What's new

[Chia sẻ] Phan Rang -Cà Ná - Phan Rí Cửa - Chuyện cũ nhớ lại

Xin chào các bạn ,mình là thành viên mới ,xin phép được trình làng một chia sẻ của mình về một chuyến rong chơi ,cũ rồi ,không còn mang tính mới mẽ nữa .
Tuy vậy đó là một trong những chuyến đi đầu tiên của bọn mình bằng xe máy .Xin giới thiệu bọn mình là mình và bà xã ,thuộc loại U-60 .Vì ham mê du ngoạn nên ráng bắt chước người ta mà đi đây đó vậy mà .
Chuyến đi này đúng ra là bọn mình muốn đi Cà Ná ,mặc dù Cà Ná không xa lạ gì với những ai đã từng đi trên đường thiên lý Bắc -Nam .Bọn mình ra Bến xe miền đông vào một buổi sáng tháng 6 -2012 ,mua vé nhà xe Quê Hương khởi hành đi Phan Rang lúc 9G30 .Hai vé cho người và 1 vé cho con xe thân yêu .Xe giường nằm ,không còn mới ,hơi tệ .Đến 17g xe thả bọn mình xuống Ngã năm Phủ Hà ngoài QL1 ,vì xe không vào bến Phan Rang .Bọn mình chạy vào TP và thuê phòng tại KS Hồ Phong gần cầu Đạo Long 1 .KS khá tốt có thang máy .
Vì mục đích của bọn mình là đến Cà Ná ,chỉ ngủ đêm tại Phan Rang thôi .Sáng hôm sau ,bọn mình định ra Tháp Chàm ngắm 1 tí rồi quay về lấy đồ đạc vọt về Cà Ná .Thế nhưng sau khi ăn sáng ,bọn mình lại đổi ý đi Vĩnh Hy cho biết ,năm kia có đến Phan Rang mà không đi được Vĩnh Hy nên lần này muốn đi .
Từ trung tâm thành phố ra đường Yên Ninh không xa lắm ,mà sao lần trước đi ta xi ,không biết anh ta chạy thế nào mà thấy xa vời vợi!?
https://www.cnson.com/vbulletin/attachment.php?attachmentid=121655&d=1413875858
Bãi biển Ninh Chữ buổi sáng .
https://www.cnson.com/vbulletin/attachment.php?attachmentid=121656&d=1413875858
Bà xã và con ngựa sắt đưa mình đi nhiều nơi .
https://www.cnson.com/vbulletin/attachment.php?attachmentid=121657&d=1413875858
Và đây là mình .
Chạy theo đường Yên Ninh nằm trên bờ biển Ninh Chữ là khu du lịch ,hết đường là sang tỉnh lộ 702 .Thời điểm mình đi ,tỉnh Phan Rang đang bắt đầu thi công mở rộng đường Phan Rang- Vĩnh Hy ,may mà mới bắt đầu làm nên đường vẫn còn chạy tốt ,chì có đoạn gần Vĩnh Hy là hơi khó đi thôi .
https://www.cnson.com/vbulletin/attachment.php?attachmentid=121658&d=1413875858
Cầu Tri Thuỷ ,nơi nảy là quê hương ông N.V.Thiệu .

Re: Phan Rang -Cà Ná - Phan Rí Cửa .Chuyện cũ nhớ lại .

Không biết sao ,không lên được hình ,hic hic .
attachment.php

Bãi biển Ninh Chữ buổi sáng .
attachment.php

Bà xã và con ngựa sắt đưa mình đi nhiều nơi.
attachment.php

Và đây là mình .
attachment.php

Cầu Tri Thuỷ ,nơi này là quê hương ông N.V.Thiệu .

