ở Phú Yên(Hanoi111) bảo lãnh giúp mới ok em yên tâm đi ngũ....thế nhưng chưa hết chuyện vì 4h30 sáng em ra KS lấy xe để kịp chụp bình minh ở An Hải thì bên KS phán là không cho người lạ thuê xe (mặc dù khi check in ks đã lấy CMND của em) cuối cùng kì kèo mất 1 tiếng đồng hồ thì họ mới đồng ý cho thuê xe với điều kiện là đặt cọc 1Tr và làm giấy thuê xe hix ...với dự định là ở Phú Yên 2 ngày để chụp cho đã nhưng ra vô KS thấy ghét quá nên chiều em về check out đi Nha Trang luôn cho lòng nó thanh thản. 5 ngày sau em quay lại KS này với ekip chụp ảnh của mình trên xe hơi riêng thì nhân viên ở đây mới có vẻ mặt hối hận...
Có lẽ chỉ có 1 mình em xui mới bị rắc rối như thế này khi đi Phú Yên vì chưa thấy ai than thở vụ này cả thôi thì em viết kinh nghiệm cho anh em có vẻ bề ngoài bụi đời khi tới đây nhớ vắt trong túi chừng 1 chục chai để thuê xe máy nhé !

Cảm ơn guider Biendaikho (Nha Trang)và anh Lâm nick Hanoi111 đã giúp em vượt qua ải gian khổ thuê chiếc xe máy nhé

Chúc 1 tuần vui vẻ

Re: Lang thang miền quê ven biểnKhánh Hòa và Phú Yên

Vạn Giã - Khánh Hòa
4.
.................
9.

Chùm ảnh này là anh chụp ở Tu Bông - Vạn Phước - Van Ninh - Khánh Hòa .Ngôi nhà giữa đồng là ngôi Miễu của làng em.Hồi nhỏ em hay vào đây chơi trốn tìm và đánh bài...Tuổi thơ của em có nhiều kỉ niệm ở cánh đồng này!

Last edited by a moderator:

Chùm ảnh này là anh chụp ở Tu Bông - Vạn Phước - Van Ninh - Khánh Hòa .Ngôi nhà giữa đồng là ngôi Miễu của làng em.Hồi nhỏ em hay vào đây chơi trốn tìm và đánh bài...Tuổi thơ của em có nhiều kỉ niệm ở cánh đồng này!

Oh cảm ơn bạn đã bổ xung giúp tên địa danh rất nhiều ! Miễu Chuột này là không gian đồng quê mà mình thích nhất từ trước tới giờ khi phượt dọc duyên hải miền trung....hy vọng đô thị hóa đừng tới nơi này vì mỗi mùa ở đây có 1 sắc thái thay đổi rất hay
gởi tặng bạn 1 tấm mình chụp cũng khá lâu rồi tại nơi này nhé....quê hương bạn đẹp lắm

Vạn Giã - Khánh Hòa

9.

Ảnh bác chụp đẹp quá bác ơi ! Tuyệt cú mèo !
Hồi đấy em đi gần Tết, trời âm u, mưa, rét. Đi qua cái nhà (ờ hình số 9) cứ tưởng tượng ra cảnh mùa đông Hà Nội :D

@Bác Artuan: Xin mạn phép hỏi trang web riêng của bác là trang nào ạ? Rất vui được học hỏi từ bác, tay ảnh phong cảnh tuyệt vời! Em mới tập tành nên rất cần những người như bác!

Oh cảm ơn bạn đã bổ xung giúp tên địa danh rất nhiều ! Miễu Chuột này là không gian đồng quê mà mình thích nhất từ trước tới giờ khi phượt dọc duyên hải miền trung....hy vọng đô thị hóa đừng tới nơi này vì mỗi mùa ở đây có 1 sắc thái thay đổi rất hay
gởi tặng bạn 1 tấm mình chụp cũng khá lâu rồi tại nơi này nhé....quê hương bạn đẹp lắm

Ảnh đẹp dữ vậy, mùa lúa vàng ở đây là vào tháng mấy vậy bác, e đang tính làm 1 chuyến ra Nha Trang, Vậy từ Nha Trang đi đường nào để tới mấy chỗ này vậy bác

Em xem mấy bức này của các anh mà tim run lên, đẹp quá ạ:). Em cũng đang dự định đi lang thang 1 chuyến vào miền trung. Sau khi rời Quảng Nam, sẽ vào Nha TRang. Dù chưa có kinh nghiệm nhưng em sẽ cố để trên đường đi được qua những điểm này... Đẹp quá ko chịu nổi ạ^^. Tks các anh nha!!!Làm ơn cho em thông tin chi tiết về đường đi, cách đi đến đây được ko ạ? Em khởi hành từ Núi Thành - Quảng Nam vào NT ạ:).
Em cảm ơn nhiều nha!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,175
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back