Chú viết tiếp hồi ký đi chú,cháu nhớ lại chuyến đi của cháu tháng 9 vừa rồi quá
Cảm ơn chú

Vĩnh Hy cách Phan Rang khoảng 42 km ,lúc đó bọn mình đi mà không chuẩn bị gì cả ,cứ thế mà chạy .Nhiều lúc cũng hơi sờ sợ vì đường quá vắng ,chạy theo rừng núi .Nhờ vào biển của trạm xe buýt Phan Rang - Vĩnh Hy mà chắc là mình đi đúng đường .
attachment.php

Con đường đẹp ,vắng xe ,trước không có ai.
attachment.php

Sau cũng không có ai .
attachment.php

Có đàn bò đồng hành .
attachment.php

Một dòng nước chảy cắt ngang mặt đường ,lúc về mình phóng xe qua thì vướng cục đá ,té xuống ướt hết người ,ê ẩm toàn thân .
Bây giờ không biết con đường đã làm xong chưa ? Chạy vòng vèo theo núi ,theo rừng thì cuối cùng từ trên con dốc mình đã thấy vịnh Vĩnh hy ,vậy là mình đã đến nơi rồi ,thoả lòng rồi ,năm kia lúc ở Phan Rang ,mình không có đi xe máy ,tay ta xi đòi giá đi về Vĩnh Hy 600 ngàn ,mình thấy mắc quá nên thôi .Nghĩ lại thấy xa quá xá ,giá đó là phải thôi !Mình không biết có tuyến xe buýt đi Vĩnh Hy .
attachment.php

Từ trên cao nhìn thấy vịnh Vĩnh Hy rồi ,dọc theo núi bên kia chắc là con đường đi tới Bình Tiên .
attachment.php

Bến tàu du lịch ,chẳng thấy ai cả ,chỉ có bọn mình .
Lúc đó nắng rát cả mặt ,bến tàu du lịch vắng hoe không có 1 bóng người ,đi tới đi lui một hồi bọn mình quyết định quay về vì gần 10G rồi ,còn phải đi Cà Ná nữa .Thế rồi quay về chạy 1 mạch về tới Phan Rang và té ngay dòng nước chảy qua đường trong ảnh trên .Ướt hết cả người ,ê ẩm ,máy hình bị ướt luôn ,may mà không bị hư ,không còn tâm trạng chụp tấm hình nào nữa .

Sau khi ăn trưa và trả phòng ,bọn mình dọt về Cà Ná .Cà Ná chỉ cách Phan Rang độ 30 km ,nên khoảng hơn tiếng sau ,bọn mình đã đến Cà Ná ,vào KS Cà Ná khách sạn này trực thuộc Đường Sắt Vn ,dạng quốc doanh ,hơi cũ .
attachment.php

Vùng biển Phan Rang ,Cà Ná trời càng nắng ,biển càng xanh trông thật thích .
attachment.php

KS Cà Ná phía trước có sân khá rộng ,bên kia đường là đường ray tàu hoả .
attachment.php

Dãy bungalow sát biển ,giá 200 ngàn /1 phòng .Thật tiếc có 1 nhóm Tây đặt hết rồi .
attachment.php

Đành phải ở dãy biệt thự ,mỗi căn có 3 phòng ,mỗi phòng 3 giường VS khép kín ,giá 300 ngàn .
attachment.php

Trước mỗi căn biệt thự có sảnh rộng ,bàn ghế đá .Hôm mình ở chỉ có bọn mình ,tối vắng lặng thấy sợ ,may mà tàu hoả bên đường chạy ầm ầm suốt đêm .
attachment.php

Bãi cát trắng ,biển xanh ,thật lý tưởng để tắm ,thế nhưng dưới biển có rất nhiều san hô vụn ,không đau chân chỉ là hơi khó chịu tí .
attachment.php

Bên kia là Cà Ná quán ,rất đông khách vào buổi trưa ,bọn mình thì ăn tại KS luôn ,tạm được .
attachment.php

Hoàng hôn trên biển ,lúc này có nhiều người bắt đầu tắm biển .

Đúng là 200 ngàn ,năm 2012 .KS này thuộc dạng quốc doanh ,xem hình như thế chứ thực ra mấy cái bungalow này xuống cấp nhiều ,mái tôn rỉ sét ,sơn gỗ phai màu rồi .Vì có đoàn Tây ba lô thuê hết nên mình không có xem nội thất bên trong ,mình ở bên khu biệt thự gái 300 ngàn 1 phòng ,tuy nhiên mình chỉ có 2 người nên KS tính giá 250 ngàn ,3 giường đủ tiện nghi ,có máy lạnh ,truyền hình cáp ...
attachment.php

Phòng mình ở ,2 người mà có tới 3 giường ,he hehe ...dư 1 cái !

Vì muốn ở đêm tại Cá Ná cho biết ,thật ra ban đêm ở đây rất buồn hiu quạnh lắm .Không có gì để giải trí ,nằm trên đường thiên lý Bắc Nam và gần đường ray tàu hoả nên suốt ngày đêm xe cộ ,tàu hoả chạy rần rần ,đở buồn .
attachment.php

Bình minh ló dạng .
Sáng hôm sau ,bọn mình trả phòng ,xuôi về Nam .Về nhà ? Chưa đâu .
attachment.php

Những cánh quạt điện gió .
Rẽ vào thị trấn Liên Hương ,đi tiếp vài cây số nữa là đến Cổ Thạch .Điểm hành hương quen thuộc của Phật tử ,hành hương ngày nay thường kết hợp với đi du lịch ,tiện lợi quá chừng . Chùa Cổ Thạch nằm trên ngọn đồi ven biển ,còn có tên chùa Hang ,theo mình biết Vn ta có rất nhiều chùa Hang ,nơi nào có chùa trong đá thì gọi là chùa Hang ?
attachment.php

Dừng lại đóng phí tham quan ,không biết xe máy có đóng không ,lúc đó mình chạy luôn không thấy ai hỏi ?
attachment.php

Trước cổng Chùa .
attachment.php

Nghe nói là Tổ đình ,hình như thờ các vị sáng lập ra Chùa ,ai biết xin chỉ giáo .
attachment.php

Hôm đó khá đông du khách ,mình cũng mon men đi lên núi ,có mấy em nhỏ hướng dẫn tuỳ lòng hảo tâm mà trả công cho các em .
attachment.php

Biển trời bao la ,gió lồng lộng ,phía dưới là khu du lịch Cổ Thạch ,bên kia hình như là bãi đá 7 màu ?

Xuống núi .mon men đến bãi tắm ,hôm nay quá xá chừng người đi vãng cảnh chùa rồi tắm biển .Dọc theo đường xuống bãi tắm rất nhiều nhà nghỉ nhà trọ đông ken người ra vào ,hết sức tấp nập.
attachment.php

Bãi tắm đông nghẹt người ,cứ như Vũng Tàu ngày cao điểm.
Từ giã Cổ Thạch ,bọn mình đi theo đường ven biển về Phan Rí Cửa,đường nhỏ ,vắng xe ,chạy dọc theo ven biển mát mẻ vô cùng .Đến La Gàn ,có hẹn với người quen tại đó ,tấp vào một quán hải sản ven biển ,nơi này có rất nhiều quán chuyên bán hải sản .
attachment.php

La Gàn ,khá nhiều ghe tàu neo tại đây ,bên kia là Cổ Thạch .
attachment.php

Vùng biển La Gàn đẹp không thua gì Phan Rang ,sóng nhẹ ,tiếc là không có tắm ở đó .
attachment.php

Bà xã ngồi trong quán .
attachment.php

Có ghẹ ăn rồi ,không lớn lắm ,chịu thôi ,bà chủ quán nói hôm nay không có ghẹ lớn .
Ăn nhậu xong ,lại lên đường chạy tiếp về Phan Rí Cừa ,nhà của người quen .Nơi này mình để ý không thấy KS nào ,có lẽ Phan Rí Cửa chưa thu hút được du khách chăng ? Nhà người quen khá rộng rãi nằm trên đường ven biển có tên là khu du lịch Đồi Dương ,vậy là có rất nhiều khu mang tên Đồi Dương ,có lẽ hể có cây dương là đặt tên Đồi Dương .
attachment.php

Trước ban công nhà người quen ,nhìn qua bên đường là bãi tắm của khu Đồi Dương ,có nhiều quán cafe hay quán nhậu ..
Mình thấy nơi này khá tốt nhưng lại không có du khách ,Phan Rí Cửa chưa làm tốt việc quảng bá cho địa phương mình ,mặc dù nơi nầy mình thấy rất có tiềm năng .

Con đã đến Phan Rang nhiều lần, những nơi cô chú đến con cũng thấy quen thuộc mà đọc xong bài viết của chú, con lại muốn ra đó một lần nữa...Cảm ơn chú rất nhiều về chia sẻ của mình. Chúc cô chú luôn mạnh khỏe và có nhiều chuyến đi ý nghĩa nữa ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,427
190,079
Latest member
Quynh258
Back